Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

This video is yours? - Trò lừa spam mới trên Facebook, mọi người nên cẩn thận

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 24/7/14.

Lượt xem: 8,643

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Từ hôm qua đến giờ mình liên tục thấy bạn bè trên Facebook cảnh báo nhau về 1 trò spam mới trên Facebook. Cho nên hôm nay mình xin lập 1 topic để cảnh báo đến anh em.

Mọi người chơi Facebook chắc cũng không ít lần chứng kiến những trò lừa lố bịch trên Facebook, có người bị dính chưởng nhiều lần do còn thiếu kiến thức về tin học, cũng như còn hơi nhẹ dạ.

Trò lừa lần này cũng cũng rất quen thuộc, đó là spam link qua tin nhắn, nó giống với kiểu spam link Mediafire ngày xưa (xem tại đây). Link lần này là 1 dạng link video Youtube tự động lấy avatar của người bị spam, nhằm gây yếu tố tò mò, không hiểu vì sao lại có video có ảnh thu nhỏ là avatar mình, (và lại còn kèm theo lời chê bai nữa chứ "very bad video" :|) dĩ nhiên nếu nhẹ dạ kèm theo tính hiếu kỳ bạn sẽ click ngay vào xem => Và kết quả là dính chưởng.

Sau khi bị dính chưởng, bạn sẽ biến thành 1 spammer, và tiếp tục đi quấy rối bạn bè của bạn. Và cứ thế cái dạng này sẽ ngày lan rộng hơn.

Cận cảnh em nó đây!

Hiện tại mình chưa biết cái này có ảnh hưởng gì đến tài khoản Facebook của người bị hại không? Hay chỉ đơn giản là 1 trò spam đơn thuần? Và cũng chưa biết cách giải quyết! Hy vọng sẽ có sớm để update vào topic này.

Điều cần làm nhất vào thời điểm này đó là hãy cẩn thận và cảnh báo đến bạn bè, hãy gửi đến bạn bè bài viết này để cùng nhau cảnh giác nhé mọi người :)

...
    kenhlike.com, Bùi Tài, Sophea Nguyen14 người khác thích bài viết này.
  2. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

Đa tạ đại ca đã cảnh báo :D
    orc thích bài viết này
  3. Hẻo Hóm Hĩnh

Hẻo Hóm Hĩnh Thầm lặng like

Đã gặp và unfriend 1 vài người :v :v
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/7/14
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. nammeo

nammeo Mới đăng kí

đổi pass Fb là đc thêm cả adBlock là xog :D
  5. ZEzio

ZEzio Mới đăng kí

Hồi chiều e đã thử click vào link :v (chủ động click)
    Và đã tìm ra cách chữa :3
    Nhưng khi bị dính thì toàn bộ trình duyệt bị reset (nó cài thêm cái extension vào, khóa 1 vài chức năng của trình duyệt) :( hên là trước đó có sync rồi
  6. pkcdance

pkcdance Thành viên cấp 2

tin nhắn có bộ lọc spam,tùy chỉnh này thiết lập trong menu nhanh bên cạnh nút chỉnh cài đặt tài khoản.Chỉnh lọc nghiêm ngặt,thiết lập bảo mật kỹ càng hơn sẽ hạn chế phần nào!Tin nhắn đánh dấu spam thì các tin nhắn tương tự sẽ bị đưa vào mục spam và sẽ tự động xóa sau 30 ngày hay xóa bằng tay cũng được!Mèo gặp tin nhắn mediafire rồi và kinh nghiệm ko klick link spam vẫn hay nhất,gặp là xóa tin nhắn ngay! :)
  7. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

pkcdance bộ lọc spam tin nhắn của Facebook chỉ chặn các tin nhắn của người lạ, chứ friend là ko lọc đc đâu nhé :D
    pkcdance thích bài viết này
  8. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Nguy hiểm thật, mà dù sao cũng may là nó chơi tiếng Anh, chứ tiếng Việt thì có mà ..
  9. tranhau1994

tranhau1994 Banned

tiếng anh nhiều người việt đọc có hiểu gì đâu :3
  10. Nhóc bubu

Nhóc bubu Mới đăng kí

sao mình chưa gặp ta, chắc dùng JAV (Japan Anti Virus) nên không bị nhiễm =))
  11. ASmile

ASmile Mới đăng kí

Trong phần spam này là 1 loại virus , nếu các bạn click zô thì các bạn sẽ gửi cho người khác giống họ :D
  12. Tony Lam

Tony Lam Thành viên cấp 2

;)) hên vãi !!!giống dạng auto rep ấy
  13. Bun Bun

Bun Bun Mới đăng kí

vẫn chưa thấy nhưng chắc phải nói với bạn bè cho chắc @@
  14. Toan Flamingo

Toan Flamingo Thành viên cấp 2

Hồi tối mới nhận dc cái Spam này của thằng bạn học lớp 4 nghỉ ở dưới quê, hên!!!! :3
  15. duc.normal103

duc.normal103 Thành viên cấp 1

Chả bao giờ mình thèm click vào mấy cái kiểu như này, cứ như JAV không bằng -_-
  16. Nguyen Thanh Loi

Nguyen Thanh Loi Mới đăng kí

trời ạ. chúng ăn được không mà rảnh rỗi spam thế
  17. pkcdance

pkcdance Thành viên cấp 2

Phạm Hữu Dư à đúng là tin nhắn của bạn bè không chặn được,cái cần làm cân nhắc khi đọc tin nhắn và cẩn thận với link đính kèm.Bạn bè ít nên với tin nhắn của người bạn trong list ít giao thiệp mà spam thì xóa ngay tin nhắn.Dùng phần mềm diệt virus cũng nên làm!Trong mạng xã hội bây giờ nhiều cạm bẫy thật! :)
  18. Bùi Tài

Bùi Tài Thành viên cấp 3

mình cũng đã từng gặp qua ui cũng may là mình hem tò mò :):):):)
  19. hongducwb

hongducwb Thành viên cấp 1

sao lẩu xanh sạch ko áp dụng hình thức PR ntn nhỉ :">
  20. Yến Tử

Yến Tử Thành viên cấp 1

may quá có người gửi, nhưng em đoán là virus nên ko click vào để xem
    kenhlike.com thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn