Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi lens kit 18-55

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Phan Anh Tu, 19/2/13.

Lượt xem: 14,602

1. Phan Anh Tu Thành viên cấp 1

Em sử dụng con canon 600D, lens kit 18-55, hôm nọ lôi máy ra chụp thì thấy có hiện tượng
    -lúc ngắm lens k lấy nét đc, chỉ mờ mờ, mặc dù ảnh chụp ra vẫn có nét
    -ảnh có vẻ bị tối hơn, chụp ngoài trời lúc 6h15, ánh sáng bình thường trên hành lang trường học màn trập 1/60, iso 100-200 là ảnh tối thui luôn
    Ai giải đáp cho e với, máy mới bị 2 hôm nay, trước đó e chụp vẫn bt

...
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

1/60 là tốc độ màn trập bạn nhé :3
    Bạn chuyển sang chế độ auto chụp thử xem sao. Nếu ảnh ko vấn đề gì thì ko phải do lens hay do máy, mà do bạn set-up chưa chuẩn thôi :3
    Phan Anh TuBo Artist thích bài viết này.
  3. luanvkhp

luanvkhp Thành viên cấp 1

hehe con len 18 - 55 của em cũng bị dạng dạng kiểu này :))
    nếu vừa zoom vừa lấy nét thì không được
    Em khắc phục bằng cách lấy nét ở khẩu 3.5
    Rồi zoom vào chỉ zoom thôi k lấy nét
    Khi đã căn được khung em lấy nét thì lại được :))
    Em nghi là do lens em sắp đến kì đi nước ngoài =)) Sắp hỏng rồi
    lens em cũ rồi lens bác thì sao dùng lâu chưa :)
  4. Phan Anh Tu

Phan Anh Tu Thành viên cấp 1

ấy chết, e nhầm :v. để auto thì nó tự động bật flash trong điều kiện sáng bt
  5. Phan Anh Tu

máy e mới mua từ tháng 7 á
  6. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Ảnh tối là do bạn để tốc độ màn trập quá nhanh. Khi chụp bạn nên chú ý vạch đo sáng trong viewfinder. Cái thanh mà có -3 2 1 ...1 2 3 đó bạn. Nếu ở đúng giữa tức là ánh sáng đi vào máy sẽ giống những gì mình nhìn thấy tại điểm đo sáng. Lệch về trái là bị tối, lệch sang phải là sẽ bị dư sáng. Để điều chỉnh cái này thì bạn cần chỉnh khẩu độ hoặc tốc độ màn trập.
  7. TranKienPhoto

TranKienPhoto Mới đăng kí

Phải lấy nét xong thì mới chụp đc chứ bác chủ. Bác thử MF xem có bắt đúng nét ko. Còn về vấn đề sáng kia em nghĩ là do bác đo sáng sai thôi ạ
  8. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Bác xem lại xem phần chỉnh trên ống ngắm dành cho người có vẫn đề về thị lực nhé, có thể ai đó hay bạn vô tình xoay lệch đi so với mắt mình nên khì nhìn vào ống ngắm bị hiện tượng không nét, còn xem lại ảnh thì vẫn nét :D
    antiumynisd thích bài viết này.
  9. Phan Anh Tu

là như nào hả bác. Tiện thể cho e hỏi cái AF và MF là gì, cả cái nút stab... gì gì bên cạnh nữa
  10. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

AF - Auto focus - tự động lấy nét
    MF - Manual Focus chỉnh nét bằng tay
    Stabilization - chống rung.
    Ngay cạnh ống ngắm của máy bạn. Có 1 nút nhỏ xoay đc. Nút đó dành cho những người cận. Phải tháo kính ra khi chụp. Bạn nhìn vào ống ngắm và chỉnh sao cho vừa mắt bạn là ok.
    antiu, QuangPhan Anh Tu thích bài viết này.
  11. Phan Anh Tu

cảm ơn bác, tí e thử luôn :x
  12. Mới Cầm Máy

Mới Cầm Máy Thành viên cấp 1

thường lens kit ít lỗi lắm , gần như chả bao giờ :| , có thể do bạn mới chụp nên chưa biết setup thôi
    mynisd thích bài viết này
  13. Phan Anh Tu

mọi lần mình chụp vẫn bt, mấy hôm nay mới bắt đầu giở chứng
  14. Mới Cầm Máy

trên kia mình chưa thấy bạn nói đến khẩu độ , biết đâu lúc đấy bạn để khẩu 6 7 8 9 thì sao , bạn cho file ảnh gốc nên thì dễ nói hơn
  15. Phan Anh Tu

ảnh này mình chụp vs iso 400, khẩu 4, tốc độ màn trập 1/40. Lúc đó là 8h sáng, ở trong lớp học và có 8 bóng đèn tuýp đang bật
  16. Mới Cầm Máy

ảnh này mình thấy ổn về ánh sáng mà
    Phan Anh Tu thích bài viết này
  17. Huy Lou

Huy Lou Thành viên cấp 1

xem lại setting, có thể bác đang để exposure giá trị âm. Chỉnh nó về 0 là ok.
    còn lấy nét bị mờ hay không mình nghĩ do bạn đang để nó ở chế độ MF :v
  18. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Ánh sáng như vậy là ổn rồi mà. Mình nghĩ ban đầu bạn nên để chụp auto chú ý đến khẩu độ và màn chập nhiều hơn. Để auto focus nữa. Khi nào quen rồi thì chuyển sang AV chụp. Rồi hãy chuyển sang M và lấy net = tay.
  19. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Chụp vào khoảng thời gian 6-8h sáng mình nghĩ bạn nên để iso 4-800 tốt hơn.
  20. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Chụp vào khoảng thời gian 6-8h sáng mình nghĩ bạn nên để iso 4-800 tốt hơn.

Ủng hộ diễn đàn