Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] Phong cách Vintage của những năm 60

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi Nguyễn Trọng Hiếu, 19/8/12.

?

Các bạn có theo kịp tut không ?

1. 62.5%
  2. không

10.0%
  3. Thích những tut đơn giản thôi

20.0%
  4. Thích Action để mang về tự mày mò

7.5%

Lượt xem: 21,310

1. Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

Ok,chúng ta bắt đầu luôn nhé
    Mục tiêu của ngày hôm nay

Công cụ : Photoshop (of course )
    Yêu cầu của tut : thường là những bức chụp mẫu đằng sau là nền trắng, sẽ dễ làm hơn còn ko thì phải crop ra rất mệt
    Những thứ cần thiết :
    Stock : http://www.mediafire.com/?8438vpfvhk8bhkr
    Vào việc luôn

Bước 1 : Mở ảnh, tạo luôn Layer mới, tổng là 2 layer, ẩn layer vừa tạo, tô trắng layer gốc

Bước 2 : chuyển đen trắng cho layer trên bằng cách chọn layer copy rồi vào Image/ Adjustment/ Black and white rồi Ok luôn

Bước 3 : Vẫn layer copy, vào image / adjustment / brightness & contrarst , tinh chỉnh sao cho da mẫu thành màu trắng hoặc gần trắng

Bước 4 : Ctrl + J để nhân đôi layer đó, ta có tổng cộng 3 layer, chọn layer trên cùng (layer copy 2) rồi vào Filter / Filter Gallery / WaterColor , tinh chỉnh cho phù hợp rồi Ok

Bước 5 : tạm thời ẩn layer đó đi ( ấn vô con mắt cạnh layer ý ) rồi chọn layer dưới và vào Image / Adjustment / Threshold , tinh chỉnh cho phù hợp ( ko nên để đen quá vì nó còn trộn vs layer trên )

Bước 6 : Hiện lại layer vừa ẩn rồi chọn layer đó, để chế độ hòa trộn là Mutiply, sau đó các bạn giữ ctrl để chọn cùng lúc 2 layer trên, click chuột phải vào layer chọn Merge layer

Bước 7 : Các bạn down hình đây về
    https://www.google.com.vn/search?num=10&hl=en&site=imghp&tbs=isz:lt,islt:2mp&tbm=isch&q=colourful abstract paintings&revid=641567380&sa=X&ei=4KgwULncL4qbmQWhqYGYAQ&ved=0CEIQgxY&biw=1429&bih=1004
    Có rất nhiều hình để chọn lựa, tùy các bạn mình sẽ chọn môt hình mình thích, sau đó các bạn down về và mở ra trên PS,chọn bức vừa mở ấn Ctrl + A và ấn tiếp Ctrl + C ,sau đó quay trở lại bức đang làm và ấn Ctrl + V

Bước 8 : Chọn layer mình vừa merge ( Layer đen trắng ) đồng thời ẩn layer màu nước, ấn Ctrl + A và tiếp Ctrl + C sau đó hiện và chọn lại layer màu nước và tạo 1 vector mask ( ấn vô nút bên dưới con chuột đang chỉ )

Bước 9 : giữ nút alt và ấn vào cái icon màu trắng cạnh icon màu của layer màu nước, ta sẽ chỉ nhìn thấy màu trắng

Bước 10 : Ấn Ctrl + V và ấn tiếp Ctrl + I

Bước 11 : chọn lại icon màu nước ở layer mày nước, đồng thời ẩn layer đen trắng đi

Bước 12 : Chọn một back ground bạn thích ( độ phân giải lớn hơn 1900 x 1200 ), có thể chọn ở link :
    https://www.google.com.vn/search?num=10&hl=en&site=imghp&tbs=isz:lt,islt:2mp&tbm=isch&q=colourful+abstract+paintings&revid=641567380&sa=X&ei=4KgwULncL4qbmQWhqYGYAQ&ved=0CEIQgxY&biw=1429&bih=1004#hl=en&site=imghp&tbs=isz:lt%2Cislt%3A2mp&tbm=isch&sa=1&q=grunge+wall&oq=grunge+wall&gs_l=img.3..0l10.1032698.1037845.0.1038050.27.17.4.0.0.4.872.4779.3-2j2j4j1.9.0...0.0...1c.CMXzEgKMpao&pbx=1&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_cp.r_qf.&fp=404e4c0eba068884&biw=1429&bih=1004
    Sau đó cũng như bức màu nước ta mở ta trong PS rồi chuyển sang bức đang làm…… xong thì để chế độ hòa trộn của layer này là Linear Burn hoặc chế độ nào bạn thích, rồi ta được thế này :

Thêm một chút text tiếc là ta sẽ được

Tái bút : Một số bạn đã biết là có 1 tút khác giống như thế này, thực sự là mình đã học từ tut đó, nhưng mình đã biên tập và chỉnh sửa lại một số thao tác cho chính mình sao cho hiệu quả và có thêm sự lựa chọn cho các bạn, mong rằng các bạn sẽ chấp nhận bài viết này, mình sẽ cố gắng kết hợp các tut để tạo ra những bức ảnh khác và cùng chia sẻ với mọi người

Thân

...
    KuHit, Dương Pin, gahonvit0714 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bạn đã bắt đầu viết tut rất chuyên nghiệp rồi đó! Tuy nhiên để cho chuyên nghiệp hơn thì nên bold đậm những keyword trong bài tut để nhiều ng có thể xem dễ dàng hơn những điểm cần nhấn mạnh!
    hieutu thích bài viết này
  3. Nguyễn Trọng Hiếu

Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

Ừm :)
  4. lilynn

lilynn Mới đăng kí

Tut bổ ích :x Ủng hộ bạn :-bd
  5. robby_zycky

robby_zycky Thành viên cấp 2

:x Đã có. Bác làm nhanh quá ;))
  6. fire.Nguyễn

fire.Nguyễn Thành viên cấp 1

Tust khá ấn tượng nhưg mất hết nét..... :D gà gà nhưg nhận xét chút hjhj
  7. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

bạn up file psd lên được không, sao mình làm như tut mà nó nhìn ko ra được nhỉ :-s
  8. Nguyễn Trọng Hiếu

bạn làm đến bước mấy rồi và vấn đề của bạn là gì ? :)
  9. mr_minh_269

ảnh stock của bạn là mẫu có màu tóc trắng bạch kim nên làm theo tut thì đẹp, nhưng ảnh của mình mẫu tóc đen, đến bước 4-5 thì chỉnh kiểu gì cũng khó vì nếu để tóc đen ít thì cả khuôn mặt gần như trắng xóa hết, còn nếu để nhìn rõ mặt thì tóc bệt 1 mảng đen xì =.,=
  10. Nguyễn Trọng Hiếu

theo mình thì bạn nên khoang vùng tóc của mẫu (khoang tương đối thôi ) rồi chỉnh threshold riêng :) như thế thì nó sẽ hài hòa hơn, còn nếu bạn muốn bạn gửi cho mình ảnh mình sẽ xử lí hộ :)
  11. mr_minh_269

Mình làm được mỗi thế này :(
    .
    .
    .
  12. Nguyễn Trọng Hiếu

ok thế này nhé, cơ bản là bạn nắm bắt đc tut rồi, nhưng mình nghĩ rằng bạn nên lựa chọn một cái Background khác nó sáng hơn hoặc màu khác như cái của mình chẳng hạn, tóc của mẫu cũng là màu đen, chính vì vậy nên chọn màu của tóc tươi sáng hơn, coloful hơn.
    mr_minh_269 thích bài viết này
  13. Lucien

Lucien Thành viên cấp 1

Các bạn nên chọn những ảnh stock có độ tương phản cao, mảng sáng tối đan xen rõ ràng sao cho nổi hình khối của nhân vật thì lúc đơn giản hóa bức hình mới đẹp được. Phù hợp nhất là những ảnh chỉ có một nguồn sáng.
    mr_minh_269Nguyễn Trọng Hiếu thích bài viết này.
  14. Nguyễn Trọng Hiếu

Giải thích chuẩn men :D
    Hangpt thích bài viết này
  15. hà điệu

hà điệu Thành viên cấp 3

Bước 8 : Chọn layer mình vừa merge ( Layer đen trắng ) đồng thời ẩn layer màu nước, ấn Ctrl + A và tiếp Ctrl + C sau đó hiện và chọn lại layer màu nước và tạo 1 vector mask ( ấn vô nút bên dưới con chuột đang chỉ )

t
    ới đây thì e tịt :-s tạo vector mask như thế này :((
  16. Nguyễn Trọng Hiếu

ở góc dưới bên phải, nút bên phải chữ fx
  17. hoanghieu313

hoanghieu313 Mới đăng kí

làm sao để viết text như bác vậy,chỉ em đi
  18. Nguyễn Trọng Hiếu

Mình đang ko ở nhà nên ko có tên font, đơn giản lắm, bạn chỉ cần đặt ngang dọc thôi mà :)
  19. hoanghieu313

hoanghieu313 Mới đăng kí

tại em mới biết pts có mấy ngày nên chả biết làm như nào =)),cái chữ vintage của bác viết như nào ạ
  20. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

chèn wate mark kiểu gì mà ra sau đc taskbar thế

Ủng hộ diễn đàn