Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Lense cho Canon 60D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi max1216, 21/12/13.

Lượt xem: 5,085

1. max1216 Mới đăng kí

Hi mọi người,
    Mình hiện tại đang có 1 em Canon 60D đi kèm kit 2 lense 18-55mm 0.25m/0.8ft và 55-250mm 1.1m/3.6ft, hiện đang muốn nâng cấp lense để dùng hàng ngày như chụp phong cảnh, portrait, gia đình (tất nhiên chỉ là chíp hôi thoi, ko chạy đua theo các pro được :D). Tầm khả năng có hạn chỉ khoãng 200-500USD nên mong mọi người tư vấn dùm ^^

...
  2. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Bạn bán hết cho mình 2 lens kia và mua tamron 17-50 vc nhé. 1 lens đấy là đủ hết các yêu cầu của bạn.
  3. max1216

max1216 Mới đăng kí

Hì giờ mình không có ở VN, đến gần cuối tháng 1 mới về lận, nếu bạn chờ được thì PM mình vì cái lense 55-250 từ hồi mua ở Nhật đến giờ chưa đụng vào :D
    Thx bạn đã góp ý
  4. blackfox890

blackfox890 Thành viên cấp 1

Theo những gì bạn viết thì mình thấy con 24-105 f4L rất phù hợp vs bạn :) Bán con kit 18-55 đi, mua 24-105L về đủ chụp từ phong cảnh đến chân dung, giữ 55-250 để thì thoảng tele
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

À ko, ý mình là bạn bán đi chứ ko phải bán cho mình =))
  6. max1216

max1216 Mới đăng kí

blackfox890 uh rất phù hợp với mình nhưng giá nó ko trong khả năng của mình, chắc để dành từ từ thì may ra :( dù sao cũng thx bạn
    jynftu tiếng Việt nhìu nghĩa quá =))
  7. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Theo tôi để chụp hình portrait bạn nên sắm một cái fixed lens canon EF 85mm 1:1.8 là phù hợp túi tiền khi chụp photographer chịu khó di chuyển một chút thay vì dùng zoom lenses
    Giá vào khoảng 350.00 USD
    trannghiavn2003 thích bài viết này
  8. snsdyoona

snsdyoona Thành viên cấp 2

bác muốn 1 lens mà nhiều nhu cầu quá thì rất khó
    17-50 tam vc mình đang dùng thấy rất ok, bán thân ở tc 50mm xóa vô tư, phong cảnh,gia đình, tiệc tùng góc 17-35 ổn
    nếu chuyên chân dung thì fix 85 1.8 rất ok trong tầm giá
  9. blackfox890

blackfox890 Thành viên cấp 1

max1216 : ko biết giá bên đấy ntn chứ ở zshop.vn bán 14tr7 hàng new BH 12 tháng, kinh tế hơn bí thì có thể thì hàng used hoặc tống cả con kit và 55-250 kia đi ^^ Em cũng đã dùng qua con 17-50 Di II VC, chất ảnh thì ổn nhưng build hơn chán, focus kêu rẹt rẹt như fix 50f1.8 í, vòng focus cũng ko đc mượt mà cho lắm, hơi chặt tay. Theo em thì bộ của bác bi h khá ổn vs nhu cầu bt, nếu có nhu cầu thêm tí về chân dung( xóa phông nhòe nhoẹt ) thì có thể chọn 85f1.8 rất ổn vs thể loại chân dung ngoài trời nhg vào trong nhà thì hơi vất vả, cùng tầm giá có 50f1.4 cũng ngon, tiêu cự 50 trên crop là quá ổn rồi, nhg qua nhiều bài đánh giá thì con này hay bị chết AF. Em cũng nêu ra 1 con fix nữa em đang dùng thấy chất ảnh và những gì nó mang lại quá ổn so vs tầm giá : pancake 40 f2.8, giá ~3tr5-4tr tùy của hàng và thời điểm, ảnh nét căng ngay tại f2.8, màu sắc lên khá đẹp, điểm trừ duy nhất àm em thấy ở con lens này là nhìn ko đc pro, ngắn 1 mẩu à :))
    max1216Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  10. max1216

max1216 Mới đăng kí

Thx mọi người đã góp ý
    Đúng là với cái vốn hiện có thì khó đủ để mua được 1 lense cho nhìu nhu cầu. Mình đang xem cái 50mm f1.4 và 85mm f1.8 thấy review cũng khá. Thực ra cơ bản mình ko thích chụp chân dung, chỉ thỉnh thoảng chụp gia đình cho vui thoi. Vẫn thích đi lòng vòng chụp ngoài đường kiểu street photography hơn nên mình ko muốn mua fixed lense cho lắm. Tình hình này chắc phải thêm xăng thoi >:
  11. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Đừng mua EF-S lens vì khi nâng cấp camera, lens này không dùng được cho full frame camera

Ủng hộ diễn đàn