Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Theo ngành đồ họa máy tính có cần vẽ giỏi ko?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi thuanlexus, 1/3/13.

Lượt xem: 36,502

1. thuanlexus Mới đăng kí

Chào anh chị. Em là mem mới, năm nay năm thứ 2 đại học. em đang học ngành công nghệ thông tin và đang định theo con đường đồ họa máy tính. Anh chị nào đi trước có kinh nghiệm cho em hỏi, theo đường này có cần phải có năng khiếu vẽ ko ạ? em thì vẽ cũng đc nhưng lại không có cơ bản, cho nên em có cần phải đi học thêm vẽ tay không ạ? Em xin cảm ơn!!! thân!

...
  2. IrisSK

IrisSK Thành viên cấp 1

Năng khiếu 10%, 90% còn lại do bạn nỗ lực rèn luyện hay 0% ỷ lại vào năng khiếu mà ko cần rèn. Do bạn cả. Mỗi người hơn nhau ở cái guu thẩm mỹ + cố gắng. Cơ mà đồ họa có rất nhiều mảng, bạn xác định bạn theo mảng nào.
    Lên kế hoạch học vẽ kỹ càng thì sau này tiện cho bạn nếu đi sâu vào 3D :D
    Vanillathuanlexus thích bài viết này.
  3. thuanlexus

thuanlexus Mới đăng kí

em định theo bên thiết kế đồ họa anh à, thế em có nên đi học vẽ tay ở các lớp mỹ thuật ko ạ?
  4. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

trường nào dạy cntt mà có cả ngành đồ họa thế nhở :-?
  5. IrisSK

IrisSK Thành viên cấp 1

Dạ, em con gái ạ, gọi anh nghe tréo nghoe quá :)). Bạn - bạn thôi, còn nhỏ dại ngây thơ lắm :">:P. Theo ý kiến cá nhân thì bạn nên đi học vẽ tay, học thuần thục rồi có nhiều cái lợi lắm ấy. Dù sao thì bạn cũng nên xác định theo mảng nào đã, đồ họa có rất nhiều mảng.

Nếu muốn đi sâu vào 3D, Digital Art thì bạn có thể học vẽ tại nhà thầy Phan Vũ Linh (TP HCM), kèm từng người. Cái này bạn mình chỉ mà vẫn chưa xếp được thời gian đi học. http://www.facebook.com/linhVphan
    thuanlexus thích bài viết này
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

1 câu: Lúc nào trong đầu cũng có ý tưởng và có óc sáng tạo + đam mê nó là được :like::)
    Nhàn Nhítthuanlexus thích bài viết này.
  7. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

đam mê + sáng tạo + siêng năng = thành công 50%
    thuanlexus thích bài viết này
  8. thuanlexus

thuanlexus Mới đăng kí

học thêm ngoài thôi, học ở trường ĐH chỉ để lấy cái bằng ạ ^^
  9. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

Như các bạn trên đã nói chỉ khi bạn chọn digital Art (ví dụ vẽ hình minh họa , vẽ nhân vật game... ) thì mới cần vẽ thôi còn lại thì tùy vào sức sáng tạo và chịu khó của bạn. bạn cũng nên biết nhiều ctrình đồ họa vào càng có lợi :)
  10. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

bạn này giống mình. Cũng CNTT và tự học đồ họa.
    Đồ họa Multimedia (quảng cáo, thiết kế web, làm bưu thiếp, chỉnh sửa ảnh...) thì không cần biết vẽ tay. Đương nhiên biết là một lợi thế lớn.
    Digital Art (sculpt - điêu khắc số, concept nhân vật, ngoại cảnh, vẽ minh họa...) không những biết vẽ mà phải vẽ tốt.

Dù làm cái gì, đam mê - kiên trì - sáng tạo, là những thứ không thể thiếu. Lựa chọn là ở bạn.
    (Mình đã chọn digital art.)
    mr.fog thích bài viết này
  11. Đoàn Triệu Nguyên

Đoàn Triệu Nguyên Thành viên cấp 2

mình ra trường rồi , đang tính đi học Đồ họa Multimedia
  12. mr.fog

mr.fog Thành viên cấp 1

học về Đồ họa có những mảng nào. tư vấn rõ đc ko? mình đang định đi theo. Học qt mạng thì nặng quá
  13. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

đồ họa thực tế nặng hơn mạng đấy bạn. nặng vì phải đầu tư máy móc, nặng vì phải đam mê sáng tạo, nặng vì phải thích nghi và liên tục đổi mới.
    sun_writer thích bài viết này
  14. mr.fog

mr.fog Thành viên cấp 1

bạn nói rõ đi. có những mảng nào về học Đồ họa.
  15. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

mình đã nói rõ ở comment trên kia rồi. Mời bạn đọc lại
  16. soiconlonton

soiconlonton Mới đăng kí

web - app, họa sĩ game (2D,3D ) , nhận diện thương hiệu (logo, name card,....) , in ấn ( bao bì, tạp chí, poster .....), quảng cáo - event - dựng phim , họa sĩ tranh minh họa , họa sĩ truyện tranh, chụp hềnh - xử lý ảnh , thiết kế font - thiết kế icon, kiến trúc autocard 2D , 3D .... tạm thời nhớ được nhiu đóa.:|
    Cái nào có chữ họa sĩ thì cần vẽ tay tốt . Còn lại dù ít nhiều cũng cần biết về phối cảnh , phối màu , quy luật ánh sáng , quy luật bố cục và ý tưởng tốt ... mấy cái đó thuộc về tư duy của designer rồi. Xuất khẩu cuồng ngôn , có gì hox đúng thì .... thôi ha :)) .
  17. heinekenfpt

heinekenfpt Thành viên cấp 2

Mình ko có 1 cái hoa tay nào, và vẽ bằng tay thì rất xấu, thậm tệ luôn bác ạ :)
  18. qu0ckhanh29

qu0ckhanh29 Mới đăng kí

Thế giờ mình không có tí kiến thức cơ bản nào về phối cảnh,phối màu ....chung quy là mỹ thuật nói chung thì phải làm sao?.
  19. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

Đam mê sáng tạo là điều không thể thiếu nhưng kiên trì đến cùng hay không kìa
    Mình nghĩ cái gì cũng được chã cần quân tâm ... mình có một thằng bạn nó nghĩ học năm lớp 9 vẫn đi làm một designer . Một thằng bằng cấp đàng hoàng nó vẫn là một designer
    . Thằng nghĩ học lớp 9 nói : mày ra đời làm việc có bằng tao không kinh nghiệm mày có à , trong khi mày ngồi mòn đít trên giảng đường tao đã làm bao nhiêu cái thiết kế rồi ... học cho lắm vào mày cũng đi làm công cho tao ... hại não chưa
    . Thằng có bằng cấp đàng hoàng và nó học thiết kế đồ hoạ trong trường mỹ thuật nó nói : mày cần có môi trường đễ mày phát triển , học trong cái môi trường cóp nhặt chất xám của người khác thì mày cũng không vươn lên nổi , mày cần có cạnh tranh và có môi trường tạo cho mày con mắt , không có khả năng vẽ thì làm sao mày có thể thực hiện ý tưởng . Học vẽ chị sợ ý tưởng không có , chứ không học vẽ thì chỉ sợ không có khã năng hoàn thành ý tưởng
    Mình nghĩ mỗi người đều có một cách sống riêng .. từ từ rồi bản thân bạn cũng định hình được : " bạn đang cần cái gì ? "
  20. Tiểu trư

Tiểu trư Thành viên cấp 2

haicaibanhbao thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn