Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] Chia Sẻ Cách Tạo Light Beams (Chùm Sáng) Cho Ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Hien.Nguyen.PhLr, 23/2/14.

Lượt xem: 13,700

1. Hien.Nguyen.PhLr Mới đăng kí

[ Tutorial] Chia Sẻ Cách Tạo Light Beams ( Chùm Sáng) và Toning (Lên Màu) Cho Ảnh
    facebook.com/henry.nguyen.nt​
    Chào gia đình Vietdesigner,
    Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn một trong những cách tạo Light Beams ( chùm sáng) và Toning (lên màu) cho ảnh.
    Tác giả: Mình là Hiền (Tờ Rai nhé), thành viên "mới" của diễn đàn. Đam mê về nhiếp ảnh và Photoshop, trình độ Amateur nhưng có máu học hỏi và chia sẻ những gì mình đã biết!!
    Nguồn: Tự học - PhLearn, một Youtube Channel dạy về Photoshop và Nhiếp Ảnh - mình rất khuyến khích các bạn subscribe và theo dõi kênh này.
    Mức độ: Photoshop Cơ Bản
    Thời gian: 10-15p
    Stock: Nobita Photography - (Đã xin phép)
    Link Dropbox Folder: Tất cả các bước và Stock đều ở đây, các bạn đã vững Photoshop muốn xem hình cho tiết kiệm thời gian thì click link dưới nhé:
    dropbox.com/sh/y06xienl3vr5nfh/8GHXyPB1nb

Đây là bức ảnh gốc và ảnh sau chỉnh sửa (Before - After):

OK!! Bắt đầu nhé
    Step 1: Ý tưởng - Những mũi tên là hướng chùm sáng mình muốn tạo ra, và để tạo chiều sâu cho không gian ảnh và "ấn tượng" hơn mình sẽ "màu mè" xí bằng cách xoá đi phần đánh dấu "X".

Step 2: Ta được ảnh như sau, bước này mình không làm trong Tutorial vì không phải trọng tâm chủ đề muốn chia sẻ và các Tutorial khác đã có hướng dẫn rồi (Các bạn có thể bỏ qua, không sao cả). Trong ảnh này mình đã dùng Brush - Sample màu - Tô lên vùng mình muốn xoá đi.

Step 3: Tạo Nguồn Sáng - Chúng ta tạo nguồn sáng cho ảnh bằng cách dùng Curves + Brush như 2 hình dưới đây.
    *Lưu ý phần Mask trên Curves thứ 2: Các bạn bôi trắng phần trung tâm sáng nhất và lan rộng ra xung quanh cho nó "thực" nhé.

Step 4: "Làm sạch" Nguồn Sáng - Nếu có vật "vớ vẩn" gì đấy ngay phần nguồn sáng... DIỆT thẳng tay các bạn à ;). Các bạn có thể dùng Brush hoặc Clone Stamp hoặc Patch Tool... nhiều lắm cơ!!

Step 5: Lấy Mẫu Màu Cho Chùm Sáng - Dùng công cụ Eyedropper Tool để lấy mẫu màu, làm như các bước 1 - 2 (click chuột) sẽ được như 3 nhé.

Step 6: Tạo layer mới (Win: Ctrl Shift N; Mac: Command Shift N), chọn Brush (Ấn B) và chỉnh thông số như hình (Opacity/Flow/Hardness tất cả 100%) và chấm như hình dưới.
    *Lưu Ý: Chấm thì Free Style nhé, thích to - nhỏ tuỳ ý các bạn B-), thích là nhích thôi không cần suy nghĩ nhiều. Nhưng vòng tròn càng lớn thì tia sáng sẽ càng rộng nên theo kinh nghiệm: Nhỏ nhiều nó ảo hơn, lớn vài cái là ổn.

Step 7: Vẫn layer vừa tạo, dùng Gaussian Blur và Motion Blur như hình và ... Phép Màu xuất hiện :-B
    *Lưu Ý: Thông số thay đổi tuỳ theo ý các bạn nhé, vì ánh sáng qua nước nên mình sẽ để nó mờ hơn. Ánh sáng trong rừng sẽ rõ nét hơn khi qua các tán lá cây.
    Gaussian Blur: 15-20% (Tuỳ chỉnh, thông số mang tính chất tham khảo)

Motion Blur: (Tuỳ chỉnh, thông số mang tính chất tham khảo)
    Angle: -90 -> -75
    Distance: 1100 - 1250 px

Step 8: VÂNG!! Phép Màu đã xuất hiện :-B Nếu các bạn muốn thêm tia sáng thì cứ làm y chang bước 6 + 7, muốn ít các tia sáng lại thì xoá đi rồi lại làm theo bước 6 + 7. Có thể Resize tuỳ ý vì là layer mới mà, ko ảnh hưởng tới hoà bình của các layers còn lại. Hình dưới mình đã thêm chùm sáng vào cho ảnh thêm đặc sắc.
    *Lưu ý: Để hình ảnh "thực" hơn, các bạn đừng tạo chùm sáng theo chỉ 1 chiều nhé (phần Angle trong Motion Blur), đa chiều sẽ thực tế hơn nhé, và tạo chút 3D nữa ;)
    *Tuỳ Chọn: Phần này hơi nâng cao đó là layer mask cho phần chùm sáng. Các bạn không nên để ánh sáng đi qua mặt mẫu vì điều đó "không thực tế", mặt mẫu cuối xuống như vậy thì ánh sáng khổng thể đi qua được, nên dùng brush xoá đi nhé. Những phần nào của mẫu mà hướng phía mặt nước thì có ánh sáng "chạm tới" được, hướng xuống thì không nên có. Thậm chí mặc dù có thể ánh sáng ở trước mẫu khi chụp thì cũng không nên để vì làm mờ mẫu mất.

Step 9: OK!! Toning xí nhìn cho nó màu mè nhé, ánh sáng qua nước phải có màu nước xí nó mới "thực" chứ :-B Thông số như hình dưới nhé.
    Black & White, Blend Mode: Overlay, Opacity: 5-10% - Mục đích: Tăng tương phản

Levels:
    Channel RGB: 39 - 1.00 - 249 / Output: 0 - 255 (Kéo vùng tối & sáng lại để tăng tương phản cho ảnh)

Channel Red: 0 - 1.00 - 255 / Output: 21 - 255 (Đổ chút đỏ vào vùng tối)

Channel Blue: 0 - 1.00 - 255 / Output: 23 - 231 (Đổ màu xanh vào vùng tối - Đổ màu vàng vào vùng sáng)

OK!! Với 1 xí Filter -> Lens Correction -> Custom -> Vignette
    Amount: -35
    Midpoint: +70
    Vậy là chúng ta có sản phẩm như sau:

Nên áp dụng chùm sáng ở đâu?
    - Trong rừng, cho chùm ánh sáng đi qua các tán lá cây
    - Dưới nước (như ảnh trên)

Cám ơn các bạn đã theo dõi! Vì là tutorial đầu tay nên không thể thiếu sai sót, mong các bạn bỏ qua. Nếu bạn nào có cách khác hay hơn và nếu một trong các bước của mình có lỗi thì góp ý cho mình thêm nhé.

Nếu áp dụng được vào hình ảnh của các bạn thì post lên ở dưới mục comments để anh em cùng chia sẻ và thảo luận thêm nhé.

Kết bạn và Giao lưu và Giải đáp thắc mắc và Nhờ làm ảnh và vv.vv..vvv :
    Facebook: facebook.com/henry.nguyen.nt
    Flickr: (Updated...)
    Gmail: hien.nguyen.phlr@gmail.com
    ========================== END ==============================

...
  2. cásấu

cásấu Thành viên cấp 3

tut hay bac 3:)
    Hien.Nguyen.PhLr thích bài viết này
  3. Montgomery1833

Montgomery1833 Thành viên cấp 2