Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để khi blend màu da model không bị ám màu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Lùn Siêu Nhân, 26/12/12.

Lượt xem: 10,587

1. Lùn Siêu Nhân Thành viên cấp 1

Mình là newbie nên có câu hỏi khá chuối muốn hỏi mọi người là Làm sao để khi blend màu da model không bị ám màu? :(
    Mong mọi người hướng dẫn cụ thể ạ...
    Xin cảm ơn!

...
    MinChii thích bài viết này
  2. Mnet

Mnet Thành viên cấp 2

Cách 1 : Để mod không bị ám màu thì sau khi blend xong bạn dùng brush mềm và giảm opacity xuống rồi chọn các mask layer mà xóa màu trên da mod.
    Cách 2 : Bạn tách mod ra khỏi bg và sau đó blend bg rồi lại gắn mod vào.
    ;);)
    DX_DegenerationLùn Siêu Nhân thích bài viết này.
  3. Lùn Siêu Nhân

Lùn Siêu Nhân Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi chọn mask layer là sao hở bạn? :D
  4. Mnet

Mnet Thành viên cấp 2

Mask là lớp mặt nạ khi ta chỉnh adjustment thì nó sẽ có, ta dùng brush để làm nổi bật mod trong hình qua lệnh Gaussion Blur cũng cần có 1 lớp Mask
    Nói chung mask là 1 lớp được thêm vào để bạn thao tác trên đó nếu bạn không muốn chỉnh sửa trên ảnh, cũng có nhiều trường hợp bắt buộc phải dùng mask thì mới cho kết quả như ý muốn được :)
    Lùn Siêu Nhân thích bài viết này
  5. hoang7991

hoang7991 Thành viên cấp 2

layer mask là như trên nha bạn.
    Tintin, sun_writerLùn Siêu Nhân thích bài viết này.
  6. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

đơn giản là mask = mặt nạ :) mình muốn 1 phần nào đó của hình < cụ thể ở câu hỏi của bạn là da mẫu > ko bị chịu tác động của layer vừa mới thêm vào thì mình cho 1 cái mặt nạ gắn vào :)
  7. Lùn Siêu Nhân

ww.mediafire.com/view/?nlxdxwo4v9ecfn9
    (thiếu 1 w mọi người điền thêm giùm mình,tại chưa đủ bài viết :D)
    Mình có cái file PSD này,bạn nào down lại xong chỉ cụ thể hơn đc ko...nói lí thuyết ko thật tình mình ko hiểu lắm...cảm ơn trước ạ :x
  8. anbi1805

dùng brush đen tô lên phần da
    cảm nhận sự khác biệt nhé :)
  9. Leo Han

Leo Han Thành viên cấp 1

Sẵn tiện cho em hỏi sau khi chỉnh sửa một hồi mình bấm phím gì cho nó hiện ra cái ảnh gốc ban đầu để mình so sánh ảnh trước và sau khi chỉnh sửa ạh?
  10. anbi1805

trước tiên là phải chắc chắn bật bảng history , nhìn xuống cuối cái bảng có biểu tượng hình chiếc máy ảnh < create new snapshot> , nhấp vào đó :) nhìn lại trên đầu bảng history là thấy bạn
    Leo Han thích bài viết này
  11. timlaimotgiacmo

timlaimotgiacmo Thành viên cấp 3

Về đọc lại giáo trình PTS đi nhé ! Đơn giản là trắng thì phục hồi đen thì là xóa ý :)).
  12. Mnet

Mnet Thành viên cấp 2

Em chưa hiểu ý bác là như nào cả? :-B
  13. Leo Han

Leo Han Thành viên cấp 1

e cứ tưởng là ngược lại chứ. vì từ đầu e đã fill đen nó rồi :|
  14. anbi1805

bạn fill đen hết cả cái mask đó thì cái layer vừa làm ko tác dụng , vậy nên phải làm ngược lại , có nghĩ là dùng brush trắng tô lên " PHẦN CẦN ĐC TÁC DỤNG "
    minhdung2403 thích bài viết này
  15. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

16. seoitc

seoitc Mới đăng kí

Cách này cũng được nhưng hơi lâu, bạn nên đọc kỹ giáo trình căn bản.
  17. Lùn Siêu Nhân

:)) tự nhiên hỏi xong thấy mình chuối quá đi mất :))
    thiệt tình là mình chỉ học blend qua các bài tut chứ ko có đọc giáo trình j đó :))
    chắc phải down về học lại căn bản chứ cứ đi "hỏi ngu" vậy làm phiền mọi người quá!
    Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ nha! :x
  18. Leo Han

Leo Han Thành viên cấp 1

bạn tìm hiểu sơ căn bản về các công cụ, layer, mask, bộ lọc thì xem các bài tut sẽ dễ hiểu hơn :)
  19. Hồ Ly

Hồ Ly Thành viên cấp 3

bt mình làm đó là blend hết, sau đó clear history <:-P
    siunhunlunLùn Siêu Nhân thích bài viết này.
  20. Prohamburger

Prohamburger Thành viên cấp 1

Lần trước mới học photoshop cũng vậu Layer mask là 1 thứ trìu tượng j đó mãi sau này mới hiểu rõ nó :D

Ủng hộ diễn đàn