Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tut căn chỉnh ảnh trong veo, Không màu mè, đơn giản :D

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi mr.be, 5/8/13.

Lượt xem: 137,377

1. Bùi Hoàng Long

Bùi Hoàng Long Thành viên cấp 1

:D thank bạn
    mr.be thích bài viết này
  2. phong1881

phong1881 Mới đăng kí

bạn nói rất đúng... cần phải có sự giải thích trong bài viết tại sao phải làm bước này bước kia.. chứ như các bài khác cứ up tấm hình lên rồi chỉ kéo thế này thế kia mà không giải thích tại sao thì thôi làm chi nữa, coi hình chủ thớt đủ rồi.
    mr.be thích bài viết này
  3. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Ai không hiểu chỗ nào thì nói để mình giải thích thêm nha :)
  4. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

dù sao cũng rất hay, thank bác chủ
  5. voldermort28

voldermort28 Mới đăng kí

Tut rất hữu ích :D bạn có thể giải thích rõ cho mình phần histogram được không, phần đó giải thích mình chưa hiểu lắm ý nghĩa của những phần như là Black, White, Shadow, Highlight
    FMPmr.be thích bài viết này.
  6. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

voldermort28: trên 1 bức ảnh thì bạn phải biết vùng tối shadows là chỗ nào, vùng sáng là chỗ nào, nói về chân dung thì mình vd bức ảnh của mình, vùng tóc là Shadows, nếu bạn kéo quá lố biểu đồ histogram nó kéo về phía trái tức là vùng tóc đã bị bệt và ko còn chi tiết gì nữa, vùng sáng là váy trắng, bầu trời, tương tự nếu kéo White quá đà nó sẽ gây mất chi tiết vì bị lóa, căn sao cho đúng Sáng và tối là bức ảnh của bạn đầy đủ chi tiết.
    FMPsolku thích bài viết này.
  7. Sói Thống Lĩnh

Sói Thống Lĩnh Thành viên cấp 1

mình ko hiểu ở bước 2:
    mình chấm như bạn ko được, ko cố định lại được
    mình kéo lên bắt đầu từ điểm giữa thì ảnh bị dư sáng quá và màu đỏ xuất hiện ngày càng nhiều, kéo xuống thì hết màu đỏ nhưng ảnh bị tối và không thật.
    điểm giữa shadow và hightlight như bạn nói nằm ở giữa biểu đồ luôn hay nằm ở đâu ?

mình cám ơn :)
    luca thích bài viết này
  8. nhathoang93

nhathoang93 Thành viên cấp 2

cảm ơn bác chủ đã chia sẽ :D rất tuyệt :-bd
  9. NTDPhoto

NTDPhoto Thành viên cấp 1

Like bác.Rất đầy đủ.chuẩn không cần chỉnh!
  10. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Sói Thống Lĩnh, Sau khi làm đầy đủ bước một thì mới làm tới bước 2, bước 2 là lấy tương phản và độ sáng cho đúng, kéo mạnh thì xuất hiện vùng màu đỏ, nghĩa là cháy, kéo về lại khi thấy đủ sáng, thường thì kéo đến ko xuất hiện vùng màu đỏ thì mình kéo xuống tầm 10% nữa.
    Là cái điểm ỡ giữa đường cắt đôi Shadows với highlights đó bạn, nếu kéo ko đc thì coi lại bước 1 hoặc đưa thanh Tone Cruve của bạn cho mình xem nhé
    Sói Thống Lĩnh thích bài viết này
  11. phong1881

phong1881 Mới đăng kí

mình nghĩ trước khi kéo bạn nên chuyển qua "Custom" curve thì mới chấm được.
    Sói Thống Lĩnhmr.be thích bài viết này.
  12. Táo Trần

Táo Trần Thành viên cấp 2

Quá ưng luôn, rất chi tiết và dễ hiểu. Bài tut này làm m rõ thêm đc nhiều thứ. Cảm ơn bạn, chờ đọc tiếp tut của bạn nha! :)
    mr.be thích bài viết này
  13. KauBuonViAi

KauBuonViAi Thành viên cấp 2

thanks bạn :x
    mr.be thích bài viết này
  14. cutit

cutit Thành viên cấp 3

Ồ hay quá :D
    mr.be thích bài viết này
  15. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Ai ko hiểu hay thắc mắc cứ hỏi nha, cảm ơn mọi người đã theo dõi :)
  16. Panbeo

Panbeo Thành viên cấp 4

Bác ơi, cho e hỏi. Ở phần Camera Calibration của em, chỗ profile chỉ hiện có mỗi Embedded, k có Portrait. Bản của e là 5.2 RC down từ bác Hổ Báo Vietdesigner.
    Lúc e chỉnh phần detail cũng k hiện lên màu đen như bác, nó vẫn hiện nguyên ảnh nên e khó làm bật chủ thể lên quá. Có phải cài thêm j k ạ :(
    mr.be thích bài viết này
  17. Filbert Huynh

Filbert Huynh Thành viên cấp 1

hinh anh bi die rui up lai yh bac
  18. Sói Thống Lĩnh

Sói Thống Lĩnh Thành viên cấp 1

khi nào ra phần tiếp theo hả bác, hóng ghê :))
  19. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

Tut hay đó bác, mượn ảnh bác thực tập thử
  20. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Panbeo: Chụp file Raw mới hiện nha, file Jpg ko có đâu :)Giữ Alt trên bàn phím rồi kéo chuột chứ ko fai là ấn 1 cái Alt rồi kéo đâu :)

Ủng hộ diễn đàn