Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sao ngành Design khó sống quá vậy. Thậm chí đi làm còn bị quỵt tiền nữa. @@

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi khanhcoca, 11/9/14.

Lượt xem: 7,709

1. khanhcoca Thành viên cấp 2

Đợt vừa rồi mình có quen 1 ông tên Nguyễn Thanh Hải. Là giám đốc của công CÔNG TY CỔ PHẦN VINA BIO GREEN
    Số điện thoại là: 0918568222.
    Địa chỉ mail:
    hainguyen.newman@gmail.com
    Sau khi ông ta đặt ra đề nghị làm việc là chuyển ngày về đêm. và bắn đèn lên cho các công trình. Thì mình đã làm như yêu cầu của ông. Lần đầu! ông ta đưa rất nhiều công trình đến và hứa hẹn các kiểu. Tất nhiên làm thì chỉ ít.
    Rồi đến lúc thanh toán thì chỉ dc 1 nửa số tiền đã đặt ra. Và cứ hứa hẹn nhận được tiền ứng công trình a sẽ thưởng thêm.
    Vài lần như thế. Có lần không trả được 1 nửa. Nhưng vì học hỏi để vào nghề mình vẫn cố gắng làm.
    Cho đến 1 ngày ông ta cần gấp 1 công trình khá lớn. Mình xem dự trù là tiền tỷ chứ cũng không ít. Dạng như trang trí cho cả Tây Thiên - Vĩnh Phúc ý. Rồi đèn hoa dọc đường Hà Nội...và đây cũng là lần mình làm sản phẩm ra được số tiền cao nhất trong những đợt mình làm. Làm xong ông ta thanh toán gần như chưa đủ số tiền nợ.
    Rồi ông ta bảo a phải ứng tiền ở trên cái đã. Giờ cũng chả biết làm sao.
    1 thời gian khá lâu mình thấy nóng ruột gọi điện hỏi.
    18h tối gọi thì ông bốc máy và bảo a đang Họp e gọi cho chị đi ( Vợ lão). Nhưng xũng không bốc máy. Sau lần đấy gọi chả lúc nào bốc máy nữa.
    Tuy số tiền không nhiều và việc cũng không to tát gì lắm. Nhưng gần như dường như nó để lại cho mình 1 cách nhìn không được tốt đẹp của ngành đang chọn. Đi xin việc thì khó khăn không như những gì mình học và biết ở trường lớp. Các công ty thì yêu cầu trên trời. Lương thì...... và cái quan trọng hơn là cách nhìn của họ về ngành Design. Gần như chỉ là những trò vặt để kiếm sống qua ngày. Haizzz.
    Anh em ai không thích thì cũng không cần ném gạch nhé. Đây chỉ là những gì mình nghĩ, mong những bạn thuộc vào newbie như mình sẽ không vấp phải việc như mình vừa trải.

...
    Gurl, dangvanduc90, blacklarson4 người khác thích bài viết này.
  2. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

thông cảm giùm thớt :)) box sai bạn ơi ::P
  3. khanhcoca

khanhcoca Thành viên cấp 2

:v Bức xúc tí ấy mà
    H_T thích bài viết này
  4. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

nói chuẩn rùi đó, mình cũng gặp cảnh này hoài, hứa với hẹn 8-| thật hão huyền 8-|
    H_T thích bài viết này
  5. noname_0

vào công ty làm, thằng giám đốc cũng hứa kiểu đó, mỏi mòn ngày ngày wa tháng wa năm....vẫn chỉ nằm ở...a hứa ^:)^

mấy tên này nó chỉ trải thảmđỏ cho bên kinh doanh của nó thôi, con gà mái đẻ trứng vàng [-(
    H_T thích bài viết này
  6. khanhcoca

uhm! quán buồn so với quy định
  7. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

mình cũng gặp hứa hẹn rồi mất tích luôn không thấy gì cả!!!
  8. noname_0

đến lúc đệ đơn xin thôi việc thì năn nỉ ỉ ôi, ở lại júp anh thêm 1xiíu cho xong ^:)^
    H_T thích bài viết này
  9. khanhcoca

giả vờ giả vịt ý mà
    H_T thích bài viết này
  10. 16cm

16cm Banned

Đúng là khó thật, nhưng phải lỳ và có tí may mắn nữa mới sống được. Hồi mình mới ra trường cũng như bạn đi xin việc thì chẳng nơi nào nhận, chỗ nào nhận nó bảo thử việc không lương... Thế rồi chán về nhà tự xử. Hồi đầu cũng bị như bạn, mới ra khách hàng ít, không quan hệ, không vốn phải dựa vào thằng khác. Cũng bị quỵt tiền nhưng mà chỉ quỵt được mình 1 lần thôi. Từ lần sau cứ đưa 50% tạm ứng đã rồi tính tiếp. Làm gần xong lại đòi, anh ứng cho em thêm 30% nữa...không ứng thì ỳ ra ko làm. Nói chung là vẫn ko lấy được hết tiền nhưng ko đến nỗi bị quỵt hết.:)
    Xem thớt của bạn thì đảm bảo là thằng thuê bạn nó cũng ko lấy hết được chỗ tiền dự trù đâu. Làm cho nhà nước thì tiền quan hệ nhiều lắm, quan hệ ko tốt có khi nó còn ko trả. Giỏi đi mà kiện:)
    H_T, Boo Minanoname_0 thích bài viết này.
  11. khanhcoca

Thế là vẫn cứng đấy :D
  12. noname_0

bác 16cm pán wả như thánh, thằng bạn mình kiên quyết ko làm cho nhà nước sau 2năm thất nghiệp (cầu đường) thì theo anh nó làm cho nhà nước ---> đúng là wả đất tròn,jờ nó cũng to tròn như wả đất, =)) (ngày xưa nó như cây tăm)
    16cm thích bài viết này
  13. khanhcoca

haizz cong với chả việc
  14. noname_0

nên hum bữa có cái bài nổi tiếng đó là tuyển nhân viên làm game với 1dây điều kiện và kết thúc = mức lương 3,5triệu tháng đó ;))
    H_T thích bài viết này
  15. 16cm

16cm Banned

Vào làm nhà nước đa phần là muốn. Nhưng mà có phải ai cũng vào được đâu? Phải tiền + quan hệ mới vào được. Vào rồi cũng phải có tiền và khéo mới sống được chứ để xếp đì thì chỉ có lĩnh lương không, môt thời gian chán rồi cũng ra đường. Vào làm cty nước ngoài thì phụ tùng phải tương đối. SV ít khi đủ phụ tùng ngay lắm. Mà đói thì thằng nào cũng đói từ khi đi học chứ đâu đợi ra trường? Đuyệt mấy thằng vào đây tuyển dụng toàn mấy thằng giẻ rách. Thử hỏi các mem trên này xem có ai làm thuê cho chúng nó sống nổi 1 năm chưa rồi hẵng đọc quảng cáo của chúng nó. Còn tự xử thì phải rắn mới sống được, làm không công chịu được mấy nả?
    H_T thích bài viết này
  16. khanhcoca

Công nhận có cái Tuyển nhân viên làm game! Vui thôi rồi!
  17. noname_0

:P, đúng ùi mình có 2thằng làm trong đó, 1thằng cầu đường, 1thằng xâydựng, thằng cầu đường tay chân lắm nên từ còi lên mập, còn thằng xâydựng dù dhọc chính wi chui ra sau 2năm kinh nghiệm nó cũng liên tụcđược thiên chuyển công tác =))

nó chỉ rút ra dc 1kinh nghiệm nhỏ nhoi là, cứ xếp nào đi cafe với nó cuối cùng cũng bị chuyển công tác =))
    pận thằng nhỏ bi jờ đã được dời về vị trí ngồi bình pím gõ word ùi =))
  18. khanhcoca

Vào nhà nước! ổn định nhưng mà ức chế ! @@
  19. noname_0

nói chung nghe kể mà đau bụng cười chịu ko nỏi mấy cái chiện nhà nước nhưg người ta nói vào làm việc dc cho nhà nước thì trời có sập cũng ko có jì pải sợ là rất chuẩn
    cái nó sợ chỉ là bịđuổi ra thôi, vì sau khi rơi ra ngoài là ko ở đâu nhận nữa thì pải ;))
    khanhcoca thích bài viết này
  20. AHUYENFX

AHUYENFX Thành viên cấp 2

Mình đang làm design nhưng bên mảng video, phim..sống khá ổn.
    Vongola_Primo thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn