Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ vả] Tạo mask từ mask có sẵn của layer khác

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi vndivergent, 10/1/15.

Lượt xem: 2,106

1. vndivergent Mới đăng kí

Xin chào các bác Designer, em là dân ngoại đạo không biết gì về Photoshop đang gặp vấn đề khó.
    File PSD có sẵn như sau

Layer A có 1 smartobject mask hình tròn
    Layer B là layder background fill color trắng

Em muốn làm background có 1 lỗ thủng hình tròn bằng với mask của layer A (thủng ở đây là Transparent)

Mong các bác giúp em cách làm với ạ. Em xin cảm ơn các bác :D

...
  2. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

không hiểu ý chủ thớt lắm, bác thử nháy đúp vào layer backgroud rồi bấm enter cho nó mất cái khóa rồi kéo mask của layer A xuống thử xem sao.
    Hồng Sơnvndivergent thích bài viết này.
  3. vndivergent

vndivergent Mới đăng kí

ý em là như này ạ. thứ lỗi em không thể up PSD lên được ạ
    Bình thường cái background kia là fill màu nên không nhìn xuyên qua được, giờ em muốn tạo 1 lỗ thủng = cái mask để nhìn được qua lỗ thủng đó. :D
    P/S: Không phải dân design làm mấy cái này oải quá
  4. tuanpv

tuanpv Thành viên cấp 2

Theo ý mình là bạn chọn vùng làm việc ở Mask nhờ công cụ Magic Wand Tool (W), sau đó nhảy xuống Layer Background với vùng đang chọn thì cắt được cái lỗ thủng đó :), vd như nhấn chuột phải chọn Layer Via Cut chẳng hạn ;)
    Hồng Sơn thích bài viết này
  5. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Dùng công cụ chọn vùng nào đó vd Rectangular Marquee Tool, giữ Ctrl và click vào Mark là tạo được vùng chọn thôi mà, giờ bạn muốn làm gì với background thì làm trên vùng chọn đó thôi
  6. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

click chuột phải vào layer đó convert to smart object rồi tạo thêm mask mới là done!
  7. vndivergent

vndivergent Mới đăng kí

Cảm ơn các bác, em làm được rồi.
    Bước 1, Merge Group Background
    Bước 2, Chọn mask bằng công cụ chọn
    Bước 3, Chọn layer Background nhấn delete

Xin cảm ơn các bác nhiều.
  8. dabeomoon

vndivergent bạn nên Convert Smart Object nếu còn muốn tinh chỉnh lại trong group đó. Merge thì nó thành 1 file ảnh bitmap mất rồi
  9. vndivergent

vndivergent Mới đăng kí

dabeomoon em convert sang smart object thì không delete seletion được. phải merge group mới delete phần mask đi được ạ
  10. dabeomoon

vndivergent dùng cọ màu đen tạo vùng chọn cần xóa đi tô vào layer mask là được thôi mà, cần hiện lên lại thì dùng cọ trắng
  11. vndivergent

vndivergent Mới đăng kí

thanks tất cả các bác nhiệt tình :D

Ủng hộ diễn đàn