Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hãy giúp minh !!! HELP........................

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi meoisme, 3/12/12.

Lượt xem: 3,352

1. meoisme Mới đăng kí

Không hiểu sao Photoshop của mình lại bị lỗi về hình ảnh. Mở 1 file mới và paste một hình ảnh bất kỳ, sau đó Ctrl+T phóng to hoặc thu nhỏ hình lại thì hình bị mờ đi rất nhiều và xuất hiện răng cưa nếu Ctrl + nó ra nhìn cho rõ.
    Lúc đầu mình nghĩ là do hình ảnh có độ phân giải thấp nên lấy hình khác mới chụp bằng máy ảnh 10.0 nên độ phân giải khá cao và làm tương tự thì hình vẫn mờ đi cho dù là phóng to hay nhỏ, tiếp tục thu nhỏ rồi phóng to hình đó thêm vài lần thì ôi thôi không còn tin được nó là hình gốc, mờ và toàn răng cưa. Mình đã cài đi cài lại Photoshop, rồi thử luôn bản CS2, CS3, CS4, CS5 thậm chí cài lại Win, vẫn vô vọng.
    Mình đang hoàn thành gấp đồ án quảng cáo mà bây giờ hình ảnh như vậy, hỏi khắp nơi không ai biết lý do. Vậy mong rằng có bạn nào biết khắc phục xin hãy giúp mình. GẤP LẮM RỒI !!!
    Yahoo của mình : uyennhi_wonder@yahoo.com
    Sđt : 01265 823783
    Help.............. T__T

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bạn chưa đọc nội quy box Hỏi đáp àh? Muốn nhờ vả hỏi đáp cái gì phải nói rõ ngay ở tiêu đề chứ? Ko có chuyện Giúp mình, help me hay gì gì đấu nhé :)
    meoisme thích bài viết này
  3. Silent

Silent Thành viên cấp 0

cho luôn cả hình và info để tạo động lực cái nào :))
    j/k
    ak, mà thử Smart Object chưa ;)
  4. evyl spirits

evyl spirits Thành viên cấp 2

Do ảnh chứ do j phần mềm:)
  5. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

Thứ nhất khi dùng lệnh Ctrl+T khác với khi bạn Ctrl +.
    Ctrl+T là bạn tăng size ảnh, còn Ctrl + chỉ là phóng to vùng làm việc thôi.
    thứ 2 khi bạn Ctrl+T và kéo lớn lên với kích thước phù hợp rồi thì bạn phải nhấn enter để hoàn thành việc thay đổi kích thước ảnh, lúc đó ảnh sẽ ko bị răng cưa hay mờ nữa.
  6. Nguyên Quý

Nguyên Quý Thành viên cấp 1

Thêm cái chuyển sang Smart Object nữa là ok.
  7. meoisme

meoisme Mới đăng kí

Minh mới tham gia nên chưa rành thông cảm nha.
    Hình ảnh thì ko bị lỗi gì cả, mình test qua máy khác rồi.
    Mình đã Ctrl+T xong kéo nhỏ hình lại thì nó cũng mờ đi nhìu nên mới Ctrl + ra xem cho rõ thì mới thấy răng cưa bạn ơi. Để mình vào chụp lại rồi up lên cho mấy bạn hỉu nha.
    debuchy thích bài viết này
  8. meoisme

meoisme Mới đăng kí

Smart Object la gì bạn nói rõ hộ mình với.
  9. thanhluan

Smart Object là đối tượng thông minh, nó chứa bên trong nội dung gốc của các layer, hình ảnh, vector. Nó cho phép bạn thực hiện chỉnh sửa không ảnh hưởng tới layer, hình ảnh, vector gốc.
  10. meoisme

meoisme Mới đăng kí

Sorry Ad nha, mình sẽ rút kinh nghiệm lần sau.
    mình post chưa đc 20 bài nên ko úp hình đc có bạn nào giúp mình up hình đc ko, Pm yahoo mình nhé uyennhi_wonder@yahoo.com Cảm ơn mấy bạn.
  11. meoisme

meoisme Mới đăng kí

bạn hướng dẫn mình làm nó đc ko #:-s
  12. thanhluan

Quăng ảnh vào photoshop chọn layer ảnh, chọn menu layer->chọn Smart Object -> chọn convert Smart Object
  13. meoisme

meoisme Mới đăng kí

ah mình làm đc rồi nhưng mình vẫn chưa hiểu sao phải khổ vậy vì trước giờ muốn thu nhỏ hình hay kéo lại kích thước đầu đâu cần làm vậy mà hình ảnh vẫn giữ nguyên chất lượng.
    Minh thử cả với text. Thu nhỏ nó lại rồi kéo to về kích thước đầu, cũng bị mờ đi và răng cưa.
    Giờ ko lẽ cứ làm layer nào cũng phải Smart Object nhỉ ~X(
  14. thanhluan

Nếu chỉ ngồi nói không thế này thì thánh cũng không giải thíc, và lý giải cho bạn được đâu.
  15. Silent

Silent Thành viên cấp 0

teamview... loading
    secret.mfmlmeoisme thích bài viết này.
  16. meoisme

meoisme Mới đăng kí

Mình thấy cũng không biết giải thích thế nào nữa mà cũng chỉ có máy của mình bị vậy. Dù sao thì cũng khắc phục đc tạm thời cho qua giai đoạn gian nan này. Còn để triệt để chắc phải nghiên cứu thêm thật nhiều @-)
    CHÂN THÀNH CÁM ƠN BẠN NHIỀU. Mai mốt mình gặp rắc rối hỗ trợ mình nữa nha Hihi.
    Mình cũng xin cám ơn mọi người đã quan tâm, đã đọc và góp ý với mình.
    THANK YOU !!! <3 <3<3 <3<3 <3
    secret.mfml thích bài viết này
  17. ByGu

ByGu Thành viên cấp 2

Việc bạn Ctrl + T đã làm thay đổi các pixel hình đi rất nhiều.
    Cứ tưởng tượng nếu bạn có 1000px. Khi Ctrl + T phóng to hay thu nhỏ hình, PS sẽ thêm vào loại bỏ bớt các pixel khỏi bức ảnh để làm nó to ra hoặc nhỏ lại. Tất nhiên sẽ làm ảnh hưởng khá lớn tới chất lượng hình.
    Từ phiên bản Cs3, Ps đã có công cụ Smart Object. Khi bạn dùng Smart Objec, đối tượng làm việc trên bức hình sẽ biệt lập với đối tượng gốc. Tức là bạn có phóng to, thu nhỏ, cắt xén,... đối tượng làm việc vẫn sẽ không ảnh hưởng gì tới đối tượng gốc. Rất lợi hại!
  18. meoisme

meoisme Mới đăng kí

Mình cũng biết là pixel bị thay đổi nhưng mà trước giờ mình sử dụng thì chất lượng hình ảnh giảm ko đáng kể còn khi mình test với máy mình nếu ảnh gốc 10đ khi Crl+T xong còn đc 3đ thì thật vô lý :(( Nhưng nhờ vậy mà mình biết thêm đc về Smart Object , xui nhưng cũng còn hên phải ko nhỉ. Lại yêu đời rồi, yêu mọi người quá. Cám ơn, cám ơn :x
  19. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Cái lỗi này là do ảnh. Lỗi thường gặp. Chẳng có gì lạ mà phải hỏi đáp cả bạn ạ. Có move nó nhỏ thì căn vừa rồi move chứ đừng move nhỏ quá rồi lại kéo lên để rồi bị hỏng là đương nhiên.
  20. meoisme

meoisme Mới đăng kí

khi mà bạn ghép hình làm sao mà chỉ với 1 lần move mà chuẫn đc , nhưng ko sao giờ nhờ mọi người hỗ trợ mà mình khắc phục đc 1 phần ;;)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn