Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Hướng dẫn blend màu trong veo bằng photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Kendy Duy Anh, 14/8/16.

Lượt xem: 26,865

1. Kendy Duy Anh Mới đăng kí

Như tiêu đề sau đây mình xin hướng dẫn và chia sẻ preset blend màu ảnh trong veo bằng camera raw trên photoshop, Đối với các bác chưa cài camera raw và đối với cs6 muốn bật camera raw lên thì các bác tham khảo trên mạng giúp em nha :)
    Đầu tiên các bác mở camera lên và thêm hình muốn chỉnh sửa:

Sau đó giao diện của camera raw sẽ như hình bên dưới, em đã có preset sẵn nên áp dụng luôn, các bác tải preset làm trong ảnh tại đây => [LOCK]https://www.fshare.vn/file/G3RASY4EC9YT[/LOCK] Preset trong veo ảnh và áp dụng ngay như em nhé, hình minh họa bên dưới

Mới bước đầu tiên là hình trong khá nhiều rồi :) Bước tiếp theo là lấy nét cho ảnh, các bác xem hình dưới rồi em chú thích sau nhé:

Các bác để ý mấy cái mũi tên, Amount là tăng giảm độ nét, còn masking là chọn vùng lấy nét, các bác nhớ giữ phím Ctrl nhé.
    Bước tiếp theo tùy vào cảm nhận của mỗi người nếu muốn điều chỉnh từng màu riêng lẻ các bạn xem hình bên dưới về điều chỉnh màu, tăng giảm bão hòa màu, và độ sáng của màu:

Ở đây mình chụp ngoài trời thiên nhiên nên cố tình cho hình ám xanh một chút, nếu muốn ám màu nào các bác kéo thanh màu đó theo ý thích nhé.
    Tiếp theo nếu muốn hình có màu da hơi ám hồng chút, các bác xem hình bên dưới nhé

Cái thành Huế các bác kéo sáng màu đỏ hồng và tăng độ bão hòa (saturation chút) để hình hơi ám hồng nhé.Bước tiếp theo, nếu muốn tạo hiệu ứng nắng cho hình các bác xem chú thích ở hình dưới ạ

Chú ý là ở thanh nhiệt độ màu ta kéo sang bên phải có màu vàng (vì nắng có màu vàng mà ) trường hợp nếu đó là đám mây thì các bác kéo sang bên trái là màu xanh da trời nhé.
    Đến đây cơ bản hình đã xem, mời các bác xem hình trước và sau sửa nhé :)

và sản phẩm
    Đây là bài hướng dẫn về photoshop, nếu máy bạn không có photoshop mà chỉ có Lightroom thì các bạn theo dõi bài viết hướng dẫn blend màu trong veo bằng lightroom nhé.
    => http://forum.vietdesigner.net/threads/tut-huong-dan-cach-blend-mau-trong-veo-bang-lightroom.116473/

cám ơn các bạn đã theo dõi :)

Nguồn :kynangcanthiet.com

...
    hoandsgtienart thích bài viết này.
  2. Kendy Duy Anh

Kendy Duy Anh Mới đăng kí

chỗ nhấm giữ Ctrl đổi thành nhấn giữ phím ALT nha cả nhà
  3. Nguyễn V Đức

Nguyễn V Đức Thành viên cấp 1

bật camera raw trong pts cs 5 thì ở chỗ nào ạ ?
  4. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

anh đang dùng bản cs6 nào vậy anh cho em xin link down được không anh
  5. Kendy Duy Anh

1993tantai thích bài viết này
  6. Kendy Duy Anh

7. Lonely_Wolf

Lonely_Wolf Mới đăng kí

Kendy Duy Anh cảm ơn bác, mình dùng camera raw đã lâu, nay mới biết thêm 1 mẹo mới, dùng Alt ngay chỗ Mask để làm nét phần muốn làm nét :D Nhưng bác có thể cho em hỏi thêm, cũng ngay phần đó có cách nào chọn nét từng phần không ạ ? Nghĩa là thay vì kéo tăng / giảm mask thì sẽ nét vừa và nét mạnh tùy mình, nhưng giờ em muốn chỉ cho nét khuôn mặt và người, còn background phía sau không cần nét thì làm cách nào ạ ?!

Thanks !
    Kendy Duy Anh thích bài viết này
  8. buihoanglan

buihoanglan Mới đăng kí

Cảm ơn bác nhé. Lưu vào để làm nào.
  9. along2015

along2015 Banned

Đã note, cảm ơn bác nhiều, hình làm mãu mà đẹp và chất quá
  10. Kendy Duy Anh

Lonely_Wolf bạn dùng selcettion tool hay pen tool chọn vùng muốn nét rồi vào filter->sharpen->unsharpen mask xem
    Lonely_Wolf thích bài viết này
  11. Kendy Duy Anh

12. Lonely_Wolf

Lonely_Wolf Mới đăng kí

Kendy Duy Anh thanks bác, mình hiểu rồi :D Mà bác cho mình hỏi, bác có dạy photoshop chỉnh sửa ảnh và blend màu không ? Mình muốn học và tìm hiểu cái này sâu hơn, nếu có bác cho mình đăng ký học nhé, hoặc nếu không mở lớp thì bác có thể dạy riêng cho mình được không ? :D

Thanks bác!
  13. Ngọc Anh Nguyễn

Ngọc Anh Nguyễn Thành viên cấp 2

Bạn cho mình hỏi cái đoạn bạn nói: Sau đó giao diện của camera raw sẽ như hình bên dưới, em đã có preset sẵn nên áp dụng luôn, các bác tải preset làm trong ảnh tại => Preset trong veo ảnh và áp dụng ngay như em nhé, hình minh họa bên dưới
    p/s:Hình như nó bị lỗi hay sao mà mình dowloand về cài không được. Bạn kiểm tra lại giúp mình cái Preset trong suốt bạn cho có bị lỗi không nhé! mà Cái Preset làm trong ảnh mình chỉ cần dowloand của bạn về và nhấn trực tiếp cài là nó tự động vào photoshop luôn đúng không bạn. Thanks bạn nhiều.
  14. Kendy Duy Anh

Lonely_Wolf thích bài viết này
  15. Kendy Duy Anh

Ngọc Anh Nguyễn preset tải bình thường mà bạn, nếu không tại được bạn tải lại nhé. bạn cho mình hỏi bạn máy bạn đã có camera raw chưa ^_^

Ủng hộ diễn đàn