Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic nhận Giải đáp, hỗ trợ về bảng vẽ cảm ứng WACOM

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi tuongduyhoa, 18/12/13.

Lượt xem: 102,316

1. drax

drax Thành viên cấp 4

tuongduyhoa thích bài viết này
  2. tuongduyhoa

tuongduyhoa Thành viên cấp 1

drax : ko phải tương thích với corel painter essential mà là nó tặng kèm phần mềm bản quyền corel painter essential,
    Chốt lại : CTH-690 cũng như tất cả mọi bảng vẽ wacom khác đều tương thích với mọi loại phần mềm bạn nhé
  3. drax

drax Thành viên cấp 4

tuongduyhoa thêm vat thì chốt giá con ở link trên này bn ad?
  4. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Bắt đầu mua để học thì nên mua con small thôi, sau đó xác định nghiêm túc thì mua hẳn con lager , ko nên mua loại midium , dở dở ương ương, to ko to, nhỏ ko nhỏ
    Trừ khi điều kiện thì chơi mấy con Cintiq
  5. tuongduyhoa

bui manh thang : dòng intuos phổ thông thì intuos size small là bán chạy nhất, dòng intuos pro thì size smaill và medium bán chạy như nhau bạn nhé
  6. tuongduyhoa

drax : Giá full vat 4840k bạn nhé
  7. pandapple

pandapple Thành viên cấp 1

anh có thể vui lòng cho em biết sự khác biệt giữa Intious pen CTL480, Intious draw CTL490 và Bamboo pen CTL470 được không ạ?
    Em là người mớ bắt đầu thì trong 3 bảng vẽ trên, lựa chọn nào là tốt nhất vậy ạ?
    Em cảm ơn.
  8. tuongduyhoa

pandapple : CTL-470 là model năm 2011, sau đó Clear và thay thế bằng modelcuar năm 2013 là CTL-480, CTL-480 cũng chuẩn bị Clear và thay thế bằng model mới nhất của năm 2015 là CTL-490
    hiện tại thì chỉ còn CTL-480 và CTL-490 thôi em nhé (CTL-480 sắp hết hàng - Clear mẫu e nhé)
    pandapple thích bài viết này
  9. pandapple

pandapple Thành viên cấp 1

em cảm ơn
    Vậy cả 3 model này về cấu hình là như nhau hết đúng không ạ?
  10. ChristHazard

ChristHazard Mới đăng kí

Mình hiện đang dùng CTL - 470.
    Khi cài HĐH win 8.1 trên PC thì wacom của mình có vấn đề khi làm việc với Photoshop. Cụ thể là khi mình dùng bút wacom để làm bất cứ thao tác nào trên PTS thì sau 1 vài thao tác màn hình lại bị giật giật (chuyển thành hình ô cờ transparent toàn màn hình, hoặc nền đang xám chuyển thành đen). Không hiểu đây là lỗi gì và cách khắc phục thế nào?
  11. tuongduyhoa

pandapple : (đời sau có cải tiến hơn 1 chút về công nghệ cũng như sự chính xác) nhưng về cơ bản là như nhau bạn nhé.
    pandapple thích bài viết này
  12. tuongduyhoa

ChristHazard : khả năng cao là do lỗi phần mềm, bạn remove Driver đi, download bản mới nhất về cài lại, nếu ko được cài lại cả photoshop đi là ok nhé
    (remove xong hoặc cài xong đều phải restart lại máy, tắt PM diệt virus -nếu có - trước khi cài nhé)
  13. fate.elric

fate.elric Thành viên cấp 1

E mới mua Intous CTH 490 Art ở Vietgraphic , hiện em đang dùng hệ điều hành Win 7 64bit , lúc đầu cài driver chạy ổn định không vấn đề gì cả nhưng 10' sau đang dùng thì wacom bị vô hiệu hóa trong vài giây sau đó không dùng được Pen Pressure nữa , dù tab Pen Pressure trong Photoshop không báo dấu chấm than , không dùng được nút trên wacom luôn

Vào Wacom Tablet Properties thì báo THE TABLET DRIVER WAS NOT FOUND

Em tham khảo trên forum mình cũng có bác meohoang chỉ là sửa bằng cách mở start -> service -> bật start tab wacom , em làm theo thì bị vô hiệu hóa hoàn toàn khi dùng Photoshop , Lightroom hay Illus luôn nhưng lại mở Wacom Tablet Properties được , có điều không thể chỉnh bất kì cái gì thuộc tab photoshop , lightroom , illus ....

Đã tải driver mới nhất trên web wacom vẫn chỉ dùng được trong 5' , gọi hỏi Vietgraphic thì họ nói không phải lỗi wacom mà do phần mềm xung đột trong máy em : ( em không biết bị xung đột gì vì lap top chỉ có bộ Adobe , Kaspersky bản quyền và Your Unistall thôi ạ

Khi cài đặt driver em đã tắt Kasper

Có ý kiến nên xóa đi cài lại Photoshop nhưng bị lỗi cả bộ Adobe bao gồm cả AE , Premire , Flash , dreamwaver , v..v.. thì e phải xóa đi cài lại cả bộ sao ạ : (( bác giúp dùm em
  14. super slow

super slow Mới đăng kí

Nó có thể sử dụng trên win 10 không?
  15. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

haocenter vào control panel > pen and touch chỉnh lại
  16. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

anh ơi, wacom của em cái lực nhấn nếu bình thường không bao giờ được 100%, cái 100% em không cần thiết lắm nhưng nó thỉnh thoảng đang vẽ bình thường loại ra 1 nét cỡ bự luôn, đúng 100% ấy ạ, chỉ 1 nét ngắn thôi. Em hỏi cái đó có cần bảo hành không ạ vì thỉnh thoảng mới dính thôi, 1 h vẽ chắc dính vài ba lần
  17. Mochi

Mochi Thành viên cấp 2

Mình muốn hỏi ở Nha Trang có chỗ nào bán wacom ngoài wacomvietnam không? Ghé qua vài lần nhưng toàn không có hàng.
  18. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Bạn nào cho mình hỏi, mình dùng wacom trên illus, muốn zoom to nhỏ dùng phím Alt + phím pan/scroll trên bút không được

toàn phải ấn Ctrl + mới được

bên photoshop và một số phần mềm vẽ khác đều được sao illus lại ko được
  19. TuanYun

TuanYun Thành viên cấp 1

Em có con CTH 480 S2 của ông anh, mua được hơn năm rồi nhưng mới cứng, mới dùng 2 lần, đầu tiên mang về cài driver cũ (36Mb) máy nhận, vẽ vời ngon lành, hôm sau dùng vẫn ok. Hôm thứ 2 thì nó bắt đầu dở chứng, cắm vào nhận nhưng lúc đưa bút vào bàn cảm ứng thì chuột nhảy loạn xạ. có nghĩa là nếu để im đầu bút thì chuột nó nhảy lên xuống y như mình lấy tay tô lên tô xuống rất nhanh ấy. Em gỡ Driver cũ ra, cài lại các kiểu, vẫn bị. Xong hôm nay thì nó lại oái oăm ở chỗ để đầu bút ở giữa tâm hoặc phần trên của wacom thì vẫn giật, nhưng di xuống gần cuối mặt cảm ứng wacom thì lại bình thường, em đang định mai mang ra 123 Thụy Khê để kiểm tra. Có bác nào biết lỗi này do gì không ạ. Em dùng win 7 64bit, liệu có phai nó xung đột vơi win 7 không, hay phải cài lại win 8.
  20. TuanYun

TuanYun Thành viên cấp 1

Đây ạ, lúc anh em đi 1 đường thẳng thì nó ra y như dòng.... điện tim đồ ấy ạ

Ủng hộ diễn đàn