Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Thắc mắc ] Open và Open as trong photoshop thì khác gì nhau??

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi sonnguyen0805, 28/1/15.

Lượt xem: 2,432

1. sonnguyen0805 Thành viên cấp 1

Chào mọi người, mọi người cho em hỏi trong mục File của Photoshop thì Open (ctrl O) và Open as (Alt+Shift+Ctrl+O) thì khác gì nhau???
    Em đang dùng phiên bản cs6.
    Cảm ơn ^^!

...
  2. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Nó giống như thay vì Save as sau khi edit xong thì bạn lại Open as trước ấy. Nghĩa là cái file bạn Open As nó sẽ được mở như một file mới - copy từ file gốc.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. skylla25

Nếu bạn Open, khi save thì nó save file thôi.

Còn nếu Open as, khi save nó sẽ mở hộp thoại save lên hỏi bạn muốn save ở đâu. Nếu là chỗ cũ với tên cũ, thì nó sẽ hỏi bạn là bị trùng và bạn có muốn replace file không?

Giống như nó coi file Open as là một file hoàn toàn khác zị đó.
    sonnguyen0805 thích bài viết này
  4. sonnguyen0805

sonnguyen0805 Thành viên cấp 1

cảm ơn bạn.
    vậy khi save file mở bằng open as thì nó sẽ ra 1 file copy của file gốc???
  5. sonnguyen0805

à. cảm ơn bạn nhé! mình hiểu rồi :D
  6. sonnguyen0805

Open as chỉ cho phép mở file định dạng là photoshop, ko mở được file hình. Và lúc save nó cũng tự động save chồng lên file đang mở chứ không hỏi mình có save thành file copy (như khi bấm save as) :D
    skylla25
    skylla25 thích bài viết này
  7. skylla25

Vậy sorry bạn nha :( Chắc mình nhớ nhầm hic hic..
  8. sonnguyen0805

hihi... có gì đâu :D
    vậy bạn có biết open as smart object... thì khác gì open hok???
    thấy nó cũng y chang open, ko biet smart thể hiện ở đâu??
  9. sonnguyen0805

skylla25 biết rồi hahaha....
    open as smart object: khi mở file thì ko khác gì open, nhưng lúc save nó sẽ hỏi mình có muốn save với file khác ko chứ ko tự động save chồng lên file cũ ^^!
    Cảm ơn bạn nha
    skylla25 thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn