Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn lắp PC cho photographer

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Phạm Cao, 13/2/16.

Lượt xem: 6,219

1. Phạm Cao Mới đăng kí

Chả là mình mới yêu cái nghề chụp ảnh này. cũng học chụp được một time khoảng vài tháng thôi. Hiện mình đang xài D7100 và D800e. Mình thiên về chân dung, thời trang nên chỉ có 50 1.8 và 85 1.8, đang tính thêm sigma 35 1.4 . Hiện con macbook của mình làm ảnh prevew khá giật, xuất cũng khá lâu nên muốn nhờ mọi người tư vấn lắp giúp 1 dàn gồm Màn và Thân máy. Mong muốn của mình là máy chạy nhanh khi import và export , khi zoom và khi retouch ko bị giật, màn hình cũng cần đẹp chút vì mình tính mở studio. giá thì cũng đừng cao quá vì mở studio nên còn nhiều thứ phải lo. rất mong các bro tư vấn nhiệt tình ạh
    Mình là mình sợ nhất khoản màn hình zoom vô toàn thấy hạt mà ko mịn, máy lúc retouch da hay blend màu giật đùng đùng thì khổ nên rất mong mọi người tư vấn ạh. rất cám ơn mọi người

...
  2. không biết lấy tên gì

không biết lấy tên gì Thành viên cấp 2

Kiếm cái màn hình 4K là hết hột chớ giề :))))
  3. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Màn hình nào zoom mà ko thấy hạt trời @.@ chụp toàn hột không thì màn hình nào ko vậy.
    Eo hẹp thì xem máy còn nâng cấp RAM đc ko rồi quất.
    Dư dả chút thì mua một bộ cỡ i7 Haswell + ổ SSD + HDD + RAM tầm 16GB + VGA GTX960 hay mấy con R9+ Dell U2711H cũng ổn (mua cáp HDMI xài, ko xài DVI).
    Chơi lớn thì quất cái Workstation càng mắc càng máu + Dell UP2715K hay máu hơn nữa quất luôn con Eizo dòng CG (kiếm thím nào đó xách tay zìa chứ ở đây bán toàn hàng Secondhand ko nhóe)
    Thân.
  4. Bụi

Bụi Thành viên cấp 2

bác AL rainow cho biết thêm mứcc giá đc k? ALRainbow
  5. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Dell Precision T1700MT (E3-1226v3)
    CPU :Intel Xeon E3-1226v3 3.3 GHZ -8MB
    HHD: 1TB 7200rpm 3.5'
    Card :Nividia quadro K620 2GB
    Và các phụ kiện kèm theo ======>Khoản 26 củ !
  6. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

bác dùng macbook gì thế, con lap asus cùi của e 7 củ mà dùng file raw chả bao giờ giật :v
  7. coids

coids Thành viên cấp 2

Nếu muốn màu đẹp thì chỉ có imac mà đập, còn không thì kiếm con màn ultrasharp của dell, chất lượng màu sắc gần tương đương với máy mac.
  8. ALRainbow

Bụi bác muốn giá của cấu hình nào? tui quất 1 nùi nhiều lắm, cho cụ thể tiêu chí thì tui mới ước tính đc bác ơi.
  9. Bụi

Bụi Thành viên cấp 2

ALRainbow m hiện đang có máy bàn : corei3, ram4gb, ổ cứng 500gb, card 1gb. Nhưng cấu hình hơi yếu, mình trước mắt muốn nâng cấp lên chút để làm đồ họa ( chi phí khoảng 5tr ), vs sau muốn mua thêm máy lap hơn. Nhờ bạn tư vấn giúp m nên bổ sung linh kiện gì cho máy khỏe hơn.
  10. coids

coids Thành viên cấp 2

Bụi Nâng ram 8g, kiếm cái ssd 120gb làm ổ C, với PTS, AI thế là đủ.
    Còn 3D thì 5tr chả ăn thua mấy.
    Bụi thích bài viết này
  11. ALRainbow

Bụi : như coids nói đó bác, nâng RAM lên, xem trong thùng máy còn slot gắn RAM không, nếu còn thì mua RAM cùng loại để tốc độ ổn định, thêm 1 ổ SSD để tốc độ load file nhanh hơn (nếu đang xài Win 8, Win 10 thì cái này cần lắm) 2 thứ này trong tầm 3tr cũng đủ rồi. Còn về lâu dài thì tùy theo mục đích sử dụng mà chọn cấu hình khác cho phù hợp hen.
    Bụi thích bài viết này
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

coids màn dell chuẩn hơn mac, nó trung thực màu hơn.
  13. ALRainbow

=)))) nói câu này là nhiều người bay vô chém lắm đây
  14. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Mấy bác này ko biết là lắp máy cho photo hay cho chơi game vs làm 3d đây??
    Em có mỗi con mac cùi đời 2013 mà chạy tốt chán hình họ liên tục
  15. coids

coids Thành viên cấp 2

drax mình dùng cả mac lẫn dell, cá nhân cảm nhận thì màn mac dùng vẫn sướng hơn.
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

coids chắc do cảm nhận cá nhân, m thì thấy dell ultra chuẩn hơn. màn mac xem phim thì ngon ko kém.
  17. SerdyKee

SerdyKee Thành viên cấp 1

Mac ok hơn dell chứ :) mình thì vaio dùng gần 5 năm bên kiến trúc đồ họa cũng gần xuống cấp rồi nhưng mấy ảnh ọt này tốt lắm . cứ cái ssd vs 16gb ram cho đỡ hơn tí bác ạ, mà đừng thân voi lắm chân con kiến :v

Ủng hộ diễn đàn