Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] 3 bước để tạo hiệu ứng màu nước độc đáo

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi b0yHN_96, 26/11/12.

Lượt xem: 22,218

1. b0yHN_96 Thành viên cấp 4

Bài này em thấy cũng hay và dễ làm nên post
    Trong bài hướng dẫn này, chúng ta sẽ học phương pháp tạo ra một bức hình màu nước với chất liệu độc đáo, tất cả chỉ trong vòng có ba bước. Hình của chúng ta sau khi đã xử lý sẽ trong như thế này:

Bộ Brush tạo ra hiệu ứng màu nước (Watercolor) được dùng cho hình này có thể tải về miễn phí ở hai liên kết dưới đây:

Link 1

Link 2

Bước 1: Tạo chất liệu

Bức hình chúng ta sẽ dùng

Mở hình cần xử lý trong Photoshop: vào menu File -> Open.

Để tạo ra hiệu ứng, chúng ta cần chỉnh cho độ tương phản của hình lên cao hơn. Trước tiên, hãy vào menu Image -> Adjustments -> Desaturate hoặc nhấn Shift+U.

Sau đó, tiếp tục tăng độ tương phản với Levels. Vào Image -> Adjustment -> Levels. Cửa sổ Levels sẽ hiện lên. Ở dưới biểu đồ “Input Levels” sẽ có ba nút trượt màu đen, xám và trắng. Kéo nút trượt màu đen về phía phải, và nút trượt màu trắng về phía trái đến khi có được độ tương phản mong muốn (nút trượt màu xám giữ nguyên) rồi bấm OK để hoàn tất.

Để tạo ra chất liệu (Texture) cho bức hình, chúng ta sẽ dùng Brush tự tạo từ một đoạn chữ viết. Bạn có thể dùng phông chữ bất kỳ. Trong ví dụ này, phông chữ được dùng là Mutlu do nó có các hoa văn lượn sóng cầu kỳ.

Tạo ra một hình ảnh mới: vào menu File -> New. Trong cửa sổ New, chọn giá trị Width và Heigth đều là 700 pixel rồi bấm OK.

Lấp đầy hình với đoạn văn viết bằng phông chữ mong muốn: trên thanh công cụ chọn Text tool, đổi Font thành Multu, bấm vào hình rồi kéo thả để tạo ra một Textbox. Viết một đoạn văn vào trong Textbox đó rồi bấm Enter.

Tiếp theo, vào menu Edit -> Define Brush Preset để tạo ra một Brush mới có hoa văn như đoạn văn trên. Trên cửa sổ Brush name, đổi tên thành “Texture” rồi bấm OK.

Trở lại bức chân dung, bấm hai lần vào Background Layer rồi bấm OK để có thể thao tác trên Layer này. Tạo ra Layer mask cho Background layer bằng cách bấm vào biểu tượng ở thanh dưới của cửa sổ Layers.

Chọn Layer Mask vừa tạo bằng cách bấm vào biểu tượng của nó trên cửa sổ Layers.

Trên thanh công cụ, đổi màu thành đen rồi chọn Paint Bucket Tool và bấm vào bức hình. Toàn bộ bức hình sẽ được che khuất.

Đổi màu sắc thành trắng bằng cách bấm vào biểu tượng hoán đổi màu trên thanh công cụ.

Bấm vào Brush Tool trên thanh công cụ và chọn Brush vừa tạo. Hãy chắc chắn rằng Layer Mask vẫn được chọn. Lần lượt bấm vào từng mảng để lộ ra các phần của hình như mong muốn. Bạn có thể điều chỉnh giá trị Opacity để tạo hiệu ứng khác nhau.

Hình sau khi đã dùng Brush:

Bước 2: Thêm hiệu ứng màu nước (Watercolor)

Bây giờ, để tạo ra hiệu ứng màu nước, chúng ta sẽ dùng bộ Brush đã tải. Trên thanh tùy chọn Brush, bấm vào biểu tượng tam giác ngược để mở rộng, rổi bấm vào hình tròn bên cạnh giá trị Master Diameter, và chọn Load Brushes:

Trên cửa sổ Brush, chọn thư mục và các Brush cần chọn (đã giải nén trước) rồi bấm Load.

Tiếp theo, hãy tạo ra Layer mới: nhấn Shift+Ctrl+N. Trên thanh tùy chọn Brush, chọn các Brush đã load và bấm vào hình để tạo ra hiệu ứng màu nước tùy ý thích. Tuy nhiên, cố gắng đừng thêm quá nhiều vệt màu nước, để không làm mất sự tập trung của bức ảnh. Hình sau khi đã thêm các vệt màu bằng Brush:

Bước 3: Thêm màu sắc

Để thêm màu sắc, chúng ta sẽ tạo Gradient Layer. Nhấn chuột vào biểu tượng New Fill/adjustment Layer ở thanh dưới của cửa sổ Layers rồi chọn “Gradient…”.

Cửa sổ Gradient Fill sẽ hiện lên. Chọn các tùy chọn và màu sắc tùy thích rồi bấm OK để hoàn tất.

Cuối cùng, trên cửa sổ Layer, đổi Blending mode thành “Overlay”.

Hình của chúng ta khi đã hoàn thành:

Hình trên chỉ là ví dụ, và bạn có thể vận dụng phương pháp này (ví dụ, điều chỉnh chất liệu và màu sắc) tùy ý thích. Chúc các bạn có được những bức hình ưng ý và độc đáo!

...
    mgr, tuandesigner92, Hẻo Hóm Hĩnh43 người khác thích bài viết này.
  2. hoa_ki_long

hoa_ki_long Thành viên cấp 3

Hay quá bác ạ... like :like:
  3. TraGiang

TraGiang Thành viên cấp 2

tut hay, like cho bác :-bd
  4. cuongbom

cuongbom Mới đăng kí

Brush ở link 2 mất phí bạn nhé.... :)
  5. Tran Cuong

Tran Cuong Thành viên cấp 1

link 2 down ko được vậy bác
  6. Du Hi

Du Hi Mới đăng kí

link 2 mất phí bạn ạ :)
  7. Fuồi

Fuồi Thành viên cấp 1

Em cũng tập tành theo tut. Không có font của bác nên dùng tạm font này, nhìn giống đống bùi nhùi quá. Hì :P ẹ ẹ
    tuandesigner92, Cáo Điên, duclocht9 người khác thích bài viết này.
  8. Nguyễn Trường

Nguyễn Trường Thành viên cấp 2

Cái này là một dạng của Typography mà!
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Ý y cái tut này mình đang tìm đây này :x. Thanks chủ thớt nhé. Góp ý thêm là bài của chính mình up lên thì hình ảnh bạn nên đóng mác VDS vào cho thêm phần sinh động và được bản quyền hơn bạn nhé.
  10. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

link 2 tính phí thì tải link 1 thôi :)) thế thôi cũng thắc mắc
    mrphamcuong thích bài viết này
  11. khanh385

khanh385 Thành viên cấp 1

Mình làm tới phần Define Brush preset rồi mà sao ko nhấp đuợc, cái chữ "Define Brush preset" mờ mất tui rồi, ai giúp mình với
    hair yh thích bài viết này
  12. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

bạn để font chử bao nhiêu vậy?
  13. Bé Heo

Bé Heo Thành viên cấp 1

cám ơn tut của bạn nhé ^^
  14. Trịnh Đìng

Trịnh Đìng Mới đăng kí

hay quá! tks bạn nhé
  15. Nhím xù

Nhím xù Thành viên cấp 2

đã làm 6 tháng trước :))
  16. b0yHN_96

nhìn chưa ngệ thuật lắm vì ko rõ chữ vs cả nhìn đều quá :D
  17. Nhím xù

Nhím xù Thành viên cấp 2

hồi đó là làm theo mương 14. đang check lại kiểu này :))
  18. b0yHN_96

nghe mương 14 là biết r`:))
  19. bu0g.tayra

bu0g.tayra Mới đăng kí

20. hair yh

hair yh Mới đăng kí

sao làm mãi mà ko chuyển text thành brush được ta... ai giúp với

Ủng hộ diễn đàn