Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

20 câu hỏi 'khó nuốt" khi trả lời phỏng vấn xin việc

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Trang Hoàng, 20/9/13.

Lượt xem: 9,471

1. paygate591

paygate591 Thành viên cấp 2

1 hộp bút chì thì em sẽ làm được những việc sau: 1. Làm thước kẻ (cái hộp sẽ có cạnh vuông hoặc ngay bản thân bút cũng thẳng) 2. Xé giấy (Kẻ đi kẻ lại nhiều lần trên 1 chỗ thì 2 bên tờ giấy sẽ rách ra) 3. Làm củi để đốt (bản thân nó em nhớ không nhầm là than nhỉ (?) ) 4. Đục lỗ lên tờ giấy 5. Gói lại làm quà tặng 6. Làm que tính cho trẻ em (Hồi bé cấp 1 toàn phải mua các que màu bằng nhựa để tập cộng trừ) 7. Gói lại thành 1 bó để làm đồ chặn giấy 8. Các bác nghĩ sao về việc đũa là những cây bút chì? 9. Xì bánh xe đứa khác (dùng bút đâm vào bánh hoặc van xe) 10. Để nguyên hộp cho vào tủ kính để chưng
    Trang Hoàng, Susamiluckypig12345 thích bài viết này.
  2. H2O

H2O Mới đăng kí

thuatru mình cũng nhầm rồi, là 1/4 chứ không phải 1/5. Gọi lỗ vừa bắn là lỗ số 1, thì 2 lỗ có đạn có thể lần lượt là (2,3); (3,4); (4,5); (5,6). Mình chỉ ăn đạn khi ở trường hợp (2,3), như vậy xác suất là 1/4
    Trang Hoàng thích bài viết này
  3. Hà Bơ

Hà Bơ Thành viên cấp 2

10. Tại sao tôi không nên tuyển dụng bạn? :-j
  4. bachdoxuan

bachdoxuan Thành viên cấp 1

làm dc câu 7: bắn tiếp thì tỷ lệ bị trúng đạn là 1/4
    đảo lại thì tỷ lệ bị trúng đạn là 2/6=1/3, như vậy bắn tiếp thì tỷ lệ bị trúng đạn thấp hơn, vì:
    2 viên đạn liên tiếp chỉ có 4 cách sắp xếp trong 5 vị trí trống còn lại, nên xác suất phát sau trúng vào 1 viên đạn là 1/4
    Nếu đổi lại vị trí viên đạn: như vậy 2 viên lại nằm trong 6 lỗ, tỷ lệ bắn trúng 1 trong 2 viên là 2/6
  5. greengreengreen

greengreengreen Thành viên cấp 1

1. Nếu bạn có một hộp bút chì, hãy liệt kê 10 điều bạn có thể làm với chúng mà không liên quan đến chức năng vốn có của bút chì
    Vị trí tuyển dụng: Trợ lý hành chính của Google
    -----------#1 Làm thước kẻ = #2 Gãi lưng = #3 Điêu Khắc = #4 Làm lọ đựng bút = #5 Tạo đc 1 vòng tròn cho dây kẽm = #6 Làm nhấc nồi (nóng) = #7 Trở thành 1 nghệ sĩ Pen Spinning = #8 Kẹp giữa các ngón chân để sơn móng không bị lem vào nhau = #9 Chơi banh đũa = #10 Để bán.... kiếm thu nhập, tích lũy 1 chút vốn tí tẹo rồi từ từ r đầu tư kinh doanh mở rộng tiếp ;;) ----- để đốt, để ngâm nc, để chuốt, để bẻ gãy, để quăng lung tung, ....để làm đủ thứ....

2. Làm thế nào để kiểm tra một cái thang máy?
    Vị trí tuyển dụng: Kỹ sư phát triển phần mềm tại Microsoft
    -----------Bật điện cho nó trước đã !

3. Bạn sẽ giải quyết các vấn đề như thế nào nếu bạn đến từ sao Hỏa?
    Vị trí tuyển dụng: Giám đốc tuyển dụng cao cấp tại Amazon
    -----------Giải quyết theo cách của 1 người sao Hỏa

4. Hãy kể cho chúng tôi về một việc bạn đã thực hiện trong đời mà bạn đặc biệt tự hào.
    Vị trí tuyển dụng: Giám đốc kỹ thuật phần mềm tại Apple
    -----------"Bơi" đc với tốc độ khoảng 48km/giờ lại còn vượt qua hàng trăm triệu "thí sinh" khác để về đích!

5. Nếu bạn là một biển báo giao thông, bạn sẽ là...?
    Vị trí tuyển dụng: Đại lý bán hàng tại Pacific Sunwear
    -----------là 1 biển báo giao thông !

6. Có vô số những chấm đen và trắng trên một chiếc máy bay. Chứng minh rằng khoảng cách giữa một dấu chấm màu đen và một dấu chấm màu trắng là một đơn vị.
    Vị trí tuyển dụng: Phân tích công nghệ tại Goldman Sachs.
    -----------dẫn chứng để chứng minh là: "khoảng cách giữa một dấu chấm màu đen và một dấu chấm màu trắng là một đơn vị" trong câu trên

7. Một tên gangster người Nga bắt cóc bạn. Hắn ta đặt hai viên đạn liên tiếp nhau trong một khẩu súng sáu vòng trống, hắn hướng súng về phía đầu bạn,....và click, hắn bóp cò. May thay, bạn vẫn còn sống. Sau đó, hắn hỏi bạn, "Cậu muốn tôi sẽ thay đổi vị trí viên đạt hay tiếp tục lên nòng và bắn?"
    Đối với mỗi lựa chọn, xác suất mà bạn sẽ bị bắn trúng là bao nhiêu?
    Vị trí tuyển dụng: Chuyên gia marketing Internet tại Facebook
    ---------------#1: "thay đổi vị trí viên đạn" xác suất = 0% (chỉ thay đổi viên đạn chứ ko bắn)
    ---------------#2: "tiếp tục lên nòng và bắn" xác suất = 50% (trong lần tiếp theo bị bắn: hoặc là bị "dính" hoặc là ko, nó ko phụ thuộc vào kết quả trước đó)

8. Hãy kể cho tôi một câu chuyện cười
    Vị trí tuyển dụng: Phân tích tài chính tại JP Morgan Chase
    9. Sẽ tốn bao nhiêu để thực hiện cải tiến một sản phẩm cho toàn bộ Hoa Kỳ?
    Vị trí tuyển dụng: Giám đốc sản xuất tại Google

10. Tại sao tôi không nên tuyển dụng bạn?
    Vị trí tuyển dụng: Tuyển dụng viên tại Twitter
    --------Tại vì ông/bà không muốn có 1 câu trả lời đúng đắn

11. Một tên khổng lồ chuyên đi tàn sát các chú lùn bắt 10 chú sếp vào một hàng theo thứ tự từ thấp đến cao, sao cho chú sau có thể nhìn thấy tất cả các chú lùn đằng trước nhưng không thể nhìn thấy các chú lùn đứng phía sau mình.
    Người khổng lồ đặt một chiếc mũ trắng hoặc đen trên mỗi chú lùn một cách ngẫu nhiên. Không chú lùn nào có thể nhìn thấy chiếc mũ của mình.
    Người khổng lồ nói với tất cả các chú lùn rằng hắn sẽ yêu cầu mỗi chú lùn, bắt đầu từ chú lùn cao nhất, cho hắn biết màu sắc của chiếc mũ mình đang đội. Nếu câu trả lời không chính xác, chú lùn đó sẽ phải chết.
    Mỗi lùn có thể nghe các câu trả lời của người đứng sau mình, nhưng không thể biết người đó có bị giết hay không. Bạn hãy nêu ra một chiến lược sao cho số lượng các chú lùn bị giết là ít nhất, và ít nhất sẽ có bao nhiêu chú lùn sống sót với chiến lược này?
    Vị trí tuyển dụng: Kỹ sư tự động hóa tại BitTorrent
    ----------"tên khổng lồ chuyên đi tàn sát các chú lùn" => câu trả lời chính xác thì chú lùn vẫn chết => ít nhất là ko có chú nào sống sót.

12. Hãy cho chúng tôi biết những ngày tốt nhất để tiến hành các chiến dịch tiếp thị ở nước bạn?
    Vị trí tuyển dụng: Hỗ trợ kỹ thuật tại Valve Thievery Corporation
    ----------Ngày nghỉ, lễ, họ ở nhà

13. Nếu bạn là một sản phẩm của Sony, bạn sẽ là...?
    Vị trí tuyển dụng: Chuyên gia bán lẻ tại Sony
    ----------một sản phẩm bán chạy nhất hiện nay

14. Mô tả một lần khi bạn gặp phải điều gì đó không rõ ràng và có nhiều uẩn khúc và cách bạn giải quyết nó.
    Vị trí tuyển dụng: Thực tập sinh tại AIG
    ---------- một lần khi tôi gặp phải điều gì đó không rõ ràng và có nhiều uẩn khúc, tôi đã google.

15. Hãy liệt kê ba người mà bạn không biết làm bạn ngưỡng mộ nhất và tại sao?
    Vị trí tuyển dụng: Giám đốc tại Deloitte
    -----------#1: Đây là người khiến tôi ngưỡng mộ nhất về những gì anh ta đã làm; #2: Đây là ng khiến cho người #1 phải ngưỡng mộ về những gì người này đã làm; #3 Đây là người khiến cho người #2 phải ngưỡng mộ về ~ điều mà người này đã làm , mặt khác ng #3 này lại giống tôi ở điểm vô cùng ngưỡng mộ ng #1 về ~ gì ng này đã làm...

16. Hãy mô tả một lực kế cho một đứa trẻ 8 tuổi ?
    Vị trí tuyển dụng: Kỹ thuật viên tại Tesla Motors
    -----------Vừa giống cây thước kẻ do có vạch số, vừa giống cái nhiệt kế vì có vạch đỏ di chuyển trên "cây thước" đó.

17. Làm thế nào bạn sẽ ước tính có bao nhiêu đài phát thanh ở Mỹ?
    Vị trí tuyển dụng: Giám đốc sản xuất tại Google
    -----------Google!

18. Bạn có tin vào một quyền lực cao hơn?
    Vị trí tuyển dụng: Đại lý phân phối tại PepsiCo
    -------------Có.

19. Thất bại lớn nhất trong sự nghiệp của bạn là gì?
    Vị trí tuyển dụng: Kỹ sư phần mềm tại Electronic Arts
    -------------Là chưa lãng quên đc 2 từ "thất bại"

20. Bạn cảm thấy thế nào khi phải làm việc trong điều kiện thời tiết khắc nghiệt quanh năm?
    Vị trí tuyển dụng: Kiểm định chất lượng sản phẩm tại MTD Products
    ----------Cảm thấy cần cài đặt gấp cái điều hòa 2 chiều
    luckypig12345 thích bài viết này
  6. greengreengreen

7. greengreengreen

Chắc nói về hiện trạng tại cty nhà nước VN mình thì
    câu hỏi 'khó trả lời" khi phỏng vấn xin việc nhất là " Em có quen biết ai trong cty này ko?" các bác nhỉ xD
  8. zero001002

zero001002 Thành viên cấp 2

greengreengreen mình không nghĩ là có thể đánh đồng 1 đồng xu 2 mặt với 1 khẩu súng 6 slot được bạn à
  9. minhsmor

minhsmor Thành viên cấp 1

:D những tập đoàn lớn thường hỏi mấy câu như thế nè, chỉ có những thiên tài hoặc hiểu rõ bản thâm mình mới qua được mất :)
  10. dcnquynh

dcnquynh Mới đăng kí

trả lời câu 11
    -10 chú lùn xông lên đập chết thằng khổng lồ @@
    - bạn đc nhận vào cty ở vị trí bảo vệ :))
    greengreengreenTHAITRUONG.052 thích bài viết này.
  11. Trang Hoàng

Trang Hoàng Thành viên cấp 2

paygate591
    "9. Xì bánh xe đứa khác (dùng bút đâm vào bánh hoặc van xe)"Pó tay với bác lun ^_^
  12. THAITRUONG.052

THAITRUONG.052 Thành viên cấp 2

Có lẽ nào mình biết câu 12 :))
    Thông thường thì nhân viên sẽ được phát lương vào khoảng ngày 26 tháng này đến mùng 5 tháng sau, đây tất nhiên là dịp tốt, và địa điểm lý tưởng là... cạnh các cây ATM =))
  13. THAITRUONG.052

THAITRUONG.052 Thành viên cấp 2

14. Bean Seven

Bean Seven Thành viên cấp 2

Nói thật là bó tay .com . vn .net . nhà tuyển dụng khó tính . com :))
  15. greengreengreen

tự dưng đọc đc cmt bác Thiên Ma mới nhớ mình từng thắc mắc trên VDS là "assim là gì" bây giờ vẫn chưa có câu trả lời, nên mình đành nghĩ theo hướng "ass of the admin" :D
  16. minhthu

minhthu Thành viên cấp 1

làm thế nào đủ 20 bài đăng mn ơi :((
  17. Trang Hoàng

Trang Hoàng Thành viên cấp 2

thì đăng 20 bài là đủ minhthu:D

Ủng hộ diễn đàn