Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin tư vấn gấp, FPT Arena, Maacviet Arena hay ADC Academy?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Perlen, 5/8/15.

Lượt xem: 5,784

1. Perlen Mới đăng kí

Xin chào mọi người, mình hiện là sinh viên nội thất Tôn Đức Thắng, học nội thất theo ý muốn gia đình nhưng lại có hứng thú với đồ họa hơn. Hiện tại mình muốn tìm một trung tâm đào tạo đồ họa chuyên nghiệp và uy tín, nhưng quá nhiều sự chọn lựa nên mình vẫn chưa quyết định được.

Sau khi xem xét nhiều topic thì mình thấy như sau:
    _FPT Arena được lựa chọn nhiều nhất vì lâu đời, cơ hội việc làm nhiều, hoạt động sôi nổi,...
    _Maacviet tuy mới mở nhưng cũng được khen về chất lượng rất nhiều
    Nhưng cái mình phân vân ở đây là mình nghe đồn ( nghe trên mạng thôi chứ thực sự mình ko quen ai học ở 2 trung tâm này hết) FPT Arena HCM chất lượng ko tốt như Hà Nội, mà cũng ko còn được như ngày xưa nữa, do thầy hiệu trưởng gì đó bất đồng nên mở Maacviet, đồng thời kéo theo 1 đội ngũ giảng viên bên FPT Arena qua đó? Chuyện này có thật ko ai đang học ở FPT thì cho mình biết với. Thực sự thì mình ko biết phải lựa chọn trung tâm nào.

Và gần đây thì mình mới phát hiện thêm ADC Academy, tiền học thì cũng ngang ngửa mà bằng cấp thì ko cũng ko có hỗ trợ giới thiệu việc làm cho học viên sau khi kết thúc khóa học, nhưng mà mình xem chương trình dạy ở đây thì rất là hay, bên này thiên về nghệ thuật với sáng tạo kiểu quái quái mà chất, vì mình có năng khiếu mỹ thuật nhiều hơn là lập trình web quản trị j đó. Nhưng mà kỹ năng giao tiếp với năng động thì mình hơi yếu, bên ADC chắc ko có nhiều phong trào như bên FPT rồi, mình cần rèn thêm khả năng làm việc, vả lại học xong mà ko có việc làm nữa thì chết tiền, lại ko có chứng chỉ j nữa thì khó xin việc. Ai đã từng học ở ADC thì cho mình xin ý kiến nhé, mình chân thành cảm ơn rất nhiều.

...
  2. huythienhoang

huythienhoang Mới đăng kí

Hi chào bạn.
    Mình hiện là sinh viên MaacVietArena
    Theo cảm nhận của mình mình sẽ phân tích 3 trung tâm như sau mình ko bên vực trung tâm nào hết:
    Đầu tiên FPT Arena cùng thuộc hệ thống aptech ấn độ thì có thể nói là giáo trình cũng như maacviet ngoài giáo trình ra mình ko bít có thêm môn phụ ko.
    Thứ 2 maacviet arena cũng là cùng giáo trình bên ấn độ nhưng đc hiệu trưởng thầy Thơ bổ sung khá nhìu môn phát triển tư duy chứ ko phải học phần mềm ko.
    Cả hai hệ thống này đa phần là có chung thầy cô dạy
    Mình nói đa phần nhé chứ ko nói tất cả.
    Và bởi mình đang học maacviet nên mình bít, trung tâm này luôn có những thông báo tuyển việc làm được gắn trên bản thông báo và ưu tiên cho học viên tại đây
    Cuối cùng ADC Thì mình khuyên bạn ko nên học vì mình có 1 người bạn học ở đây rồi và rồi nghỉ học rồi.
    Thân!
  3. nhatcongtu524

nhatcongtu524 Mới đăng kí

Cái này mình chưa biết rõ, để mình tìm nguồn tư vấn.
  4. beer_m

beer_m Mới đăng kí

Mọi người có ai đã học ở ADC & Polyart rồi cho mình nghe cảm nhận về nội dung giáo trình đc ko ? (Bỏ qua vụ quan trọng vẫn là tự hoc v..v nha). Cảm ơn mọi người nhiều
  5. Joey Tran

Joey Tran Mới đăng kí

Tui đang học ở ADC, tui không chê hay không khen mấy trung tâm còn lại nha, đây chỉ là ý kiến tui thấy sao nói vậy khi học ở ADC thôi.

Điểm trừ:
    - Tiền hơi cao
    - Không gian hơi nhỏ
    - Không có những hoạt động chính qui như các trường đại học
    - Không dạy phần mềm

Điểm tui thích nhất tại ADC
    - Dạy thiết kế bằng tư duy, có nghĩa là bạn sẽ được dạy cách bạn làm sao để tạo ra nó 1 cách đúng nhất, chứ không phải đẹp nhất. Là bạn được dạy phải suy luận bằng đầu và trên giấy trước khi bắt tay vào mở phần mềm để làm. Đa số môn học nào cũng vậy.
    - Ở đây tuy chỉ dạy tư duy, không dạy phần mềm, nên tạo cơ hội cho bạn nào thích được làm giáo viên, đứng lớp thì sẽ được đứng lớp dạy phần mềm, hỗ trợ lẫn nhau, còn tạo thêm thu nhập lol ít mà dui
    - Không gian đây hơi nhỏ, nhưng ai hay lên đây thì quen mặt hết, có game gì thì bu lại chơi, ai đang tập đàn thì bu lại hát, ai đang vẽ thì bu lại ngồi luyện chung.
    - Không có hoạt động chính quy như nhà trường, nên phải tự phát, thì tụi tui đã có vài hoạt động nhự đá banh (chiều t6 hàng tuần), cầu lông (sáng t4 hàng tuần), và boardgame thì lúc nào cũng có nha....
    - Giáo viên: tuy ở đây ít ai gọi là thầy cô, nên toàn gọi anh chị, nhưng tui vẫn refer gọi thầy cô, với do lớp cũng nhỏ nhỏ xinh xinh, nên ai tiến bộ là biết liền, bạn bè giúp đỡ, nhận xét, đứa nào lười thì cũng thấy thay đổi, đứa nào siêng thì quá thay đổi.
    - Còn việc kiếm việc làm: mọi người ai có job sẽ post vô group, ai thấy hợp thì sẽ mail trực tiếp, hoặc bạn bè sẽ rủ nhau làm project chung hay giáo viên thấy bạn phù hợp thì sẽ trực tiếp nói chuyện với bạn về việc, và việc thì muôn nẻo đường, lo lắng gì...
    - Ah, ở đây có thư viện cho mấy bạn muốn tự học nha, thư viện tuy nhỏ nhỏ vỏn vẹn 3 tủ, nhưng mà chất full sách, đúng nghĩa đen, muốn graphic, nội thất, visual, sketching, tô bóng, tô tượng, anime, manga có đủ nha....

Nói đề ba vài cái, tui cũng là thành phần anti social nhưng đó là những cái tui thấy được khi học ở đây, nhỏ cũng có cái hay của nhỏ, ai học rồi nghỉ thì chuyện cá nhân người đó, môi trường nào cũng vậy, sẽ có người hoà hợp được người thì không, nên nếu bạn thấy đâu phù hợp với mình thì có thể chọn nơi đó.

Vậy nha hihi
    Thân.
  6. Yuta

Yuta Mới đăng kí

Mình từng bỏ học Đh để qua ADC và chưa bao giờ hối hận, phát triển thấy rõ so với lúc trước. Mình thấy ADC ko dành cho những người học để có việc làm, nếu bạn thực sự yêu thích nghề thì đây là môi trường tuyệt vời, bạn sẽ dễ dàng bị cuốn theo nhịp làm việc và học hành của mọi người ở đây, đặc biệt ADC ai cũng dễ thương hết á :)))
    Nguyễn Hải NamTrần Ngọc Hoàng Thạch thích bài viết này.
  7. Pink_chan

Pink_chan Mới đăng kí

Mình cũng đang học ở ADC Academy, lộ trình học thì tối đa chỉ 2 năm và 1 môn thì thường học 12 tuần và chỉ học 1 tuần 3 buổi trừ khi bạn muốn đăng kí học thêm môn khác. Mình thấy về nội dung giáo trình thì do bên ADC đang chỉ có khóa 4-5 thôi nên cũng có tí bất cập đang còn phải linh hoạt thay đổi thêm, nhưng với mình thì nếu học đàng hoàng và chăm thì vẫn vững, và nếu bạn không chắc thì có thể học lại miễn phí ( với điều kiện làm đủ bài tập môn đó hoặc ít nhất phải có bài cuối khóa ), giảng viên thì nhiệt tình và thân thiện nên không có gì để ngại hỏi, thỉnh thoảng sẽ có những buổi học về kĩ năng/ ngoại khóa bổ sung kĩ năng mềm cũng như những điều cần thiết cho ngành học của mình và được anh founder của ADC đứng lớp luôn, thỉnh thoảng có các bạn bên ngoài học chung nữa.
    Mình cũng từng học Graphic Design ở một trường ĐH chính quy nhưng sau đó nghỉ để theo ngành Visual Art ở ADC và theo mình biết thì cũng chỉ có ở ADC mới mở ngành này hẳn hoi chứ thật tâm ban đầu mình cũng không tìm hiểu kĩ lắm về môi trường học nhưng hơn ba tháng học thì với ý kiến cá nhân của riêng mình thì mình có thể tự tin nói là về mức độ tiếng tăm thì không bằng các trường kia nhưng về mức độ kết nối và tình cảm giữa mọi người với nhau thì mình bảo đảm ít nhất là không thua kém, vì ADC giống như một ngôi nhà nhỏ vậy và sự kết nối khiến bạn không chỉ thích học hơn mà còn sống tình cảm hơn :)
    Nguyễn Hải NamTrần Ngọc Hoàng Thạch thích bài viết này.
  8. mía mía

mía mía Mới đăng kí

Hình như bạn thớt có chút nhầm lẫn... Arena FPT là của tập đoàn FPT... Arena Aptech... và Arena Maacviet... ngoài ra còn 1 Arena của ĐH Hoa Sen
    Mâu thuẫn kia là Arena Aptech và Arena Maacviet... cũng xảy ra khá lâu và 2 bên cũng đang dần hoàn thiện... các giáo viên đa số đều dạy ở cả 2 trung tâm... mình vừa tốt nghiệp ở Arena Aptech và mình thấy các giáo viên mới dạy cũng rất tốt và tận tâm, môi trường học rất thoải mái và ko hề có áp lực gì hết.
    Riêng bản thân mình thì rất muốn trải nghiệm ADC... khi theo dõi thì thấy ADC có rất nhiều hoạt động giúp nâng cao tư duy và trí sáng tạo... cũng nâng cao hiểu biết về nhiều thứ ngoài phần mềm nữa... các môn về Typo hay Draw đều đa dạng và gây hứng thú cao... có thể do mình từng học chuyên về mỹ thuật nên có cảm giác rất hứng thú với môi trường kiểu này.
    Chúc bạn sớm chọn được trường thích hợp nha ^^
  9. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

Mình học có 1 khóa kỹ thuật viên đồ họa 2D bên khoa học tự nhiên giờ cũng đi làm vi vu, có gì lớn lao mà phải chọn chỗ này chỗ kia nhỉ.
  10. Joey Tran

Joey Tran Mới đăng kí

Thiết kế là cần tư duy, nếu bạn muốn duy trì lâu thì đi học, tư duy không phải đâu cũng dạy. Ok đồng ý kỹ năng cũng cần thiết, nếu mà bạn chỉ có kỷ năng thôi thì bạn suốt đời làm công.

Ủng hộ diễn đàn