Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Màu swatches trong in ấn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi bong bong mua he, 13/6/13.

Lượt xem: 11,424

1. bong bong mua he Thành viên cấp 3

Khi thiết kế cho công việc in ấn, một vấn đề phổ biến cần phải được xử lý là sự khác biệt giữa màu sắc trên màn hình máy tính của bạn và kết xuất trên giấy.

Hệ thống đồng bộ màu Pantone
    Để đối phó với vấn đề này, bạn có thể sử dụng "Hệ thống đồng bộ màu Pantone" hay PMS (Pantone Matching System). PMS có một bộ mã màu tiêu chuẩn công nghiệp là các ô màu (clolor swatches) với các số tham chiếu mà bạn có thể cung cấp cho các nhà in, sau đó họ sẽ sử dụng loại mực tạo sẵn tương ứng với những con số này để hoàn tất công việc.

Bộ mã Swatch PMS
    Có nhiều phiên bản bộ mã swatch PMS và chúng được làm ra để đáp ứng cho nhiều loại giấy khác nhau chẳng hạn như giấy cán màng và giấy mờ. Vì lý do này, việc nói chuyện trước với nhà in của bạn về loại giấy nào sẽ được sử dụng để in là rất quan trọng và vì vậy bạn có thể phải tham khảo bộ mã thích hợp tương ứng. Những bộ mã này có bán sẵn và bạn có thể mua trực tiếp từ Pantone cũng như gián tiếp qua Amazon, các trang web khác hoặc trong các cửa hàng mỹ thuật. Vì các bộ mã swatch thường là đắt tiền (đặc biệt là thư viện tham khảo đầy đủ - full reference library) cho nên có thể bạn sẽ muốn bắt đầu với bộ "Hướng dẫn Công thức" (Formula Guide) hơn, bộ này bao gồm bộ mã swatch cán màng, không cán màng và mờ, như thế cũng là tạm đủ cho hầu hết các công việc thông thường. Điều quan trọng là bạn phải nhớ rằng những bộ mã có thể "hết hạn", có nghĩa là chúng không còn áp dụng đối với các bộ mực hiện hành.

Làm việc với khách hàng

Để những gì có trong bộ mã swatch của bạn thực sự có giá trị, bạn hãy đến gặp khách hàng của mình để thảo luận với họ về màu sắc sẽ được sử dụng trong dự án. Khi bạn có một ý tưởng thiết kế, bạn có thể thảo luận về màu sắc chính xác cho phông nền, chữ và các yếu tố khác. Hãy nhớ rằng các ô màu swatch được dùng để xác định màu solid (màu đặc, màu mảng bẹt) và chúng không giúp ta bảo đảm chắc chắn rằng các yếu tố như hình ảnh (mà có thể chứa hàng triệu màu sắc) sẽ được in ra như mong muốn. Vì lý do này, đối với nhiều người khác, sẽ luôn là một ý tưởng tốt khi có được một bản in thử (proof) từ máy in trước khi kết thúc toàn bộ công việc.

Áp dụng các màu sắc đã được chọn cho thiết kế của bạn

Một khi bạn đã chọn màu PMS, bạn sẽ làm gì với chúng? Để bắt đầu, bạn cần phải sử dụng những màu sắc phù hợp trong các dự án thiết kế. Bạn làm điều này bằng cách chọn thư viện mẫu màu và những màu thích hợp trong phần mềm đồ họa của bạn.

- Trong Photoshop: Mở bảng màu swatches bằng cách nhấn vào Window > Swatches. Bảng mẫu màu tiêu chuẩn sẽ được hiển thị. Nhấp vào mũi tên nhỏ phía trên bên phải của cửa sổ swatches, bạn sẽ thấy một danh sách dài các thư viện màu sắc để lựa chọn, bao gồm nhiều bộ sưu tập Pantone. Chọn tên tập phù hợp với bộ mã màu mà bạn đang sử dụng. Photoshop sẽ hỏi xem bạn có muốn thay thế các bảng hiện tại hoặc bổ sung thêm vào (Append). Chọn "OK" để thay thế bảng màu đó, và thế là bạn chỉ nhìn thấy bảng màu Pantone.

- Trong Illustrator: Quá trình này về cơ bản là giống nhau, trừ khi bạn nhấp chuột vào mũi tên để đưa lên danh sách swatches, trước tiên bạn phải chọn "Open Swatch Library" để xem danh sách đầy đủ của Pantone và các thư viện màu khác.

Một khi các ô Pantone của bạn đã được hiển thị, bạn có thể thấy các số tham chiếu bằng cách rà chuột lên mỗi mẫu màu. Bây giờ bạn có thể chọn những màu sắc mà bạn đã chọn ra từ bộ mã của mình. Quá trình này có thể thay đổi chút ít tùy thuộc vào phiên bản của phần mềm Photoshop hay Illustrator mà bạn đang sử dụng. Các bảng màu swatch cũng có sẵn trong đa số các phần mềm đồ họa tiêu chuẩn vì vậy hãy chắc chắn là bạn chọn đúng bảng phù hợp cho công việc của mình.

Cung cấp thông số màu sắc cho nhà in
    Mặc dù bạn đã chọn màu sắc thích hợp trong thiết kế của mình, điều quan trọng là bạn phải thông báo cho nhà in thông tin về màu nào sẽ được sử dụng và sử dụng ở chỗ nào. Bạn có thể làm điều này bằng cách đánh dấu một bản in, ví dụ như mẫu thiết kế của bạn ... chỉ cần bạn đánh nhãn từng màu PMS một với số tham chiếu của nó. Một lần nữa, việc bạn có được một bản in thử (proof) để có thể phê duyệt màu sắc trước khi kết tất toàn bộ công việc là một ý tưởng tốt, nhiều khả năng bản in thử này sẽ xuất đầu lộ diện y như bạn mong đợi nếu bạn sử dụng hệ thống đồng bộ màu Pantone.
    Nguồn:http://www.polygon.vn
    Và cuối cùng một kinh nghiệm nhỏ mình đúc kết từ mấy lần in hỏng in sai màu bạn hãy text màu trước khi in có nghĩa là bạn hãy tạo ra các ô màu từ đậm nhất tới nhạt nhất ( nhớ ghi thông số màu ) sau đó cho in trên chất liệu mà bạn chọn mỗi chất liệu đều cho độ ăn màu khác nhau nhé
    Vd hình ảnh đi cho đễ hiểu

...
    luisleo29, Hẻo Hóm Hĩnh, RainyWarrior4 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

bong bong mua he thích bài viết này
  3. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

Còn ANPA color thì sao nhỉ, trước h mình hay sử dụng mà ko hiểu rõ về nó :D
  4. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

RainyWarrior Cái này thì chịu mình toàn sử dụng swatches nghe nói nó được sử dụng nhiều trong tạp chí thì phải
  5. RainyWarrior

mình thích ANPA hơn, thấy PANTONE nó hơi đục đục chứ ko được trong :D
  6. bong bong mua he

Tất nhiên màu pantone là màu pha mà làm sao trong được có điều mình chưa hiểu rỏ về màu anpa nha :-? cho mình xin tí thông tin về nó đi
  7. RainyWarrior

giải thích như nào nhỉ, đại loại thì nó là một tone màu tươi sáng :D

mình thích tone này nên hay dùng thôi, chứ chả biết gì về nó ~~
  8. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

bong bong mua he Mở mang đầu óc ra được xíu :"> Trước giờ mình trước khi in toàn convert sang hệ CMYK rồi mới in không àh :-bd Thanks
  9. bong bong mua he

Ông xài AI phiên bản mấy vậy
  10. bong bong mua he

11. luisleo29

bong bong mua he Mình tự pha màu trên CMYK nên không để ý tới bảng màu nhiều lắm, hi :">
  12. bong bong mua he

luisleo29 bạn còn nhớ cài nhận diện của mình ko cũng CMYK màu cam sữa đi in ra nó bị ám xanh lá =.='' mình text màu và in thử ở nhiều chất liệu giấy đều ko ra đúng màu ức chế, còn cái swatches màu hơi đục nhưng xài khá ngon pro hơn có thể mua quyển màu phantone về xài
    RainyWarrior có thể cho mình xin bộ đó về vọc được ko :D mình rất khoái voc mấy cái này
  13. luisleo29

bong bong mua he Khi in ra sản phẩm là phải chấp nhận có sai số (Chỉ có rửa ảnh thì may ra chuẩn màu) có nhiều yếu tố quyết định, cũng không hẳn là do hệ màu, tùy máy in, màu in, cách thức và chất liệu in,... nữa, cũng ảnh hưởng đến sản phẩm :"> hi
    PS: May mắn là trước giờ mình in gặp toàn máy in "gần" chuẩn màu :)
  14. RainyWarrior

bong bong mua he cái này là bảng màu cơ bản mà, bản nào cũng có hết, nó nằm đầu tiên đó. ngay trên hình demo cũng có kìa :D
  15. bong bong mua he

:"> ^_^ vậy a mình ko rành nó thak nhé
    RainyWarrior thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn