Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

1 số tranh chì. Cần lắm người giúp mình trả lời 1 số thắc mắc.....

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Painting' được đăng bởi matatic, 12/10/14.

Lượt xem: 5,562

1. matatic Thành viên cấp 1

Hiện tại mình có thể vẽ được tranh những nhân vật hoạt hình.....
    Và đang tập vẽ chân dung...
    Bức chân dung đầu tiên mình vẽ là do xem 1 video trên Youtube vẽ theo từng bước một nên mới được như vậy (Tony Stark)
    Sau đó mình tập vẽ. Nhưng mỗi khi vẽ người thật qua ảnh. Ko tài nào vẽ giống thật. Ai đi trước có thể cho mình biết tại sao. Và học hỏi về cách đi chì trong khuôn mặt. Vì mới vẽ chân dung nên đi chì rất xấu. Thân
    1 số hình ảnh của mình và bức chân dung cần lắm lời nhận xét

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/10/14
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Tình HÌNH là không được ĐÂU B-)B-)B-)
  3. Su Thang

Su Thang Thành viên cấp 1

matatic
    Mình cũng không pro món này lắm, nhưng trước đây cũng có vẽ một ít tranh chì, thì theo mình muốn giống trước hết phải vẽ được cái khung ( khuôn mặt bên ngoài) phải tương đối,
    sau đó lên hình quan trọng đôi mắt và miệng nhất, vì nếu 2 bộ phận này giống thì 80% là giống, còn cách đánh bóng thì tùy mỗi người, cứ vẽ nhiều ắt sẻ tìm ra cách hay cho riêng mình.
    Thân.
    matatic thích bài viết này
  4. matatic

matatic Thành viên cấp 1

Mới sữa lại đó bác #2 sr
  5. lenm

lenm Thành viên cấp 4

lý do bạn vẽ k đúng là vì bạn chưa có căn bản về khối sáng tối và giải phẫu học :)) tự học cái này khá là khó, bạn có thể thử đi học 1 khóa căn bản ở quanh các trường như Mỹ thuật hay Kiến trúc thì sẽ khá nhanh thôi, vì mình thấy bạn đã cơ bản hiểu được sáng tối rồi :)
  6. Son Do

Son Do Thành viên cấp 1

Thường thì vẽ chân dung người ta kẻ lưới canh theo tỉ lệ vẽ mới chính xác được.
    Ai vẽ pro rồi người ta mới có thể nhìn vẽ luon
  7. Sư tử đầu hói

Sư tử đầu hói Thành viên cấp 2

tốt nhất là b nên học ở các chỗ gần trường Mỹ thuật ý, chứ thế này đúng là k ổn /:)
  8. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Thứ nhất muốn vẽ chính xác bạn phải đọc lại các tài liệu về tỷ lệ kích thước các phần trên cơ thể, trên khuân mặt, đừng nhìn nhiều người không kẻ lưới mà tưởng mình cũng làm được như vậy, đến khi người ta quá thạo rồi mới có thể hình thành một lưới vô hình trên giấy, bạn mới bắt đầu thì phải kẻ hẳn ra mới đc.
    Cái thứ 2 là tạo khối, cơ bản nhất là học vẽ từ những hình khối đơn giản, không phải tự nhiên mà người ta lại bắt bạn vẽ khối tròn, vuông rồi đến mẫu vật hoa quả đâu.
    Có những cái cơ bản rồi mới học được những thứ nâng cao. Bỏ qua thì mãi vẫn chỉ là tay ngang vẽ vời cho vui theo sở thích thôi :)
  9. DEVAS

DEVAS Thành viên cấp 1

um... cũng tương đối khó nói , nhìn chung tranh của bạn đổ bóng khá tốt , còn việc canh tỉ lệ mặt thì cần rèn luyện thêm . sau đây mình xin trả lời câu hỏi của bạn :

...Nhưng mỗi khi vẽ người thật qua ảnh. Ko tài nào vẽ giống thật :
    - Để vẽ tranh chân dung giống thật bạn phải xác định đặc điểm khuôn mặt của nhân vật mình vẽ , mỗi người , mỗi khuôn mặt đều có 1 đặc điểm " độc nhất vô nhị " . như mũi tẹt , sóng mũi cao , nhân trung rõ hay mờ ( bộ phận nằm giữa miệng và mũi ) . Đặc biệt phải quan tâm tới CẶP MẮT của nhân vật vì đây là đặc điểm nhận dạng chính của mỗi người .

...học hỏi về cách đi chì trong khuôn mặt :
    - Tranh của bạn có vẻ bạn dùng sức hơi nhiều , tì đầu bút chì khá mạnh . Nên chọn giấy dày 1 tí , Loại 120gms trờ lên , đừng dùng giấy A4 bình thường vì nó khá là mòng và bóng làm tranh thường sẽ bị lóa . Chưa quen thì bạn cần xác phác thảo sơ bức tranh ở mức vừa đủ thấy , dùng cây HB nếu thấy chưa quen để sai tiện đường mà bôi , xác định chân dung của nhân vật là nhìn trực diện , nhìn ngang , góc nhìn từ trên xuống hay 3/4 v.v để từ đó biết mắt tai mũi miệng , nhân trung của nhân vật sẽ nằm ở đâu ( thường là nhìn tai để xác định vị trí của mắt , từ đó xác định vị trí mũi miệng ) mình quen tay nên thường là nhìn hình là phang luôn

>>> bác nào có cái sơ đồ vị trị mắt mũi miệng ở người úp lên cho em nó , em quên hình nằm ở đâu cmnr :v
    Chì Thanmatatic thích bài viết này.
  10. matatic

matatic Thành viên cấp 1

Tks các bác. Thật sự thì chưa học wa trường lớp nào. Nên ko biết kể cả những phần cơ bản. Tiếp nhận tất cả lời đóng góp
  11. comaythangbay

comaythangbay Mới đăng kí

1. Bạn có năng khiếu đấy chứ ạ! Và có đam mê nên mới chịu khó ngồi nghiền ngẫm tự học như vậy.

2. Trước khi bắt tay vào đánh bóng thì dựng hình phải chuẩn xác. Làm sao cho mới chỉ vẽ nét chưa cần đánh bóng người ta đã nhận ngay ra hình rồi. Muốn vậy cần học thuộc giải phẫu và năng nổ đi kí họa nhiều, càng nhiều càng tốt, trăm hay không bằng tay quen ạ!

3. Khi bạn vẽ chì mà đánh bóng chưa giỏi đừng dùng tay di, nó sẽ bị bẩn bết lại, các nét đánh bóng tự nhiên tạo độ xốp nhất định. Giấy không phải là yếu tố quan trọng vì nó chỉ là dụng cụ thôi chứ không phải kĩ năng ạ!

Chúc bạn có những tác phẩm mới ngày một tốt hơn nha!
  12. matatic

matatic Thành viên cấp 1

#11. Và các bác cho e hỏi về "Giải Phẫu"
  13. comaythangbay

comaythangbay Mới đăng kí

Gõ google " giải phẫu hình họa" bạn ơi! Hoặc là "human anatomy". Tha hồ nghiên cứu ạ!
  14. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Nếu vẽ chân dung mà muốn giống thì bạn cần có thước kẻ và bút chì
    Bạn chia khung lưới ra và vẽ theo lưới, đừng nghĩ rằng nó quá máy móc vì trình độ chưa đủ để nhìn hình mà tự vẽ lại cho giống được

đến cao thủ muốn vẽ giống ít nhất cũng phải cầm cây bút chì lên nheo một mắt mà căn độ dài, vì thế bạn cứ mạnh dạn dùng 1 cái thước kẻ mà đo chiều dài rồi vẽ

Ko Cần phai đọc giải phẫu làm gì cho nó cao siêu
    cứ vẽ theo cái lưới trước đã lúc đó bạn đã có 1 đường streck ngon nghẻ rồi, khi đó nhìn vào hình thật mà đổ bóng thôi, đổ bóng thì chỗ tối đánh đậm, chỗ sáng đánh nhẹ tay, cần min thì bạn đánh chì xong rồi lấy đầu ngón tay mà xoa xoa vào cho nó mịn chỗ bóng đổ

Ủng hộ diễn đàn