Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

3 cách tạo ra thu nhập thụ động cho Designer - kiếm thêm

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi ToiHocDoHoa.com, 12/6/15.

Lượt xem: 21,554

1. ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Ngày nay, việc cạnh tranh của các designer đang là mối quan tâm hàng đầu của rất nhiều anh chị em designer. Các trường đào tạo designer mở nhiều, designer mới ra lò liên tục nhiều như nấm mọc sau mưa. Chính vì vậy mức độ cạnh tranh trong ngành designe khá là dã man, các designer thi nhau xuống giá để thu hút khách hàng … và chính họ, các designer đang giết chết lẫn nhau. Phải đến trên 50% các bạn ra trường rất khó kiếm việc làm vì ở đâu cũng yêu cầu kinh nghiệm, và cũng không ít người đi làm rồi mà thu nhập vẫn không đủ cho cuộc sống.

Chính vì thế giải pháp thu nhập thụ động đang là lựa chọn sáng suốt cho các designer.

Mục lục nội dung
    • * Thu nhập thụ động là gì
    • 1. Viết
      • a. Viết blog cá nhân
      • b. Viết sách
    • 2. Bán stock
      • a. Themeforest – envato
      • b. GraphicRiver
      • c. Creative Market
      • d. Shutter stock
    • 3. Thiết kế áo thun – Sunfrog
    • 4. Các cách khác
    • Cách tạo ra thu nhập thụ động nào là tốt nhất cho designer?
    * THU NHẬP THỤ ĐỘNG LÀ GÌ

Làm việc tại fiverr, freelance, 99design, … không phải là thu nhập thụ động.

Cụm từ “thu nhập thụ động” này bị ấn tượng không tốt bởi có liên quan đến một cụm từ khá là quen thuộc là “kinh doanh đa cấp”, những người ở mạng lưới đa cấp luôn nói về thu nhập thụ động để vẽ ra các bức tranh giàu có nhằm hấp dẫn con mồi.

Thu nhập thụ động có thể hiểu nôm na là khi bạn không làm thì tiền vẫn chảy vào túi của bạn. (cho thuê nhà, đầu tư, kinh doanh đa cấp …) Nghe tới đa cấp chắc bạn sẽ hơi ngao ngán đúng không, mình vẫn kể ra vì mấy anh đó tuyên truyền mạnh quá mà – ai chả biết. Ở mạng đa cấp thì nguồn tiền đổ từ túi của thành viên mạng lưới lên các cấp cao, hoàn toàn không tạo ra giá trị thặng dư cho sản phẩm. Dù cho có người vẫn kiếm được tiền từ đó thì xã hội cũng sẽ thối nát thôi, mà họ kiếm được 10tr thì sẽ nổ thành 1tỷ. Thế mà vẫn có người tin!

Còn đối với Designer thì sao? Chúng ta là những con người có kỹ năng thiết kế cùng với con mắt thẩm mỹ, có thể cải tạo sản phẩm hoặc tạo ra sản phẩm tốt làm tăng giá trị xã hội. Và có những nguồn thu nhập thụ động hoàn toàn nằm trong khả năng của chúng ta mà có thể bạn chưa biết. Nhiều designer đã thành công với một trong số những loại hình dưới đây.

Mình sẽ nói qua về các cách kiếm tiền thụ động mà mình biết nha.

1. VIẾT

A. VIẾT BLOG CÁ NHÂN

Giống như blog của mình nè.

Cho thuê các vị trí quảng cá, nếu một người click vào đó thì mình sẽ được khoảng 3cent. Ngoài ra thì mình cũng có viết review về các sản phẩm mà mình sử dụng và cảm thấy hài lòng, như cách đăng ký Payoneer để các freelancer nhận tiền từ nước ngoài về Việt Nam, hosting chất lương cao A2hosting cho các bạn có ý định làm blog. Họ sẽ gửi cho mình một khoản hoa hồng nhỏ nếu có người mua. Tuy nhiên phải chắc chắn rằng sản phẩm review thật, chứ chưa sài mà review thì ăn gạch sớm ^^

B. VIẾT SÁCH

Sách hướng dẫn, thủ thuật, kiến thức thiết kế, sử dụng phần mềm … bằng tiếng anh. Tại sao không phải là tiếng Việt, vì ở Việt Nam chẳng biết bán cho ai. Hầu hết mọi người đều muốn dùng đồ miễn phí, sài phần mềm chùa và sách photo. Mình không có ý chê bai hay là dè bỉu, chỉ muốn nêu ra thực tại đã diễn ra rất khó khăn nếu bạn muốn viết một cuốn sách tiếng Việt. Mà nếu sự sáng tạo của bạn đủ tạo ra sự độc đáo hấp dẫn thì cứ thử xem.

Một quyển sách 15 – 30 ebook đăng bán tại amazon 10$, tùy theo nội dung mà bán được 100, 1000 hay 10.000 quyển. Vì đây là ebook (sách điện tử download về đọc) nên bạn sẽ chẳng tốn thêm $ để in ấn hay xin giấy phép in sách.

Việt Nam thì mình mới thấy sách của anh Trung Đức là thành công: http://trungduc.net/sach-facebook-marekting-a-z/
    Dạo trước có thấy một bạn sinh viên kiến trúc tổng hợp tutorial thành sách in ra bán 200k/bản – cũng có người mua trên toàn quốc.

Ở nước ngoài thì mình không biết nhiều, chỉ thấy một số bloger ăn mừng bán được số chục ngàn ebook mà ham. Ví dụ như: Selling $6000 of an ebook in 1 day – trong 1 ngày kiếm được $6000 từ ebook.

Và làm thế nào để viết được một quyển sách bán được thì sẽ là một bài viết khác. Cần có kinh nghiệm chinh chiến trong nghề cũng như kỹ năng viết nữa, từ từ thì khoan nó mới nhừ.

2. BÁN STOCK

Stock được hiểu như các nguyên liệu để thiết kế như: ảnh chụp, font, background, button, template banner, widget, award ..nói chung là người ta cần cái gì thì mình sẽ thiết kế ra và bán cái đó.

Có nhiều hệ thống website cho phép tạo gian hàng dể đăng bán các stock tự thiết kế (phải qua kiểm duyệt). Không tốn phí làm website, không tốn phí quảng cáo … chỉ cần nghiên cứu thị trường và thiết kế rồi đăng bán. Bên kia bỏ tiền quảng cáo và làm mọi cách để sản phẩm của bạn bán được. Đơn giản quá phải không!

Hình thức này không phải là mới, tuy nhiên nhu cầu thì luôn mới theo thời gian nên bạn cứ yên tâm là không bao giờ hết khách hàng.

A. THEMEFOREST – ENVATO

Hệ thống này người anh lớn trong việc bán các templates và wordpress themes. Nếu không thể viết code thì bạn hãy tập trung vào danh mục PSD templates và giá của nó là khoảng $8 đến $10 tùy vào danh mục.

Một hình thức được ưa chuộng của cả tây và ta là các freelancer lập thành team để chiến.
    Công thức: Coder + designer = team chuẩn để chiến các wordpress themes.

Một vài bạn kiếm tiền tỷ với Envato rồi, các bạn có thể vào group này để thảo luận và học hỏi kinh nghiệm từ các tiền bối nha: Cộng đồng envato Việt Nam – Envato VietNam Offical

B. GRAPHICRIVER

Nếu là một graphic designer thì hệ thống này có vẻ sẽ là một thị trường rất tốt cho bạn. Tại đây, bạn có thể bán các mẫu thiết kế business card, icon, mockup, fontss, photoshop actions & filters, flyers …. Tuy nhiên đây không phải là một hệ thống mới, nên các vật phẩm phổ thông đã được các designer khai thác khá triệt để. Nên nếu bạn bắt tay vào thì hãy cố gắng tạo ra một cái gì đó khác biệt nhé, những sản phẩm quá bình thường thì lại ế chỏng vó thôi.

C. CREATIVE MARKET

Một hệ thống sinh sau để muộn so với cộng đồng bán tài nguyên thiết kế (stock), tuy nhiên nó lại có môt số điểm mạnh vì sở hữu một số hệ thống site con rất khủng. Được xây dựng bởi COlourLovers, CreativeMarket cho phép bán bất cứ thể loại stock nào, vàmột điều nữa

Không có quá trình review và không có giá sàn cho mỗi danh mục. Một khi đã được duyệt thành seller của hệ thống thì bạn tự do upload các stock của mình lên và đặt giá bán. Sau đó chỉ việc theo dõi income và tiếp tục làm stock khác.

D. SHUTTER STOCK

Trang này thì nổi tiếng về việc bán ảnh & video nhất, danh mục hình minh họa vector thì mình thấy không được sôi nổi lắm. Các photographer thường rất thích trang này, họ chỉ việc chọn chủ đề và chụp ảnh sau đó đăng lên bán. Thu nhập tự chảy vào tài khoản khi có người mua.

Chỉ cần ảnh của bạn nhắm đúng nhu cầu, có người đang tìm mua thì bạn sẽ có tiền.
    Cần phải biết 1 chút kiến thức về nghiên-cứu-từ-khóa trước khi lao vào nha.

3. THIẾT KẾ ÁO THUN – SUNFROG

Cũng tương tự như là bán stock, tuy nhiên công việc này khác một 1 chút. Bạn thiết kế bất kì mấu áo nào rồi đăng lên website, nếu có người đặt hàng thì Sunfrog sẽ làm áo và ship cho khách. Bạn sẽ hưởng 5% giá trị áo cho mỗi áo bán ra.

Bộ sưu tập áo của artist Chow Hon Lam tại Sunfrog : https://www.sunfrogshirts.com/FlyingMouse365/
    Mỗi áo bán ra được 5% = $2,5

Các mẫu áo của anh này thay nhau đứng bestseller nhiều ngày nhiều tháng liên tục. Mà theo mình được biết thì các áo bestseller thì bèo cũng bán ra 1000 cái.

Trở ngại lớn của cách kiếm tiền này là áo bán cho toàn thế giới, cách biệt văn hóa nên các thiết kế bán được mang tính hên xui khá nhiều. Tuy nhiên, có một tin vui là ở Việt Nam mình xắp có hình thức này (tin tuyệt mật bật mí tới đây thôi hehe).

* Sunfrog không phải là trang duy nhất có hình thức chi trả cho artist hay ho này, các bạn search thêm google nha.

* Cảnh báo: Có thể bạn đang nghe đâu đó các hội nhóm mời gọi vào bán áo thun kiếm tiền tỷ, nhà lầu xe hơi… mình nói thêm là cũng có người mất nhà, mất xe vì áo thun đó ^^ không có cuộc chơi nào dễ dàng đâu. Thế mạnh của bạn là gì? Nếu đứng núi này trông núi nọ thì cẩn trọng.

4. CÁC CÁCH KHÁC

Có rất nhiều cách để kiếm tiền thụ động, hãy để sự sáng tạo của mình tạo nên giá trị. Tuy nhiên đừng phí thời gian để suy nghĩ những thứ đã có rồi, google thử cụm từ “cách tạo ra thu nhập thụ động cho designer” bằn tiếgn anh nhé. Bạn sẽ thấy có nhiều điều bất ngờ thú vị.

Tiền đi chơi – có tý xíu liên quan đến bài viết :D

CÁCH TẠO RA THU NHẬP THỤ ĐỘNG NÀO LÀ TỐT NHẤT CHO DESIGNER?

Mình bắt đầu nghiên cứu cụm từ thu nhập thụ động cho designer được 3 tháng rồi, mỗi ngày mình chỉ làm bằng thời gian rảnh. Tổng thu nhập thụ động là đang ở mức ~$80/tháng thôi (2 tháng đầu chỉ được $13). Quá thấp so với các tiền bối. Nhưng không sao, kiên trì nghiên cứu để tăng lên chứ.

Kết thúc bài 2-cách-để-tạo-ra-thu-nhập-thụ-động-cho-designer, mình muốn nói là trên đây không phải là tất cả – còn nhiều cách khác để tạo ra thu nhập lắm. Và bạn sẽ không bao giờ biết được tiền sẽ đến với bạn bằng con đường nào nếu không bắt tay vào làm.

Xem xét danh mục trên đây cho mình biết bạn đang quan tâm đến hình thức nào nha ? Hoặc nếu chỉ quan tâm đến fiver, freelancer, 99design …hãy subcribed blog của mình: http://toihocdohoa.com

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/6/15
    Sorral, Minh.Hy, The_End27 người khác thích bài viết này.
  2. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

sao k ai hứng thú kiếm tiền vậy ta ... hay là chê ít
  3. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Hay lắm tiền bối! Nó rất bổ ích, cám ơn anh vì đã chia sẽ.
  4. HaiXanh123

HaiXanh123 Thành viên cấp 2

Đang nhắm graphic river mà thấy cạnh tranh khắc nghiệt quá trớn
  5. drax

drax Thành viên cấp 4

envato market với studio giờ nó không cho chơi trên đấy nữa trừ khi nó mời mình, nó trả lời mình đại loại thế đấy, còn envato tuts+ thì phải có account riêng mới truy cập được. để nó mời mình thì còn khuya, còn mình tự đề cử với nó cũng được nhưng không biết đến mùa quýt nào nó mới trả lời. thớt chia sẻ một chút, rõ hơn về CREATIVE MARKETSHUTTER STOCK đi, cách đăng ký, etc....thích phần đầu bài viết, cũng như bài viết của thớt nhưng, nhiều đường để đi nhưng chỉ có thể đi 1 con đường. m hiện tại thì vẫn thích chơi với freelancer thôi.
  6. MichaelDinh

MichaelDinh Thành viên cấp 2

Sunfrog có chơi thử rồi, không bán đc 1 cái :D nghĩ lâu rồi
  7. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

8. ToiHocDoHoa.com

drax Khách hàng của Creative Market chủ yếu là các designer muốn tiết kiệm thời gian chứ không đại trà cho tất cả mọi người. Nên nếu muốn tham gia portfolio của a cần có brush, font, action script, mockup ... đại loại là các sản phẩm "tài nguyên dành cho designer". Portfolio chỉ có sản phẩm người dùng cuối thì sẽ rất khó khăn để duyệt.
    Shutterstock anh rớt duyệt vì lý do gì nhỉ? Em thấy nó duyệt cũng không phải là gắt gao lắm, có điều duyệt xong chả bán được :D vì cạnh tranh kinh quá, nhiều nhiếp ảnh gia xịn mà mình lại cùi bắp nên tạm dừng.
  9. DzungDG

DzungDG Thành viên cấp 1

Bài viết có giá trị. Lót dép ngồi hóng fiverr và freelancer
  10. drax

drax Thành viên cấp 4

ToiHocDoHoa.com chỉ là hỏi để biết thôi b, chứ m có tham gia đâu. chơi với freelancer cũng mệt lắm r, gần hết thời gian r.
  11. ToiHocDoHoa.com

drax à vâng. Fiverr có vẻ tốt hơn Freelancer anh ạ ^^ a nghiên cứu thử xem sao.
    Rồi share kinh nghiệm anh em cùng chiến hehe
  12. nhatcuong3112

nhatcuong3112 Mới đăng kí

Cung hay nhi
  13. butterbee

butterbee Thành viên cấp 1

vào fiverr với 50k thì được đấy, nhưng cảm thấy trong ấy freelancer rẻ như bèo vậy
  14. ToiHocDoHoa.com

butterbee vậy chắc là bạn chưa có làm fiverr :D
    butterbee thích bài viết này
  15. korokke

korokke Mới đăng kí

Mình thì lại đang hóng Sunfrog. Bác nào làm chưa cho xin ý kiến. Thấy còn Sociel5 hàng đa dạng hơn Sunfrog mà không biết thế nào.
  16. ToiHocDoHoa.com

korokke sao bạn ko tham gia rồi share qua share lại kinh nghiệm nhỉ.
    hóng ...đến bao giờ 8->
  17. korokke

korokke Mới đăng kí

À vì tình hình là nó cần paypal mà vụ này thì em ngu lắm nên đang mò :">
  18. ToiHocDoHoa.com

korokke khi bạn có tiền mới cần paypal chứ chưa có tiền thì cần làn gì @.@
    các bạn còn chưa đăng ký mà cứ đòi dọn sẵn thì đến bao giờ mới ... có gì
  19. nghiadoi

nghiadoi Thành viên cấp 1

bán áo quả thực là khắc nghiệt
  20. korokke

korokke Mới đăng kí

Đâu nào trang Societỵ5 up hình lên là nó cần paypal rồi em tính up lên ấy trước chứ Sunfrog còn chưa mò mà :v. Tiện thể bác rành thì cho em hỏi luôn được không chứ dạo này đang bận chưa chạy qua ngân hàng hỏi được. Em nghe bạn em nó bảo là làm paypal thì em phải có tài khoản ngân hàng (mà em nghe mấy bác trên đây bảo ACB tốt nhất) thì phải đi làm rồi cty trả lương cố định từ 7tr tháng thì mới được làm phải thế không bác?

Ủng hộ diễn đàn