Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những lý do bạn nên đến Hà Nội và không ở lại lâu!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Mezzazzy, 22/11/12.

Lượt xem: 10,451

1. Mezzazzy Thành viên cấp 2

NHỮNG LÝ DO ĐỂ BẠN ĐẾN HÀ NỘI
    1. Bạn phải biết hồ Gươm khi ở Việt Nam. Cũng như bạn phải biết “Hồ Thiên nga” khi ở nước Nga.

2. Bạn phải ăn kem Tràng Tiền, sau đó tự hỏi kem đã làm nên Tràng Tiền hay Tràng Tiền đã làm nên kem.

3. Bạn phải ăn bánh tôm hồ Tây để hiểu lý do gì họ không có bánh tôm hồ Than Thở.

4. Bạn phải ngồi uống nước chè trên vỉa hè để biết đấy không phải là quán nước. Đấy là diễn đàn.

5. Bạn phải tới phố Hàng Đào, và sẽ hiểu lý do gì ở đấy họ bán đủ các thứ, trừ quả đào.

6. Bạn sẽ được ngửi mùi hoa sữa và được hoa sữa ngửi lại mình bằng cách rắc sữa lên đầu.

7. Bạn sẽ được biết thế nào là một thành phố đang ngủ. Trong khi ngủ, thỉnh thoảng nó cựa mình và nghiến răng.

8. Bạn sẽ gặp những ông lái xe ôm mặc complê và đi giày tây.

9. Nếu may mắn, bạn sẽ được gặp cụ rùa. Bạn nhìn cụ và cụ nhìn bạn. Hai bên đều thán phục lẫn nhau.

10. Bạn sẽ được tới chùa Một Cột, và hiểu vì đâu chả cần đến cái cột thứ hai.

11. Bạn sẽ gặp một nhà thơ nhưng vẽ tranh, một nhà vẽ tranh nhưng lại xây nhà, một ông xây nhà nhưng lại là đạo diễn và một ông đạo diễn nhưng lại thiết kế dự án.

12. Bạn sẽ được ăn bánh chưng nhưng rán lên, sẽ được ăn quả sấu tuyệt ngon nhưng đựng trong những cái lọ tuyệt xấu và ăn những cái bánh gai không hề có gai.
    NHỮNG LÝ DO ĐỂ BẠN ĐẾN HÀ NỘI NHƯNG KHÔNG Ở LÂU

1. Ở lâu sẽ quen nhiều. Quen thì sẽ phải về nhà ăn cơm. Không ăn sẽ bị coi là khinh người.

2. Ở lâu sẽ có nhiều chiêm nghiệm và tưởng niệm. Sẽ được tìm ra và mời họp lớp từ lớp một đến đại học.

3. Ở lâu thế nào cũng nghiện nước chè. Và nghiện cả cách uống một chén nước bé tí cả giờ đồng hồ.

4. Ở lâu thế nào cũng ăn nhiều ô mai. Và phát hiện ra nhiều thứ ô mai khá giống nhau.

5. Ở lâu sẽ phát hiện ra Hà Nội ít trẻ bán báo, nhưng nhiều trẻ đánh giày.

6. Ở lâu phát hiện ra nhiều chỗ ăn ngon. Nhưng cũng hiểu, muốn ngon phải leo trèo hoặc phải đi vòng vèo.

7. Ở lâu sẽ yêu một cô gái Hà Nội. Và nhận ra cô ấy thông minh, nhưng đáo để.

NHỮNG LÝ DO ĐỂ BẠN KHÔNG ĐẾN HÀ NỘI

1. Tất cả những gì mua ở chợ̣ Đồng Xuân, bạn đều có khả năng mua ở chợ Bến Thành.

2. Khi có một kế hoạch được thông báo chỉ cần năm phút nữa là xong, bạn cứ yên tâm là ít nhất năm năm nữa.

3. Khi vào tiệm mua một món nào đấy, bạn có thể bị mắng là đừng cậy có tiền.

4. Khi có việc đi xa, bạn không sợ đường sá, mà hãy sợ ông lái xe.

5. Đi bộ trên vỉa hè phải cẩn thận, vì đó là đi trên quầy hàng của người ta.

6. Khi ăn bánh cuốn Thanh Trì, phải biết nó được làm ở nhiều nơi, trừ Thanh Trì.

7. Người mặc quần áo đẹp, cả nam lẫn nữ, chưa chắc đã là người không văng tục.

8. Bạn sẽ được gọi là “sếp”, mặc dù chả lãnh đạo ai cả, chỉ cần bước vào một quán karaoke.

9. Bạn sẽ phải bỏ giày hay dép khi vào nhà, không có gì chắc chắn bạn sẽ nhận lại đúng dép và giày của mình khi đi ra.

10. Khi bị ai đó đụng vào - nhất là thanh niên - để an toàn, bạn nên xin lỗi trước.

11. Ghế đá công viên không phải để ngồi. Nó để nằm.

12. Giấy vệ sinh là giấy chùi đũa hoặc chùi mồm.

13. Đừng nhìn đồng hồ taxi. Hãy nhìn vào túi tiền mình.

14. Đừng tưởng gặp họ hàng khi có ai đó gọi mình là “anh giai”.

Tác giả: Đạo diễn Lê Hoàng

...
    Lý Kim Tú, Zei Perfect, justakid31 người khác thích bài viết này.
  2. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

cái này là trong quyển sách j đó phải kô
  3. Hoài Bão

Hoài Bão Thành viên cấp 1

yeah, em yêu Sài gòn...
  4. Than tổ ong

Than tổ ong Banned

bạn này hay đấy
  5. Nguyễn Phan Anh

Nguyễn Phan Anh Mới đăng kí

bạn phải ăn bánh tôm hồ tây để hiểu vì sao họ k có bánh tôm hồ than thở
    là sao ta :( k hiểu :(
  6. Two

Two Thành viên cấp 3

:v :v
    Toàn lý do hay!

=> Mềnh yêu Hà Tịnh =))
    Soul.Itachi, Đình Nhấtsiêu bướng thích bài viết này.
  7. Shift

Shift Mới đăng kí

Dù sao thì cũng muốn ra HN chơi vài ngày :D
    CX Tỏi thích bài viết này
  8. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Mình nghĩ có 1 số điều nói hơi quá
    Mình nghĩ điều này ở đâu cũng vậy thôi :)
    bỏ giày dép ở ngoài là 1 nét sống, ở tất cả mọi nơi đều vậy thôi, còn chuyện đi ra ko nhận đc lại dép "Chính Chủ" thì cũng đâu chỉ riêng HN ? :)
    tùy từng nơi và từng quán. trước mình có đi ăn ở HN. Chưa từng gặp điều này lần nào.
    cái này mình dám chắc đó không phải là người Hà Nội nói ra!

1 số ý kiến riêng :)
    Min Tk, ponpunsiêu bướng thích bài viết này.
  9. Tadang

Tadang Thành viên cấp 1

Vì bánh tôm Hồ Tây là đặc sản, là thương hiệu riêng rồi :D nhắc tới bánh Tôm là người ta nghĩ ngay tới bánh tôm Hồ Tây thôi :D
    Ốc Phũ Phàng thích bài viết này
  10. Ốc Phũ Phàng

Ốc Phũ Phàng Thành viên cấp 1

Bài này có chính xác là của chú Lê Hoàng k hử các bạn? Mình muốn lấy lại cho vào bài báo của mình nhưng search hoài, hem có trên google.
  11. Đình Nhất

Đình Nhất Thành viên cấp 2

Choa yêu Hà Tịnh =))
  12. iiLucifer

iiLucifer Thành viên cấp 1

Bạn nên đến Tô Lịch O.o
    ryo.uitLiebestraum thích bài viết này.
  13. kennishs

kennishs Thành viên cấp 1

và "1 số ý kiến riêng" của bạn cũng chỉ là "mình nghĩ". done !
    kimanageerchipxinh2310 thích bài viết này.
  14. iiLucifer

iiLucifer Thành viên cấp 1

Cũng đúng :D
  15. HSP

HSP Thành viên cấp 4

sài gòn đẹp lắm sài gòn ơi sài gòn ơi
    từ nhỏ đến lớn sống tại sì gòn , không có thời gian và kinh phí lang thang nhiều nơi , mọi thứ về hà nội về thủ đô đơn thuần mình biết qua tivi từng trang sách trang báo và in tơ lét . có nhiều thư vẫn là sự tò mò về hương hoa sữa như thế nào , cây gạo ... rì đó nữa và mong muốn có 1 lần được ra thăm lăng bác , nhưng những gì mình chia sẻ với bạn bè anh chị họ có cơ hội lang thang nhiều nơi rất hay nói với mình " tụi nó nhìn dân miền nam như sinh vật nạ "
    một vài suy nghĩ riêng của mình , nếu có tí ti không vừa ý các bạn miền bắc thì sr trước nhé
  16. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

HÀNỘI , những con đường ngập lá vàng rơi , những tà áo lồng lộng trong gió chiều :like:
    Liebestraum thích bài viết này
  17. gấu nhồi bom

gấu nhồi bom Thành viên cấp 2

những gì có thể mua ở Đồng Xuân đều có thể mua ở Bến Thành- và ngược lại
  18. Con Nhà Ngèo

Con Nhà Ngèo Thành viên cấp 1

:))anh em hà tĩnh thân mến.vùng đất hà tĩnh thân yêu:-snhớ nhà
    travasa_1991 thích bài viết này
  19. Hạnh

Hạnh Thành viên cấp 2

Hà Nội đẹp nắm! Tôi vẫn yêu Hà Nội...:-bd
  20. Kiên râu

Kiên râu Thành viên cấp 1

Có một số điều cũng đúng, nhưng nó không phải là đặc trưng của Hà Nội, mà ở đâu trên đất VN cũng thế; viết vào hơi khiên cưỡng.

Ủng hộ diễn đàn