Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phục chế Hình ảnh cũ

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi hoandsg, 27/10/14.

Lượt xem: 83,505

1. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

2. Trandinhkhiem

Trandinhkhiem Thành viên cấp 3

Góp tiếp

hoandsg thích bài viết này
  3. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Làm cái này ko chèn WT thì bị ăn cắp hình, chèn thì lại khó nhìn (thậm chí chèn vẫn bị tẩy đi ấy chứ).Ở đời nhiều loại mang hình hài con người, còn tâm thì ko bằng con vật vậy đó.Chia buồn với chú :-<
  4. raspberry

raspberry Thành viên cấp 1

5. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Hai bạn conmeohen & Trandinhkhiem thân mến !
    Rất vui được hai bạn quan tâm chia sẻ, xin trân trọng cảm ơn !

Trong Topic này và: Tôi yêu Digital Painting
    http://forum.vietdesigner.net/threads/toi-yeu-digital-painting.69762/
    Mình rất mong được giao lưu cùng các bạn, để từ những Tác phẩm, chúng ta hội ngộ, chia sẻ và học hỏi lẫn nhau tiến bộ !
    Trân trọng !
  6. Trandinhkhiem

Mình trả bài đây

7. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn Trandinhkhiem thân mến !
    Rất vui khi được bạn quan tâm, chia sẻ ! Rất hân hạnh được giao lưu, làm quen với bạn ! Bạn Retouch rất đẹp !
    Thân ái !
  8. Trandinhkhiem

Cãm ơn bạn hoandsg đả động viên mình, mình còn phải hoc hỏi ở bạn nhiều hơn nửa trong lỉnh vực phuc chế ảnh củ, mình cố găng làm các bài tập do bạn gợi ý để học hỏi nhiều hơn nửa mong bạn vui lòng chỉ giáo nhé.
  9. Trandinhkhiem

Mình trả bài tiếp đây

tranvan.muonhoandsg thích bài viết này.
  10. Trandinhkhiem

Mình mới tập phục chế mong được sự chỉ giáo của bạn

11. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Rất vui khi được bạn quan tâm, chia sẻ !
    Mình đang tổng hợp bài viết, để phân tích cụ thể, rõ ràng... (Có Hình ảnh minh họa kèm theo), sẽ cố gắng từ đây đến 17h, Up lên chia sẻ với bạn và Diễn đàn !
    Thân ái !
  12. Trandinhkhiem

Mình trả bài tiếp

13. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Những hình ảnh bạn Retouch như vậy là OK lắm rồi ! Mình không dám “Múa Rìu qua mắt Thợ” ! Như vậy, với tay nghề đã đạt đỉnh cao, sao bạn không thử Phục chế hình ảnh cũ ? Mình tin tưởng bạn sẽ làm được và sẽ thành công mỹ mãn ! Chúng ta hội ngộ nơi đây là để giao lưu, học hỏi lẫn nhau mà…

Mỗi người, sau khi đã qua căn bản về Adobe Photoshop, khi xử lý Hình ảnh đều có những cách riêng của mình… quan trọng là Sản phẩm – Tác phẩm đạt yêu cầu về thẩm mỹ cao, phải không bạn ?
    Riêng mình, mình suy nghĩ rằng: Retouch Image – Phục chế Hình ảnh cũ… là làm sao nâng giá trị mỹ thuật lên một bước nữa; nghĩa là: Với tấm ảnh có màu Da nhiều màu Vàng, ta có thể khử bớt màu Vàng và tạo nên màu Phấn hồng, với tấm hình phụ nữ có nhiều nếp nhăn… ta có thể bỏ bớt đi nếp nhăn… quan trọng là giữ được thần thái của Chân dung trong một tấm hình !

Trên tinh thần giao lưu, chia sẻ và học hỏi lẫn nhau, mình xin chia sẻ với bạn như sau:
    01. Kiểm tra độ sáng - tối của tấm hình:
    02. Nâng sáng lên một tí
    03. Kiểm tra Màu sắc:
    04. Canh chỉnh màu sắc:
    05.
    06.
    07.
    08.
    09.
    10.
    11. Kiểm tra sau khi xử lý Đậm - nhạt & Màu sắc:
    12. Xử lý Màu sắc tiếp:
    13. Tăng độ Nét & Làm mịn Da:
    14.
    15. Nhấn phím Ctrl+I (Đảo ngược toàn bộ vùng chọn):
    16.
    17.
    18.
    19.
    20. Dùng Cọ mềm, quét lên những vùng như: Mắt, mũi, miệng, tóc... để lấy lại độ Nét:
    21.
    22. Chấm mịn Da & hoàn thành Retouch Image:
    23.
    Xin chân thành cảm ơn bạn đã quan tâm ! Chúc bạn thành công !
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/11/14
    tranvan.muon, hkhuong.ad, noname_02 người khác thích bài viết này.
  14. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Tuyệt quá, màu da mod chuyển sang màu hồng rất tự nhiên.thank chú đã chia sẻ kinh nghiệm rất bổ ích.có lẽ chú lên lập topic chia sẻ để mọi người cùng biết đến :like:
    Trandinhkhiemhoandsg thích bài viết này.
  15. Trandinhkhiem

Bạn hoandsq mến,
    Cãm ơn bạn đả chia sẻ cho mình và mọi người các bước để Retouch tấm ảnh ( Không phải là ảnh phục hồi ) mình củng đả học hỏi được rất nhiều từ bạn thành thật cãm ơn. Mổi người đều có cách retouch riêng của mình, mình củng mạn phép post lên cách Retouch của mình để cùng nhau học hỏi bạn nhé.
    Trước tiên đối với ảnh Retouch thường hay ảnh phục hồi theo mình là phải loại trừ nhửng vết bẩn, loang lổ và định hình nhửng đường nét cơ bản nhất là ảnh phục hồi bạn có thể thấy một số ảnh phục hồi có đốm hoặc bị rách chúng ta thấy nhửng đường nét đi theo củng mất luôn vì vậy cần phải phục hồi trước để lấy lại chi tiết, sau khi ảnh đả tương đối sạch sẻ và có nhửng đường nét tốt thì mới tiến hành các bước của bạn được.
    Mình lấy ví dụ đối với một số ảnh bị tàn nhang nhiều mình không thể retouch theo cách của bạn mà phải làm bằng Dust and scratch sau đó Mask đen với cọ màu trắng giảm opacity 30% viêc này sẻ làm mất texture cho da mẩu chúng ta phải tạo lại Texture cho da sau đó mới tiến hành các bước nâng sáng, chỉnh loang lổ màu, mịn da như các bước của bạn và sau cùng là làm nét cho ảnh.
    Đây là một trong các bước của mình, Xin mời bạn góp ý ạ. Thành thật cãm ơn
  16. Trandinhkhiem

hoandsg
    Mình xin minh họa một ảnh mình Retouch

17. Trandinhkhiem

Tập tành phuc chế ảnh cũ

18. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Rất vui khi chúng ta cùng hội ngộ, chia sẻ, giao lưu về: Retouch Image - Phục chế Ảnh cũ !
    Để có thể góp ý và giao lưu, chia sẻ những kinh nghiệm một cách thấu đáo, xin bạn chia sẻ Ảnh Phục chế Chân dung Trắng đen - Màu ! Mình sẵn sàng góp ý chân tình, những gì trong suốt bao năm qua nghiên cứu, học tập được... cũng như những kinh nghiệm về xử lý Phục chế, mình sẵn sàng chia sẻ hết với bạn !

Mình cũng đang khẩn trương hoàn thành Phục chế Chân dung từ Trắng đen lên Màu, mình sẽ Up chia sẻ với bạn, cùng cộng đồng Diễn đàn !
    Thân ái !
  19. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ
    Các bạn thân mến !
    Trên tinh thần giao lưu, chia sẻ và học hỏi lẫn nhau, mình xin chia sẻ với các bạn Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ như sau:
    01. Chuyển Ảnh Phục chế về Trắng đen, xử lý, loại trừ tất cả những vết trầy xước, lem nhem... trên tấm hình: [​IMG]

02. Chân dung cụ Ông phần tối quá đậm, ta chỉnh lại Shadow: [​IMG]

03. [​IMG]

04. [​IMG]

05. [​IMG]

06. Kiểm tra Phần sáng trong Chân dung cụ Ông... bị ám Màu, cho nên bị đục: [​IMG]

07. Ta vào Menu Image, để canh chỉnh lại Sáng - Tối: [​IMG]

08. [​IMG]

09. Sử dụng công cụ: Eyedropper (I), đồng thời nhấn phím Shift, chọn vào vùng sáng nhất là cái Mũi: [​IMG]

10. Sử dụng công cụ: Eyedropper (I), đồng thời nhấn phím Shift, chọn vào vùng tối nhất là cái con Mắt: [​IMG]

11. Chọn vào vùng sáng nhất trong khuôn mặt: [​IMG]

12. Kết quả: [​IMG]

13. Chọn vào vùng tối nhất trong khuôn mặt: [​IMG]

14. Kết quả: [​IMG]

15. So sánh: [​IMG]

16. Vẫn chưa ổn về Sáng - Tối, ta lại tiếp tục xử lý: [​IMG]

17. [​IMG]

18. [​IMG]

19. [​IMG]

20. Sử dụng công cụ: Dodge để nhấn cho rõ Nét những vùng: Mắt, Tóc, Miệng... trong Phục chế Chân dung, chủ yếu dùng công cụ: Dodge & Burn, để làm rõ Nét các đặc điểm Chân dung... [​IMG]

21. [​IMG]

22. [​IMG]

23. Sử dụng công cụ: Burn để nhấn cho rõ Nét những vùng: Mắt, Tóc, Miệng... [​IMG]

24. So sánh - Kiểm tra: [​IMG]

25. Bắt đầu làm mịn Da: [​IMG]

26. [​IMG]

27. Tạo Layer Mask: [​IMG]

28. Chọn Cọ mềm: [​IMG]

29. Nhấn phím Ctrl + I, để đảo ngược vùng chọn: [​IMG]

30. Quét lướt qua những vùng cần làm mịn Da: [​IMG]

31. Sử dụng công cụ: Smudge, để chải lại Tóc: [​IMG]

32. Thiết lập lại Options Brushes: Xoay "Vòng lái" cho Cọ theo hướng của Tóc (F5): [​IMG]

33. Chọn Cọ thích hợp, để vẽ lại Tóc: [​IMG]

34. [​IMG]

35. Kiểm tra: [​IMG]

36. Tiếp tục, chọn Cọ thích hợp, để hoàn chỉnh vẽ lại Tóc: [​IMG]

37. [​IMG]

38. Kiểm tra, bắt đầu làm mịn Da bằng công cụ Clone Stamp (Không sử dụng Plug-ins): [​IMG]

39. Tạo Layer Mask, chuẩn bị lên Màu: [​IMG]

40. Lên Màu ảnh Trắng đen: [​IMG]

41. [​IMG]

42. [​IMG]

43. [​IMG]

44. [​IMG]

45. [​IMG]

46. [​IMG]

47. [​IMG]

48. [​IMG]

49. [​IMG]

50. [​IMG]

51. [​IMG]

52. [​IMG]

53. [​IMG]

54. [​IMG]

55. Sau khi lên Màu từng phần của Chân dung, ta cân chỉnh lại toàn bộ Màu cho Chân dung: [​IMG]

56. [​IMG]

57. Tiếp tục sử dụng công cụ Clone Stamp, để Retouch toàn bộ Chân dung (Không sử dụng Plug-ins): [​IMG]

58. Cắt, ghép Phông, Áo: [​IMG]

59. So sánh - Kiểm tra: [​IMG]

60. OK ! [​IMG]
    Xin chân thành cảm ơn các bạn đã quan tâm, chia sẻ, chúc các bạn thành công !
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/11/14
    tranvan.muon, noname_0, kubeongay1 người khác thích bài viết này.
  20. aminamin

aminamin Mới đăng kí

a hoàng có thể làm dùm em 1 tấm dc không a xin hậu tạ a 1 car điện thoại nhe

Ủng hộ diễn đàn