Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

1 số thủ thuật tìm kiếm với Google có thể bạn chưa biết

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 3/10/13.

Lượt xem: 24,925

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Hôm nay mình xin chia sẻ lại 1 số thủ thuật search Google, có thể nhiều bạn sẽ chưa biết, sau khi xem 1 số mẹo này hi vọng các bạn sẽ biết tận dụng hết tính năng của Google, đừng có hơi 1 chút lại hỏi, mặc dù nó đã nằm hết trên Google :)

1. Loại bỏ một từ
    Bạn muốn tìm kiếm một cụm từ A, nhưng bạn không muốn hiển thị các kết quả có từ B hãy sử dụng dấu "-"
    Code:
    VD: graphic design -web design
    Trong ví dụ bên trên mình tìm kiếm các bài viết liên quan đến thiết kế đồ họa, nhưng không muốn hiển thị các bài viết về thiết kế web.

2. Kết quả đến từ một trang web cố định
    Bạn muốn tìm kiếm một từ khóa, nhưng bạn muốn kết quả chỉ hiển thị chỉ từ một trang web nào đó, hãy sử dụng lệnh tìm kiếm sau: "từ khóa site:trang web của bạn"
    Code:
    VD: photoshop cs6 site:forum.vietdesigner.net
    Trong ví dụ trên mình chỉ tìm kiếm những bài viết về photoshop cs6 của trang http://forum.vietdesigner.net/

3. Kết quả có chứa các từ đồng nghĩa
    Bạn muốn tìm kiếm các bài viết có liên quan đến chủ đề A, nhưng trong bài viết đó cũng có chứa các từ đồng nghĩa với A, hãy sử dụng lệnh tìm kiếm sau: "A" ~từ đồng nghĩa
    Code:
    VD: "trẻ em" ~con nít
    Trong VD trên mình tìm kiếm các bài viết về "trẻ em" nhưng các bài viết đó phải có từ con nít

4. Và
    Cái này theo mình khá giống với lệnh số 3. Các bạn có thể tìm kiếm các chủ đề có chứ 2 từ khóa để lọc chi tiết hơn. Ví dụ khi mình muốn tìm các bài viết về trẻ em, nhưng chỉ muốn hiển thị các bài về trẻ châu Á thôi thì mình sẽ search: kids + asian

Như vậy chúng ta sẽ sử dụng lệnh "+"

5. Tìm kiếm một định dạng file
    Bạn đang tìm kiếm một ít tài liệu, nhưng bạn chỉ muốn tìm các file pdf, hãy sử dụng lệnh sau đây: "từ khóa" filetype:định dạng file
    Code:
    VD: "ebook photoshop" filetype:Pdf
    Trong ví dụ trên mình muốn tìm các ebook dạy Photoshop nhưng định dạng file phải là PDF

6. Hoặc
    Bạn muốn tìm kiếm những bài viết có từ A hoặc B hãy sử dụng lệnh "OR"
    Code:
    VD: kids OR child
    Trong ví dụ trên mình tìm kiếm các bài viết có liên quan đến "kids" hoặc "child"

7. Máy tính
    Google search là một chiếc máy tính tiện lợi cho bạn nếu như trên bàn của bạn không có chiếc máy tính điện từ nào.

Sử dụng */+- .... để tính toán như bình thường

8. Định nghĩa
    Nếu bạn cần định nghĩa một từ nào đó, hãy sử dụng lệnh define:từ khóa
    Cái này rất hay cho việc cải thiện Tiếng Anh đấy
    Code:
    VD: define:freelancer
    Theo: OnlineSeeding

...
  2. redsting

redsting Thành viên cấp 1

Hay quá, bây h mới biết =.="
  3. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

hay dùng nhất là dấu " " và +
  4. Xuân_Dũng

Xuân_Dũng Thành viên cấp 1

=D> xưa giờ không biết cái này
  5. faragona

faragona Thành viên cấp 2

Đổi các đơn vị đo: [Số cần đổi] [đơn vị cần đổi] = [đơn vị đích]. Ví dụ đổi 12 pound sang kilogram:
    Code:
    12 pound = kg
  6. minhsmor

minhsmor Thành viên cấp 1

7. THAITRUONG.052

THAITRUONG.052 Thành viên cấp 2

phải đăng nhập để like phát. biết dc đúng cái số 2 do google chỉ tận mặt dạy :))
  8. Shin_2011

Shin_2011 Thành viên cấp 2

À mình cũng biết 1 sổ thủ thuật tìm về hình ảnh = google , khi các bạn thấy 1 tấm ảnh bị ai đó dùng pain hay pts che mât khuôn mặt hay 1 số bộ phận nào đó trên hình và bạn muốn tìm lại ảnh gốc thì các bạn click chuột phải vào hình -> sau đó chọn

Bạn nào biết rồi thì thôi , bạn nào k biết thì tham khảo nha , có gì đừng ném đá mình :)
    NeozVl, zhuzhu2601, nguyenthao8113 người khác thích bài viết này.
  9. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Hoàng PRD thích bài viết này
  10. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

ở trên hình như chưa nói đến dấu " " thì phải, cái này mình hay xài nhất
  11. SITUVN

SITUVN Thành viên cấp 2

Máy cái này lúc trước Google ở phên bản cũ (cách đây 3 - 4 năm giao diện xấu hơn giờ). có chức năng tìm kiếm nâng cáo mình vào vọc và cũng biết.
  12. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

vẽ đồ thị hàm số

Sun, Conan_102dongvu thích bài viết này.
  13. SITUVN

SITUVN Thành viên cấp 2

14. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

15. Trang Hoàng

Trang Hoàng Thành viên cấp 2

Từ lúc bắt tay vào seo từ khóa lên google thì mình cũng biết đến thủ thật này
    Khá là tiện lợi <3
  16. always

always Thành viên cấp 2

cái cuối không làm được -_-, ai làm được demo phát :)
  17. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

always cái tìm định nghĩa (define) đó àh? Cái đó dễ mà? Thử Google từ khóa "define:freelancer" xem :|
  18. cuongnm52

cuongnm52 Mới đăng kí

Các bạn có thể vào đây xem nhé: "
    " , series các video do chuyên gia của google hướng dẫn, có khoảng hơn 20 video(từ 1.x đến 6.x), các bạn nhìn thanh bên phải để xem thêm.
  19. KzKingMQ

KzKingMQ Thành viên cấp 2

Cảm ơn ad Dư nhiều nha :D
  20. always

always Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn