Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên học thiết kế game hay kiến trúc sư?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi yeuanhsuotdoi, 15/9/14.

Lượt xem: 9,794

1. yeuanhsuotdoi Mới đăng kí

Chả là em đang có đứa em rớt đại học. Nó thích vẽ và thích thiết kế nhưng em không biết nên chọn cho nó ngành nào. Theo các bác ngành nào đang hot và khi ra trường làm việc lương cao nhất. Em chân thành cảm ơn các bác.

...
    FMPtroduasophan thích bài viết này.
  2. buonthicuoi

buonthicuoi Mới đăng kí

Bạn nói chung chung quá. Mình nghĩ bạn nên miêu tả kỹ hơn về đứa em của bạn. Vì đây là cái nghề cả đời không thể chỉ vì đồng tiền mà chọn được
  3. yeuanhsuotdoi

yeuanhsuotdoi Mới đăng kí

Em mình là một đứa ham chơi, thích vẽ. Còn chọn theo tiền thì giờ chính nó cũng không biết nên chọn ngành nào mình nghĩ cứ có nhiều tiền là ok rồi :D
    troduasophan thích bài viết này
  4. troduasophan

troduasophan Mới đăng kí

Up cho anh chị nào biết em cũng đang tìm hiểu vấn đề này. Và cho em hỏi là em không biết vẽ thì theo các ngành trên có được không? :-/
    yeuanhsuotdoi thích bài viết này
  5. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

Mỗi ngành có yêu cầu nhất định.Em bạn rớt đại học thì lấy gì để chọn nganh kts.Ngành kts thì lẽ tất nhiên sẽ tốt hơn nganh tk gems rồi.Vì ngành tk gems tuy thành công nhưng số ấy ít trừ khi bạn thật giỏi,còn kst thì nhiều người sàn sàn vẫn sống tốt tuy ngành đang gặp nhiều khó khăn nhưng mình nghĩ đến lúc em bạn học xong sẽ tốt hơn nhiều.Nhung cái gì cũng có cái giá của nó,ngành kts thì yêu cầu phải thi đầu vào đại học còn ngành tk gems bạn chỉ cần học 1 khóa ngắn hạn cũng có thể đi làm được nếu bạn thật sự giỏi.
    FMPyeuanhsuotdoi thích bài viết này.
  6. tờ rường 2

tờ rường 2 Thành viên cấp 1

1 - làm game ở Việt Nam khó kiếm ăn lắm, khả năng lập trình phải rất giỏi, garena có tuyển người lập trình sửa lỗi, update event game fifa online 3, nghe nói lương cao lắm,
    2 - vẽ đẹp nhưng thời buổi bây giờ toàn vẽ trên máy tính, bằng chuột hoặc trackpad mới có ăn
    3 - em của bạn vẽ đẹp nhưng, nó khác với lập trình game, vẽ đẹp chỉ có nước đi vẽ truyện tranh hay hoạt hình thì được @@

còn kiến trúc sư toàn vẽ thiết kế trên giấy, tính toán siêu vô cùng, không dễ gì 1 người ham chơi mà làm được

theo mình thì em bạn nên theo kiến trúc sư, còn trình độ ra sao thì tùy
    FMPyeuanhsuotdoi thích bài viết này.
  7. yeuanhsuotdoi

tờ rường 2: Mình đang hỏi về thiết kế game đó bạn. Còn lập trình game thì em mình không thích. Nếu cố gắng nắng thì nó có khả năng theo KTS không bạn?

lamvo997: KTS mình cho em mình theo cao đẳng hay trung cấp gì được không bạn
  8. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

yeuanhsuotdoi: kts bắt buộc đầu vào la phải đậu đại hoc bạn ah.
  9. trongcoi28993

trongcoi28993 Thành viên cấp 1

Nhóc đó vừa rớt trường nào?
    Nhóc đó thích vẽ, nhưng tư duy vĩ mô hay vi mô?
    Nhóc đó thích, hay đam mê sống chết... etc.
    Mình thấy KTS không phải muốn là học được(cảm nhận của bản thân). Còn thiết kế game, đồ họa có vẻ dễ hơn. Đầu ra thì mình ko rõ.
  10. tờ rường 2

thêm :
    kiến trúc sư cố gắng dĩ nhiên là có, kiến trúc sư thì ai cũng có thể thuê bạn, cũng có thể bữa nay thiết kế cho người này mai thiết kế cho công ty khác, nói chung khó chết,

- thiết kế game như mình nói khó kiếm ăn, trừ khi lập trình game, nhưng phải đủ trình và làm được cho công ty lớn, làm game gian nan lắm, trình độ kém không có ăn đâu,
    thiết kế game đầu ra chắc không ai thuê đâu, có khi thiết kế game cho công ty đó xong bán không ai mua, mời không ai chơi không có lãi = nghĩ việc nhá

thêm: thời buổi bây giờ toàn nhìn bằng cấp, và đặc biệt là em bạn đậu trường nào trường cùi có khi nó cho qua luôn không thèm mời ý chứ, nếu học thì học cho ngon lành cành đào vào

- nói xa hơn là phỏng vấn, nó hỏi nhiều cái rất sốc, trả lời ấp úng next, suy nghỉ không kịp, tư duy chậm next, cách nói chuyện nói chung đủ thứ không vừa ý nó thì next,
    cái bọn phỏng vấn nó thông minh lắm nghề của nó mà
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/9/14
    buonthicuoi, troduasophanyeuanhsuotdoi thích bài viết này.
  11. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

nghề chọn người, người ko có quyền chọn nghề

mình đang làm thiết kế game, cái này cũng chia ra làm 3 nhánh
    + 2d --> vẽ tay, thuộc pts, illust,corel, painting tốt, wacom tốt. Training hard 2 năm lương dc >10t
    + 3d --> cực tốt các phần mềm 3d: maya, 3dsmax v.v.. ko cần nhiều tư duy đồ họa training hard 2 năm lương >10t
    + effect -->cực tốt các phần mềm dựng phim, kĩ xảo, hiệu ứng, hiểu biết rộng về các nền tảng, phương án xử lý hiệu ứng,training hard 2 năm lương >15t

bản thân 2d và 3d cũng chia làm nhiều nhánh nhưng thường 1 ông làm từ a-z, cty to mỗi ông 1 việc

2d:
    + background
    + character
    + concept
    + effect
    3d:
    + animation
    + rigging
    + skining
    bla.bla..

nói chung đừng nghĩ là mình sẽ làm gì rồi train cái đó, mình cũng từng nghĩ như bạn, và việc mình làm từ năm 15t đến h thay đổi theo thứ tự : cày game, giao báo, lập trình, tester, content design, graphic design

hãy học lấy cái base của mỹ thuật + thiết kế + đồ họa, khi có đủ thì làm cái gì cũng chỉ cần thời gian thích nghi thôi
    FMP, thientuboba, Wang Pi2 người khác thích bài viết này.
  12. yeuanhsuotdoi

trongcoi28993: nó vừa rớt trúng trường kiến trúc luôn đấy bạn. Mình tưởng có cao đẳng hay trung cấp nhưng phân vân với ngành thiết kế game nên lên hỏi thử cho nó đi bước đường khác thế nào.
  13. troduasophan

troduasophan Mới đăng kí

tờ rường 2: mình thấy giờ Việt Nam mình gia công game nhiều mà. Nó đâu cần đầu ra và ổn định hơn nhiều đấy. Hiện giờ các công ty nước ngoài đang đổ sô vào mình vì giá nhân công mình thấp
  14. yeuanhsuotdoi

Zeratul: bass được dịch sang tiếng việt là gì bạn? (sr mình gà lắm :D)
  15. yeuanhsuotdoi

troduasophan: giờ nhiều công ty lắm hả bạn? Nếu ra trường thi nó có nhận mình không? Hay lại như các ngành khác toàn học xong ra làm trái nghề :-/
  16. buonthicuoi

buonthicuoi Mới đăng kí

Nếu học về 3d thì học ngành nào cũng vậy. VD như bạn học 3d modeling sau này không nhất thiết chỉ làm cho game bạn có thể theo được cả quảng cáo, hay phim ảnh. Cái chính là đam mê em bạn tới đâu? còn nữa vời thì next là tốt nhất.
  17. tờ rường 2

Zeratul 3 nhánh của bạn, mỗi nhánh có cả đống thứ phải học, vẽ toàn tren vi tính như mình nói nó gian nan mà
    troduasophanyeuanhsuotdoi thích bài viết này.
  18. yeuanhsuotdoi

tờ rường 2: trong 3 nhánh đó thì mình không hiểu lắm về 3d và 2d mình nghĩ để học 3d thì 2d phải vững chứ nhỉ. Vậy nếu học 3d thì ra làm 2d cũng được đâu phải là một nhánh. Cậu thấy sao?
  19. tờ rường 2

bạn có thấy người ta vẽ nhân vật game rồi chuyển thành phim cho trailer chưa, những nhân vật nó vẽ thật không # gì người bình thường , chưa nói hiệu ứng di chuyển cử động, nói chuyện vv.......,
    vẽ rất rất nhiều cảnh nhiều hình đấy
  20. troduasophan

troduasophan Mới đăng kí

yeuanhsuotdoi: "giờ nhiều công ty lắm hả bạn? Nếu ra trường thi nó có nhận mình không? Hay lại như các ngành khác toàn học xong ra làm trái nghề" Cái vụ nhiều công ty thì mình thấy đầy bác lên google search ra mà. Còn trái ngành thì theo mình là tùy duyên thì nhiều hơn. Chưa chắc làm trái ngành mà tệ đâu ah. Mình có ông anh hồi đó học 3d game design bên vtc giờ vừa học vừa làm quảng cáo kìa. Ổng giờ đâu có cần xin tiền ba mẹ nữa đâu.

Ủng hộ diễn đàn