Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo luận] Nên hay không nên giúp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi luisleo29, 17/6/13.

Lượt xem: 2,312

1. luisleo29 Thành viên cấp 3

Từ lúc em gia nhập FORUM tới giờ, thì những TOPIC dạng này,...
    "Nhờ vẽ giùm chibi..."
    "Nhờ chỉnh hộ bức ảnh..."
    "Nhờ thiết kế giúp cái logo..."
    Blah...blah

Các bác thấy quen chứ? Dường như khá là bình thường như cân đường hộp sữa trong FORUM, và giống như FORUM này dần trở thành nơi hoạt động nhân đạo nhiều hơn là một sân chơi bổ ích cho các DESIGNER! Và em luôn trăn trở là giúp hay không?
    Nếu vào 1 ngày đẹp trời, tâm trạng phơi phới, rãnh rỗi sanh nông nỗi, các bác ra tay nghĩa hiệp trợ giúp 1 THỚT nào đó, bạn ấy cám ơn. (Ôi! Cả 1 bầu trời tư cách). Nhưng liệu mọi chuyện có diễn ra tuyệt vời như vậy hay là những câu nói đại loại như là:
    "Anh chỉnh cái kia...
    Làm cái này...
    Không phải như vậy...."
    Các bác cảm nhận như thế nào?
    Hay có những thứ tưởng chừng như đơn giản, như ADDTEXT, cắt nền đơn giản,... Các bác bay vào hướng dẫn cách làm, thì sẽ nhận được câu trả lời.
    "Bác làm giúp em đi...
    Em mù tịt về PTS...
    Em ngu phần mềm lắm..."
    Các bác thấy ra sao?
    Đây là FORUM dành cho designer mà? Designer mà những phần mềm cơ bản về thiết kế như PTS, AI, COREL không dùng được hay sao? Bạn ấy trả lời "em mới học anh ơi!!!" - OK, thì mình hướng dẫn để làm đó bạn, nên thực hành đi cho mau giỏi,...
    Phần lớn, em thấy những nick nhờ vả là người mới gia nhập, nhưng liệu trong số đó có 1 member thật sự chân chính để học hỏi và đóng góp cho FORUM, hay là những thành phần vào FORUM để trục lợi?
    Những điều em nghĩ là nên giúp:
    - Nhận xét, đóng góp cho những tác phẩm, những IDEA của các bạn.
    - Hướng dẫn 1 số công cụ, cũng như hiểu biết về các phần mềm.
    - Chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm thiết kế.

Và quan điểm của em về sự trợ giúp là: "CHO CẦN CÂU VÀ CHỈ CÁCH CÂU CHỨ KHÔNG CHO CON CÁ" và tuyệt đối không giúp cho kẻ lười biếng, không chịu học hỏi.
    Và câu hỏi để thảo luận hôm nay là "KHI TRỢ GIÚP CHÚNG TA ĐƯỢC GÌ?"

PS: Vấn đề này em thấy hơi nhạy cảm 1 chút, nhưng em thấy cũng nên thảo luận thử, nên hôm nay trái gió trở trời, em xin bày tỏ 1 chút quan ngại sâu sắc về nó... :">

...
    Little, Nam Ikari, Minh Hoàng BK6 người khác thích bài viết này.
  2. Xpress

Xpress Thành viên cấp 2

Cái j củng có mặt khác Bác àh
    Nếu ko có nhờ vả thì các bạn đâu có ảnh mới để nghịch gọi là nâng cao tay nghề

Còn người mún dc chỉnh sửa ảnh, vẽ chi-bi...(ko có nhu cầu học hỏi) kiếm đâu ra ng giúp, đâu fải ai vô đây củg nhắm tới trở thành làm designer.......

Giúp hay ko giúp còn tùy vào cá nhân nữa......mình thấy đa số lúc đầu rất xông fa.....về sau đâm ra nản, pro chuyển wa ẩn cư là nhiều, hoặc way wa viết tut :)

1 phút cho Wản Cáo- Mọi ng ghé ủng hộ: http://forum.vietdesigner.net/threads/blend-retouch-anh-chat-luong-shut-up-and-take-my-money.27028/:D ;;)
    LongNguyen25, RainyWarriorluisleo29 thích bài viết này.
  3. sonhaieu

sonhaieu Thành viên cấp 2

GIÚP thì cũng tùy trường hợp ... nhìu lúc những cái khó mình giúp cũng như thử sức mình.
    Ko ai ghét bạn khi ko giúp.Lòng tốt ko đễ bị trục lợi và giúp hay ko giúp tùy Bạn.
    Và quan điểm của mình giống bạn : "CHO CẦN CÂU VÀ CHỈ CÁCH CÂU CHỨ KHÔNG CHO CON CÁ" và tuyệt đối không giúp cho kẻ lười biếng, không chịu học hỏi.
    luisleo29 thích bài viết này
  4. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Mình thấy đơn giản là có mấy top mà admin đã lập ra để vào nhờ vả nhưng vẫn lập top mới. nhìn đại ngứa mắt lên cũng chả muốn giúp
  5. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Vấn đề nan giải & muôn thưở trên VDS.
    Câu trả lời cũng chính là câu hỏi. Nên & không nên. Tùy từng trường hợp.
  6. thanhmaikmt

thanhmaikmt Thành viên cấp 2

em thích rảnh và có cảm hứng mới giúp những trường hợp đơn giản, còn những ca khó để nâng tay nghề thì nên làm, còn ca đơn giản thì bận thì bó chiếu chấm thôi
  7. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

đào đào đào...
    :D
    ôi, t cũng thấy có cái nào giúp đc thì giúp, còn nói chung chẳng nghĩ nhiều đến đoạn cần câu với lại cá. t nghĩ ng ta k biết một tí gì, nhờ. ng ta k làm ngành này, k thích PS, nhưng ng ta có vài bức ảnh muốn chỉnh nên nhờ. với lại cái vụ cần câu...:D
  8. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

cái gì cũng có 2 mặt của nó, tùy trường hợp mà giúp thôi. khi mình giúp đỡ người khác thì ít nhiều cũng nâng cao được tay nghề, có khi học được, hay sáng tạo được cái gì đó :D
  9. hải ngố

hải ngố Thành viên cấp 2

m cũng công nhận là giúp gì thì cũng giới han... những cái rất cơ bản về pts cũng hỏi, thì chịu thôi.. kể cả những ai mới hok, thì trước hết phải chút ít về cái cơ bản trong lĩnh vực chứ.. những cái cơ bản mà ko biết thì làm sao có thể trở thành một designer. đây chỉ là những ý kiến riêng của m thôi.
  10. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

Mới kiếm được cái này bên designs.vn

Ủng hộ diễn đàn