Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Chọn linh kiện máy tính cho thiết kế đồ họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi johanvie, 10/6/13.

Lượt xem: 58,741

1. coids

coids Thành viên cấp 2

NeoLucifer :
    Intel® Xeon® Processor E3-1231 v3
    GIGABYTE B85M_D3H
    VGA ZOTAC GeForce GTX 750 DDR5
    G.SKILL SNIPER - 8GB (2x4GB) DDR3 1600MHz
    HDD Seagate 1TB 7200rpm
    Nguồn máy tính ~ 1tr (còn tùy vào sau này có nâng cấp vga hay không vì con vga kia không cần nguồn phụ)

5.8 + 2.1 + 3 + 1.3 + 1.2 + 1 ~ 14.5tr. Không màn hình, chuột, bàn phím, vỏ case (cái này gia giảm tùy số tiền có)
  2. huyme0

huyme0 Thành viên cấp 1

Có bác nào hay vẽ 3D cho em hỏi chút . Em ms vẽ 3D max và lắp cây :
    main H97
    xeon E3 1231
    Ram kingston 4x2
    gigabyte r9 380 4GB
    HHD 1TB
    nguồn 620W

vẽ chậm hẳn so với máy khác ,nhất là dựng hình . Tầm 2tr giật rồi :(( . Bác nào góp ý cho em với , mới lắp đc 1 tháng mà k đủ dùng :(:-s
  3. Tiểu Minh Tâm

Tiểu Minh Tâm Thành viên cấp 2

huyme0 Bác xem lại driver của em R9 nhé. Nó bị thiên hạ chê giật do driver ấy, driver theo CD cũng không tốt đâu. Lên trang chủ nó tải về. Chơi game nhiều khi tuột FPS
  4. Nguyễn Hiền 4449966

Nguyễn Hiền 4449966 Thành viên cấp 2

Bạn giúp mình bộ này nhé:
    Mình cần 1 bộ máy cho công việc thiết kế, phần mềm mình sử dụng 3DsMax và AfterEffects CS6
    Bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn!
  5. Nguyễn Xuân Thái

Nguyễn Xuân Thái Thành viên cấp 1

Chào bác thớt,
    Em đang có tầm 12tr, xin bác thớt tư vấn giúp built full bộ PC để làm design ( Pts, Ai, và một chút về after effect - cái này chắc e chỉ dùng ở trình độ chỉnh sửa clip và học thêm effect tí ti ) bên cạnh đó em cũng muốn max setting Dota2 (nếu được).
    Cảm ơn bác.
  6. Greenbandit

Greenbandit Mới đăng kí

mình cần tư vấn về cấu hình máy tốt cho thiết kế 2D đến 3D tầm 9-10 triệu đổ xuống, tư vấn cho chỗ mua luôn thì quá tốt, mình ở Gò Vấp, HCM. (mình không rành về công nghệ, có gì tư vấn kĩ tí @@)
  7. mocchuan

mocchuan Thành viên cấp 1

bạn này bán hàng k để số đt sao liên lạc, đang cần buil máy bạn ơi
  8. hải anhhh

hải anhhh Mới đăng kí

Anh ơi cho em hỏi, e đọc bài viết nhưng dốt mt lắm không hiểu được hết.
    Em đang cần mua 1 em lap để phục vụ việc học và đi làm, e đang chuẩn bị tốt nghiệp nội thất, phần mềm chủ yếu dùng sketchup, iluss, cad
    TRước nay e cũng chỉ dùng vaio i3 ram 4gb không card rời. Thấy cũng không đến nỗi.Giờ làm đồ án lap em không render được nữa, làm cũng chậm quá nên muốn mua máy khác phục vụ làm bài và để sau đi làm nhưng không biết mua thế nào cho hợp lý và tiết kiệm. em mong muốn tìm dòng giá phải chăng, cấu hình đủ tốt. Sau này đi làm có khả năng sẽ tự mua sau. Mua lap để thuận tiện trong việc di chuyển.Nhưng ngu máy tính, xem mãi hoa hết cả mắt.
    Anh xem hộ e cấu hình thế này có được chưa ạ !
    Laptop Dell Inspiron 15 3543 696TP2 15.6 inch
    • Hệ điều hành - OS Dos
    • Bộ vi xử lý - CPU Core™ i7-5500U Processor (2*2.4 Ghz up to 3.0 GHz;4Mb Cache)
    • Bộ nhớ trong - RAM 8GB DDR3 -1600MHz
    • Ổ đĩa cứng - HDD 1TB - 5400rpm
    • Bộ vi xử lý đồ họa - GPU NVIDIA GeForce GT840M-2GB
    • Kích cỡ màn hình - LCD 15.6'' HD
    • Độ phân giải màn hình 1366 x 768 - Vì giá nó vừa phải, em cũng chưa gọi là cần gì cao xa cả, nhưng đọc nhiều mà chả hiểu gì cuối cùng chẳng biết thế nào. Mọi người giúp em với ạ
  9. yêu adobe

yêu adobe Mới đăng kí

Thế cho mình hỏi đồ họa 3D xài cái
    Dell Workstation T5500 có ổn không vậy .
  10. sketchupvn

sketchupvn Mới đăng kí

Case của mình
    CPU: CPU Intel Core i3-6300 3.8 GHz / 4MB / HD 530 Graphics / Socket 1151 (Skylake)
    Main: Colorful Battle AXE C.Z170 GAMER V20
    Ram: G.skill [N T] series - 8GB(8GBx1) DDR4 Bus 2133MHz | F4-2133C15S-8GNT lấy 2 thanh
    VGA: Card Colorful iGame GTX1050Ti 45S GD1 U 4G
    SSD: Ổ Cứng SSD KINGMAX 120GB SME35
    HDD: HDD Western Caviar Blue 1TB 7200Rpm, SATA3 6Gb/s, 64MB Cache
    FPS: Xigmatek EN7470 (Shogun SJ B500 500W)

liệu chạy tốt render 3d vray với sketchup không các bác?
  11. Cứ i7 làm tới ... giờ i3 sao mạnh !
  12. TpDelToro

TpDelToro Thành viên cấp 2

#50 : Case đó làm 2D PTS Ai thì ok. Chứ render 3D vs Sketup thì phải chơi Xeon hoặc i7.
    sketchupvn thích bài viết này
  13. sketchupvn

sketchupvn Mới đăng kí

Xèng có tầm 15, 16m thôi không cố được giờ bỏ i3 đi hi sinh bớt ổ ssd và 1 thanh ram đi lên i5 6500 có bác nào chạy như vậy chưa?
  14. cam on anh em da chia se !
  15. Nguyễn Hiền 4449966

Chào mọi người,
    Có ai từng mua máy cũ ở đây chưa, cho mình xin chút ý kiến về nơi này và cấu hình máy kèm theo có ổn không. Mình sd 3dsmax (booth, sự kiện ngoài trời...), AE(motion và video ngắn)
    Cảm ơn mọi người!
    http://www.tkcomputer.vn/products/dell-precision-t3600
    • Cấu hình đồ họa : 20.500.000đ
    ♦ Bo mạch : Dell, chipset Intel C600. Support Raid 0-1-5-10
    ♦ Bộ xử lý : Intel Xeon E5-2650 2.0GHz, 20MB, 8GT/s
    ♦ Bộ nhớ : 16GB DDR3 ECC Bus 1333MHz
    ♦ Đĩa cứng : 1TB Sata 7200rpm.
    ♦ Đồ họa : Nvidia Quadro 4000, 2GB-256bit
    ♦ Nguồn : 635 Watts
    ♦ Đĩa quang : DVD-RW
    ♦ Mạng : 10/100/1000 Intel
    ♦ Hệ điều hành : Windows 7 Pro OEM
  16. Nguyễn Hiền 4449966

17. B_O_S_S

B_O_S_S Mới đăng kí

Đọc xong 3 trang thì mình thấy nhiều cái thiếu, ko biết kinh nghiệm 10 năm làm trong lĩnh vực phần cứng của mình có giúp ích gì cho các bạn ko, nhưng cũng xin đề xuất như sau:
    - Đối với lĩnh vực đồ hoạ thì càng về sau các phần mềm càng tối ưu cho CPU nhiều nhân (core), vì thế các bạn ưu tiên thành phần này nhất
    - VGA thì tuỳ theo phần mềm mà chọn dùng cho đúng, chọn con mạnh theo cảm quan mà phần mềm ko hỗ trợ thì coi nhưng xong. Có 1 điều là đại đa số phần mềm đồ hoạ đều hỗ trợ các loại card chuyên dụng Quadro, FirePro. Ngay cả những phần mềm trung tính thì các card chuyên dụng cũng cung cấp cho người dùng chất lượng hình ảnh là chuẩn nhất, các card Geforce hay Radeon là card Game cho màu sắc đẹp nhưng sai lệch so với chuẩn in ấn
    - Có điều này mà hầu hết người dùng VN mắc phải, đó là bị dẫn dắt bởi quảng cáo. Nghe nói 1 hãng nào đó tốt thì đến cái "CC" của nó cũng coi như là tốt. Các bạn nên nhớ đồ công nghệ nó thay đổi cứ mỗi 6 tháng, hãng nào đứng yên hãng đó sẽ chết.
    VD: Intel Gen 6th render mạnh hơn AMD Gen 6th, đến khi qua Gen 7th hiện nay thì ngược lại
    VD: Corsair là thương hiệu nổi tiếng, có bạn đi mua máy cứ cái gì cũng yêu cầu phải dùng Corsair. Ngay thời điểm đó hàng loạt nguồn 500W bị lỗi, dĩ nhiên máy bạn ý ko tránh khỏi chuyện bảo hành
    Tóm lại là "đừng chết vì thiếu hiểu biết", các bạn có thể lên mạng xem 1 loạt thông tin từ những người dùng trước chia sẻ trong các diễn đàn, đặc biệt là của nước ngoài, họ có cái nhìn khách quan hơn những người VN chúng ta

Các bạn nào cần chia sẻ về thông tin phần cứng cho đồ hoạ thì cứ mạnh dạn đưa vấn đề vào đây, sau bài này
    drax, Hữu Thựcnewpop thích bài viết này.
  18. newpop

newpop Mới đăng kí

Mình muốn tư vấn ráp một bộ máy để sử dụng thiết kế đồ họa. Tầm giá 10tr, đã có sẵn ổ cứng, chuột, bàn phím, màn hình, ổ ghi DVD.
    Cảm ơn!
  19. Hữu Thực

Hữu Thực Mới đăng kí

@ B_O_S_S. Mình dùng auto cad 2D và Microsoft Office. Mình đang phân vân không biết nên mua máy xách tay như thế nào và hãng nào. Trên thị trường thì có mấy loại chip mà mình thì lại mù tịt, nghe mấy em bán hàng tư vấn thì chẳng biết chém đến mức độ như thế nào mà dẫn mình sang em acer nên mình cũng run quá. Trước mình đang dùng 1 e asus coi5 2450m đc khoảng 5-6 năm nay rồi mà máy vẫn chạy ổn định. Mong các bạn tư vấn giúp mình nên lấy loại chip nào cho đồ hoạ tốt nhất vì thi thoảng còn xem phim

Ủng hộ diễn đàn