Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nếu em đang sống bằng việc mở một quán bún đậu mắm tôm, thì chuyện kể sẽ như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi hoangduy2201, 22/10/16.

Lượt xem: 2,547

1. hoangduy2201 Mới đăng kí

Chuyện ngụ ngôn tự sáng tác dựa trên cuộc đời thiết dạo nghiệp dư cùi mía!

Chuyện kể rằng.....

Câu chuyện 1
    Khách 1: em ơi, phần bún đậu rẻ bèo nhèo nhất quán bao nhiêu?
    Em: ăn no cơ bản, bún, đậu & rau sống, 30k anh ơi!
    Khách 1: Ok, cho anh 1 phần.
    ....
    Khách 1: em ơi, cho anh xin thêm ít thịt luộc đi! ít thôi, 5-6 miếng được rồi! Mà xin ít vậy đừng tính thêm tiền nhé!
    Khách 1: em ơi, anh thấy quán khác có chả cốm ăn ngon lắm! quán em có không, cho anh ăn thử 3-4 miếng nha! Ăn thử thì khỏi tính tiền nha!
    Khách 1: em ơi, cho anh mấy muỗng đường, với vài miếng chanh đi, anh thêm vào ly trà đá uống cho ngon. Anh xin đấy nhá!
    Khách 1: em ơi, tính tiền! 30k chắn! khỏi thối nhé! :)
    ...
    Khách 1: em ơi, anh đánh rớt cục kẹo gum rồi, cho anh xin cục khác nhé, mà cho anh thêm vài cục bỏ túi luôn nha!

Câu chuyện 2
    Khách 2: khỏi mang menu cho anh, cứ cho anh phần tổng hợp đặc biệt độc nhất vô nhị, tuyệt đỉnh vô song, anh không có gì ngoài tiền!
    ....
    Khách 2: anh thấy cái này chưa đặc biệt, đậu hũ em chiên cho nó màu xanh được không? thịt luộc em cắt thành miếng 0,01 cm cho anh, anh dùng khoảng 200g thịt đủ rồi!
    ....
    Khách 2: nãy anh quên, chả cốm em mang vào nặn hình thú các loại, ngựa chín ngà/gà chín cựa/nhím 99 gai, như thế mới độc.
    ....
    Khách 2: tự nhiên anh không thấy đói nữa, khỏi làm nữa em ơi! Quán em đẹp đó, bữa khác đói anh ghé!

Câu chuyện 3
    Khách 3: Cho anh một phần bún thịt luộc!
    ....
    ....
    Khách 3: anh ăn gần hết rồi, còn miếng bún với ít rau thôi, mà nói thật chẳng ngon! bán gì chẳng có chả cá, chả cốm, chả mực. Quán khác bán tổ yến bào ngư đầy! Bán vây đừng bắt anh trả tiền!

Câu chuyện 4
    Khách 4: Em ơi, gói cho anh 3 phần mang về, anh mua cho vợ và hai đứa nhỏ nhà anh!
    ....
    Khách 4: Em thêm tí ớt cho anh đi, không có ớt anh ăn không được!
    Khách 4: Em đừng bỏ đậu hũ, anh chẳng thích ăn đậu hũ đâu!
    Khách 4: Em chỉ lấy rau giấp cá với tía tô thôi nhen, mấy rau khác anh không biết ăn đâu!
    Khách 4: Trả lại em bịch mắm tôm nè! Anh nghe mùi này không được
    ....
    Khách 4: Cám ơn em, chắc vợ con anh chắc thích lắm!

Câu chuyện 5
    Em: Chị dùng phần nào ạ?
    Khách 5: Chị dễ lắm, cho chị một phần mọi người hay ăn đi.
    Em: Bún đậu, thịt luộc nha chị?
    Khách 5: Ok em.
    ....
    Khách 5: Chị không thích ăn thịt mỡ em ơi, em đổi cho chị thịt nạc không nhe!
    Khách 5: Chị không quen ăn rau mùi, em đổi cho chị rau xà lách không nha!
    Khách 5: Cho chị trả lại đậu hũ, với lấy chị chả mực đi!
    ....
    Khách 5: Chị không ăn được mắm tôm em ơi....!!!

Nhiều câu chuyện cứ thế tiếp diễn, chưa một ông tiên bà bụt nào xuất hiện. Lẻ bóng ngồi bán bún đậu, chẳng biết tồn tại công chúa hoàng tử nào! Và như thế, hạnh phúc từ đó cho đến mãi về sau!

...
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. NguyễnPhú

NguyễnPhú Banned

câu chuyện thứ 2 là thấm nhất.
    Khách tới quán thì nhận tiền trước cho chắc, khách không đói nữa thì mang về đợi đói rồi ăn
  3. nghiadoi

nghiadoi Thành viên cấp 1

ít ra ông khách 4 còn được miếng cảm ơn :)
    sau này vợ con ông ấy feedback cũng mát ruột
    Nguyễn Đức Hậu thích bài viết này
  4. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

kết hợp câu chuyện 2 vs 5 là ra câu chuyện của em, dm từ bé làm chưa cần ai đặt cọc mà chưa lần nào bị bùng, sau lần ấy em đã biết thế nào là ngu rồi.
  5. karthus

karthus Thành viên cấp 2

kết hợp câu chuyện 2 vs 5 là ra câu chuyện của em, dm từ bé làm chưa cần ai đặt cọc mà chưa lần nào bị bùng, sau lần ấy em đã biết thế nào là ngu rồi.
    Nguyễn Đức Hậu thích bài viết này
  6. NguyễnPhú

NguyễnPhú Banned

karthus mình cũng bị quỵt rất nhiều lần nên giờ bớt ngu đi rồi, cứ có khách hỏi làm hình là mình nhận tiền trước.... không đưa tiền trước thì thà mình ngồi không chơi hoặc lên youtube vọc tutorial chứ nhất quyết không làm.
    karthus thích bài viết này
  7. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

số 4 với số 5 còn tin chứ số 1,2,3 thì chắc chắn gặp thằng muốn phá quán, gặp loại đó thì cứ gọi hội mà phang , chứ làm gì có kiểu khách khó vậy cái đó là nó muốn phá quán mình thôi.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn