Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Manip] We found our home! (Lá 18)

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi CaoChiNhan, 16/11/13.

Lượt xem: 3,910

1. CaoChiNhan FA Minh Chủ

Chào các bạn. Mình mới cho ra lò tác phẩm này vào ngày hôm qua 15/11. Đây là tác phẩm thứ 18 và là tác phẩm ngốn nhiều công sức của mình nhất từ trước tới giờ. Tất nhiên trình độ mình vẫn còn nhiều thiếu sót nên cần các mem chặt chém góp ý thẳng thắn để mình làm tốt hơn.:)

Các bạn có thể download full stock tại: http://warden145.deviantart.com/art/We-Found-Our-Home-413718330
    Số stock: 20​
    Thời gian làm dự kiến: 8-9 giờ.​
    Thời gian thực tế: 4 ngày :))
    Cắt ghép stock.
    Lên màu hoàn chỉnh
    Stock dùng làm BG ngoài:
    Stock làm BG trong:
    Stock trang trí:
    Thanks for Watching:-H

...
    ZinP, vosonglinh, JadePhung28 người khác thích bài viết này.
  2. mgr

mgr Cựu quản trị

Đã lá 18 rồi :D nhanh thật! Nói chung là c thấy đẹp, ý tưởng đúng chất fantasy luôn!
    C thì nghĩ 1 tiêu đề khác " Open new world''
    CrzCaoChiNhan thích bài viết này.
  3. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

mgr Cám ơn chị nhiều. :)
    Crz thích bài viết này
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Trộn stock rất tốt
    2 mảng màu ngăn cách tương đối ổn
    Tuy nhiên cái khung cảnh trong cánh cửa hơi nét , nên làm mờ hoặc giảm contrast 1 chút sẽ ảo diệu hơn
    Bóng đổ của model và con sói hơi cứng , thử blur 1 chút xem sao :-?
    Khung cửa bác nên cho thêm 1 hiệu ứng ánh sáng giống như vùng giao thoa ấy , hắt sáng ra 1 chút
    nguyenlamlll, Thu Thảo, Crz1 người khác thích bài viết này.
  5. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Crz thích bài viết này
  6. Crz

Crz Thành viên cấp 3

về lỗi kỹ thuật thì có, nhưng nhỏ, cũng có thể nói là không đáng nhắc đến, nhưng dù sao, cũng phải nói cho đủ.

Ánh sáng không thể xuyên mạnh vào do con đường đã dính bóng cây. Đổ sáng đó hoàn toàn sai nếu chiếu theo bóng cây. Bạn có thể đổ bóng, nhưng nên đổ mờ thôi. Hoặc tự tìm nguồn sáng cho manip.

Bóng chân của cô gái và con chó chưa đạt, bạn cần phải đổ tối hơn nữa ở các tiếp điểm chân đối với mặt đất. Làm mẫu dính chặt vào background tốt hơn. Về phần con chó chưa được, stock như vậy, không có nghĩa khi đặt vào manip của bạn, độ thật của nó phải giống như stock cũ, bạn phải chế biến cho con chó trở nên nổi bật hơn ở điểm nhấn tối, nhấn sáng, các đường nét.... Đối với con chó ở stock, do trời sáng nên thấy rõ nét ở giữa ngực và bụng, còn qua manip của bạn, trời tối + đổ tối khiến nét đó mờ cùng với tối. Khiến con chó nhìn như có hai cái chân nằm bên tay trái. Cứ nghĩ bình thường như bậc thềm cỏ bạn làm, sáng và tối đề cao mẫu vật bạn muốn cho người khán giả xem và hiểu rõ ý đồ của bạn. Tóm lại, phần sáng phía ngoài đã ổn (thêm ít lông tơ thật mịn vào càng tốt), phần bị che chưa được, cần tối hơn nữa, các đường nét phải rõ ràng hơn nữa (tối lại nhưng phải rõ ràng. Ánh sáng bạn biết dùng tốt, nhưng hơi lạm dụng.

Như ông Thiên Ma nói, phần logic ổn, nhưng phần fantastic chưa đủ. Cho dù là surreal hay dark art cũng đều có điều gì đó thật huyền ảo, thơ mộng, lung linh, vừa làm đẹp vừa tô điểm cho ý đồ manip. Những hiệu ứng kỷ xảo mà bạn có thể nghĩ ra được để khắc họa cái "thế giới bên kia" tác động đến "thế giới bên này".
    Mình ví dụ, một cơn gió từ bên kia thổi dạt vào cửa làm lá bay cả vào trong (dây leo là một ví dụ cụ thể). Gió từ con đường cũng làm tốc váy cô gái ? Một con chim bay vào? Ánh sáng tỏa ra từ cánh cửa kỳ lạ ? Thật tốt hơn nếu bạn để thêm 1 con vật nào đó tò mò bước chân vào cánh cửa làm điểm kết nối giữa 2 thế giới (con rắn chẳng hạn ?).
    Phía bên kia là một con đường MÒN. Mòn bởi gót chân người, cỏ không mọc được. Nhưng phía bên này đống cỏ lại mọc như thường.
    Bậc thềm như có gã nào đó được mướn để dùng máy xén cỏ hằng ngày. => Thêm cỏ tự nhiên vào phần không bị bước lên. Cỏ dạt sang hai bên.

Có điều lạ khi mình quan sát kỹ 1 chút, các chi tiết nét của stock nhiều khi bị biến đổi hoặc biến mất kỳ lạ. Không lầm thì bạn quét brush để giảm vùng tối cho ánh sáng cân bằng => khiến bức manip trong hơn ? Nếu bạn làm vậy thì đó là một sai lầm lớn. Ngược lại, các chi tiết đó lại là điểm nhấn quan trọng cho bức manip. Bạn làm vậy khiến mọi thứ trung hòa với nhau, không nghi ngờ gì khi lần đầu nhìn manip, 2 mẫu đã trông rất "tầm thường". Không phải xấu, mà là không được nổi bật, như hai người dân quê mùa đang gặt lúa trên đồng, chứ không phải khám phá ra thứ gì đó thật mới mẻ.

Thêm nữa, để nổi bật cái title manip, bạn nên tập trung ánh mắt người xem vào điểm nhấn bằng cách bỏ bớt hoặc làm tối đi những phần không cần thiết => tạo bố cục cho người xem. Để họ tập trung vào chủ đề hơn là nhìn đống quan cảnh phía sau cái cây không chủ đích gì.

Phần đẹp nhất mình thấy ở đây lại là nhánh cây chìa ra + đống dây leo, nhìn rất thích, từ ánh sáng đến màu sắc đến đổ bóng.... mọi thứ hoàn hảo a đến z.

Nói chung, hoàn hảo thì không thể, chuyên nghiệp cũng chưa được, nhưng tốt hơn những manip cũ thì có thể có vì xem chừng đã biết cách lên sáng vật thể mặc dù chưa chính xác về vị trí lẫn liều lượng => tập quan sát nhiều 1 chút các manipers khủng trên DA. Tập đánh giá manip như mình cũng tốt, cách của mình là đừng xem họ tên gì, là ai, già hay trẻ, gái hay trai, hot boy hay hot girl, tổng thống hay bán ve chai... Bạn cần phải đánh giá mà không được nghĩ gì khác ngoài đánh giá. Hoặc tốt hơn là tự đánh giá.

Graphic: 8
    Idea: 7
    Độ khó manip: 7

P/s: Mẫu nữ thấy cả cái quần bên trong. Mặc dù ok, nhưng thấy mất mỹ quan sao sao. XD.
    Trx Time, JangJunKim, icesun10 người khác thích bài viết này.
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

8. andyleca

andyleca Thành viên cấp 2

Crz:Rất thích câu nói này:

9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

mọi thứ thì mấy bạn trên nói hết rầu , mình chỉ góp ý thêm là phần cái cây " vừng ơi mở ra " cánh cửa đó nó chưa thật sự nổi khối bạn ạ nó quá là phẳng không giống một cánh cửa đc mở ra từ khối hình trụ tròn
  10. Tùng Boát

Tùng Boát Thành viên cấp 2

Quá ảo .... :D
  11. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

pác CaoChiNhan dành 4 ngày để làm chắc pác Crz dành 1 ngày để cmt...tác phẩm đẹp lắm pác....:-bd
    Crz, CaoChiNhanductuyenhl thích bài viết này.
  12. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

Bạn CaoChiNhan bạn thử ngồi xa và nheo mắt nhìn xem thử
    Hai phần ban ngày và ban đêm bạn tạo 2 mảng lớn quá đột ngột đâm ra nhìn chúng bị tách biệt khỏi nhau
    mgr, CrzCaoChiNhan thích bài viết này.
  13. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Trình độ em thì còn yếu,mức độ thưởng thức của em cũng kém!!!Nên nhìn ảnh thì thấy rất đẹp...
    Xem ảnh của bác chủ đã hay.đọc nhận xét của bác Crz cũng hay ko kém!
    Thanks 2 bác...Quả thực em ngộ ra nhiều điều có ích.. :)
  14. San.Nhi

San.Nhi Thành viên cấp 1

thực ra mình nghĩ với mấy kiểu manip này thì cho sư tử chắc ảo hơn :)) màu lôg cũg trùg với màu blend, ý kiến cá nhân thôi. Hoặc chó thì bạn chọn mấy con kiểu husky hay j cho giốg sói. Đại loại là mấy con to to =)) tại giốg hachiko ngoài thì yêu thật mà lên ảnh mình thấy hơi giốg chó ta :-s
  15. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Ha ha ha. Lời đầu tiên mình xin gửi lời cám ơn đến tất cả mọi người vì đã đóng góp ý kiến nhiệt tình cho tác phẩm của mình. Đặc biệt là Bác Crz . Sau khi đọc comment của anh ấy thì tâm trạng mình như thế này đây:=))

Hoàn toàn khác cách miêu tả của bác Thiên Ma nhé ( mặc dù em biết bác làm cho vui thôi không có ý gì):))
    Nhưng em cũng có 1 chút suy nghĩ riêng về tác phẩm của mình muốn được chia sẻ với các mem:
    Thứ nhất như em đã nói ở trên đây là tác phẩm em đầu tư nhiều nhất nhưng nó không phải là tác phẩm ưng ý của em vì những lý do sau:
    1/ Lạm dụng quá nhiều stock: Mặc dù em đã tính đến chuyện này và như bác Crz đã nói ở trên em không muốn cho thêm mấy cái lá cây lằng nhằng vô đâu nhưng cái stock cây cổ thụ có nhiều chỗ vỏ cây rất xấu và thiếu sức sống nên em thêm vô để che đi mấy lỗi đó mặc dù biết nó sẽ làm rối mắt người xem.
    2/ Về khâu ý tưởng: Ban đầu em chọn ý tưởng như trên nhưng sau khi làm được 50% em nảy ra được 1 ý tưởng mới đó là bỏ cái cây cổ thụ đi (Cắt giảm được số lượng stock đáng kể) thay vào đó là làm 1 cánh cửa ma thuật được mở ra = 1 quả cầu năng lượng. Làm thế sẽ tăng thêm tính fantastic cho tác phẩm nhưng trình của em chưa đủ để làm nó nên sau khi thử nghiệm thấy ko khả thi em đã quay lại với ý tưởng cũ và hậu quả như bác Crz nói. Và thêm nữa là cánh cửa không hề có yếu tố "Vừng ơi mở ra" như bác HSP nói vì nhìn nó cứ như 1 cánh cửa mở quanh năm suốt tháng mà chẳng có cái gì làm nó đóng lại được ( cũng chính vì trình còi nên mình không làm cánh cửa nổi khối thêm được mặc dù đã tính trước):((
    3/ Ánh sáng và đổ bóng: Khâu này thực sự em rất kém vì từ trước h chưa qua trường lớp mỹ thuật nào và khả năng quan sát cũng như đánh giá tác phẩm có hạn nên khâu này thực sự là 1 thử thách với em. Cũng như Crz và Thiên Ma đã đề cập đến: đúng là em làm phần này còn khá ẩu và theo cảm tính nên nó làm mờ nhạt đi phần nào tác phẩm. Chỗ giao giữa 2 thế giới như bác bong bong mua he đã đề cập đến còn khá lỗi và không ấn tượng.
    Cho nên cái cảm giác biết mà không khắc phục được nó khó chịu lắm các bác ợ. x(

Còn 1 điều nữa em chưa hiểu lắm về nhận xét của bác Crz là: "Có điều lạ khi mình quan sát kỹ 1 chút, các chi tiết nét của stock nhiều khi bị biến đổi hoặc biến mất kỳ lạ. Không lầm thì bạn quét brush để giảm vùng tối cho ánh sáng cân bằng => khiến bức manip trong hơn ? Nếu bạn làm vậy thì đó là một sai lầm lớn. Ngược lại, các chi tiết đó lại là điểm nhấn quan trọng cho bức manip. Bạn làm vậy khiến mọi thứ trung hòa với nhau, không nghi ngờ gì khi lần đầu nhìn manip, 2 mẫu đã trông rất "tầm thường". Không phải xấu, mà là không được nổi bật, như hai người dân quê mùa đang gặt lúa trên đồng, chứ không phải khám phá ra thứ gì đó thật mới mẻ." Cái em chưa rõ ở đây là cái "nét" của stock nó như thế nào? Em tạo sáng tối cho 2 nhân vật chủ yếu bằng inner shadow và inner glow sau đó mask đi những chỗ không cần thiết. Còn mấy stock khác thì đúng như bác nói có dùng brush tạo thêm chút shadow cho nó . Mong hồi âm từ bác, Những đóng góp của bác Crz luôn có chiều sâu và giúp em có nhiều kiến thức rất bổ ích trên con đường trở thành 1 maniper của mình. Chúc bác sức khỏe và đóng góp nhiều cho cộng đồng maniper Việt Nam. :-bd

JangJunKim, Thiên Ma, Crz1 người khác thích bài viết này.
  16. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

San.Nhi Sư tử bự lắm bạn ơi nếu để nó vào nó che mất phần cảnh quan bên trong cánh cửa mất. Còn con sói thì mình tìm thấy mỗi con này là hợp ak. Vì cái kiểu chụp đằng sau lưng này hiếm thấy lắm.:))
    San.NhiCrz thích bài viết này.
  17. duyphoto

duyphoto Thành viên cấp 2

CaoChiNhan pic này bị chém kinh nhễ x_x cố lên chú e rùi sẽ có ngày thím Crz chỉ cmt vài ba chữ đại loại như ( ồ....... đẹp quá , quá tuyệt bạn ơi .. bla.. bla... ) :D
    JangJunKim, Crz, CaoChiNhan1 người khác thích bài viết này.
  18. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Phía dưới mình sửa một ít ở con chó + chút ý tưởng (chỉ với con chó). Bạn thử chồng hai layers của bạn và của mình với nhau rồi tắt mở layer để xem khác biệt giữa chúng đồng thời ĐỐI VỚI khung cảnh của bố cục xung quanh. Các yếu tố ánh sáng khác lên mẫu.

CaoChiNhanandyleca thích bài viết này.
  19. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Thanks bác Crz nhiều nhé. :-bd\:D/
    Crz thích bài viết này
  20. Trx Time

Trx Time Thành viên cấp 2

Không ngờ nhiều stock thế, logic tốt
    CaoChiNhan thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn