Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

35 tuổi mà còn nghèo thì đấy là tại bạn!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 27/4/15.

Lượt xem: 17,759

1. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

coids: Cảm ơn nhã ý của anh, nhưng em h ko xơ múi dc gì đâu nên chắc ko kết hợp với anh dc. Giờ ba em đang triệt đường tiêu xài của em để em vui vẻ trở thành nhân viên văn phòng gương mẫu và bỏ đi mơ mộng trở thành 3D artist "nhảm nhí, vớ vẩn, không có tương lai" =))
  2. coids

coids Thành viên cấp 2

skylla25 : Ờ thế thôi, vừa nảy ra ý tưởng, cũng dám nghĩ và định làm luôn mà lại bị bóp chết từ trong trứng thế này. Thấy chưa, có phải cứ dám nghĩ dám làm là được đâu, dòng đời xô đẩy chứ nó có chịu đứng im cho mình nghĩ với làm đâu :-??
  3. skylla25

coids: =)) tại chuyện anh muốn làm nó là chuyện đến từ 2 phía anh ạ. Nếu em đứng im cho anh "nghĩ" với "làm" thì cuộc đời em nó gặp nguy hiểm anh ạ. rất là nguy hiểm luôn á :"> ko an tòn, hết sức ko an tòn
  4. leolemon

leolemon Thành viên cấp 2

skylla25 thích bài viết này
  5. skylla25

leolemon : có em trai học lớp 3 sinh năm 2006, tuyển em dâu sinh từ 2008 trở về sau... Yêu cầu học giỏi tiếng Việt, hiền lành, không khóc nhè, sún răng cũng dc nhưng không được sâu răng nhiều quá...
    Mr.Po thích bài viết này
  6. vcuk46h1

vcuk46h1 Mới đăng kí

khát vọng thượng lưu :3
  7. Dav.Nio

Dav.Nio Thành viên cấp 1

đọc lại thấy nhớ nhớ câu bác Bill Gates các bác ạ :))
    " If you are born poor its not your mistake. But if you die poor its your mistake"
    - Bill Gates
  8. maya09

maya09 Mới đăng kí

Mr.Po Nghe bạn nói thì cho mình mạn phép đoán rằng chắc bạn cũng có 1 chút Cocc , có lẽ ko quá nhiều nhưng cũng ko ít :D .Và là dân Thủ Đô hay đâu có gần đấy nhỉ ( nghe đâu là ngàn năm văn hiến ). Bạn nói là làm cho có số má ?????? có giống Minh Phụng không hay như Bầu Kiên chăng ! ............ Đúng như bạn nói để giàu có và có tầm ảnh hưởng gần như Mã Vân ( gần thôi nhé ) ở TQ và như nước ta mà không có người chống lưng thì khỏi mơ nữa . Điều đó thường được quyết định trước khi bạn cất tiếng khóc chào đời rồi . Còn vấn đề mọi người bàn ở đây là nó nho nhỏ như cái bạn nói là 1 tháng vài trăm triệu lợi nhuận là cũng đã thoát nghèo rồi . 35t mà được như thế thì mình nghĩ lúc đó có thể mơ mộng cao hơn 1 chút .

skylla25 Mình cũng như bạn , gia đình mình có lẽ điều kiện kinh tế hiện nay thua xa bạn. Vì có lẽ không được quyết đoán và dũng cảm như ba mẹ bạn song mình cũng rất ngưỡng mộ rồi vì xuất phát điểm cúa ba mẹ hồi đó thấp hơn nữa kia và đi từng bước chậm rãi .
    iViperious thích bài viết này
  9. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

he cái quan trọng là đi lên từ bàn tay trắng khi thua cuộc cũng là trắng tay. cái ta học đc là kn cái ta mất là thời gian. vậy khỏi cải nhau nữa
    skylla25 thích bài viết này
  10. NoMoneyNoLove

NoMoneyNoLove Thành viên cấp 1

:v mình còn tận hơn 15 năm :v thôi xem mấy bác cao tuổi cãi nhau đã rồi tính sau =))))))))))))))))))))))))))))))))))))
  11. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

khổ lắm, 10 ông liều thì 9 ông chết ngụp trong nợ nần, cái đấy ai biết, chỉ có trời biết đất biết, bản thân người nợ biết và chủ nợ biết. còn 1 ông thành công thì cả nghìn người biết. họ nói ra mấy câu rồi ATSM để làm con nợ kế tiếp cho họ.
    p/s: nói chơi, ai tin thì tin
    NoMoneyNoLove, skylla25, Mr.Po1 người khác thích bài viết này.
  12. nguyen thi thu hang

nguyen thi thu hang Thành viên cấp 2

Trong cuộc sống giàu hay nghèo thì chỉ có 2 từ mà ra thôi các bạn ah.... đó là: MAY MẮN
  13. skylla25

Khôn ngoan ko có nghĩa là liều lĩnh. May mắn cũng chỉ là random. Việc bạn làm con tinh trùng nhanh nhất năm xưa thì đã là may mắn lắm rồi!
    đỂuMr.Po thích bài viết này.
  14. DuyNoiThat

DuyNoiThat Thành viên cấp 2

cảm thấy lo lắng :-s
  15. ruanguohuan

ruanguohuan Mới đăng kí

các bác định nghĩa cho em thế nào gọi là giàu và thề nào gọi là nghèo.
    ai cũng giàu thì chúng ta thành thiên đường xhcn rồi nhỉ
    Mr.Po thích bài viết này
  16. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

skylla25 e ơi, a nói ở đây ko có ý miệt thị hay ý gì khác nha. Anh chỉ phân tích khách quan thôi. Nếu Ba e nói câu này vs a, a sẽ hiểu là "như Ba e hay gia đình e được gọi là giàu. Và theo ý của Ba e muốn nói về sự thành công hay giàu có theo tiêu chuẩn hay dựa trên tiêu chuẩn của gia đình e". Còn như Jack Ma nói, tức là khái niệm giàu là theo tiêu chuẩn của ổng và như ổng thì mới gọi là giàu dù ng khác nhìn vào ổng sẽ có ng nói ổng siêu giàu mà cũng sẽ có ng nói tài sản như ổng cũng thường thôi. Cái quan trọng là ở góc nhìn, ở góc đứng của ng phát biểu.
    Nếu ngoài đời, ở VN, như gia đình e đã là giàu giàu (a cố tình dùng 2 từ giàu để thể hiện ko phải giàu thường nha, hehehe.........) rồi. A ngưỡng mộ những người như Ba e, thật tình luôn. Theo a hiểu theo cách a đọc cuốn "từ tốt đến vĩ đại" thì Cty BA e, Ba e đang ở mức gọi là tốt hoặc trên tốt chứ còn xa để đến vĩ đại. Tất nhiên là e hay gia đình e hay Ba e ko mong muốn hay ko thích trở nên hay Cty thành Cty to lớn, vĩ đại gì đâu.
    Và theo a, gia đình nhà e vẫn đc xem là 1 dạng của may mắn, hay gọi là gặp thời cũng đúng. Cái j cũng thiên thời - địa lợi - nhân hòa mới thành công chứ ko phải cứ giỏi, thông minh, quyết đoán hay liều hay gì gì hết á.
    maya09 Mình ko phải dân thủ đô ngàn năm gì hết, 50% dân miền Nam - 50% dân Bình Định và hiện đang ở Đông Nam bộ. kakaka........ Còn COOCC thì ko dám nhận... chỉ là may mắn, gặp thời, có điều kiện đc tiếp xúc, đc làm việc với nhiều ng, nh thành phần thôi bạn ah. E ơi, Minh Phụng hay Bầu Kiên thì cũng là do đấu đá thôi e, ng ta làm ko sai nhưng cái chính là nh ng muốn nó sai và muốn bỏ tù ng ta. Nói chung khá phức tạp lắm e.
    Còn bản thân thì vẫn tự ép mình đi làm lúc nghỉ hè đi phụ hồ, đi làm rẫy của gia đình từ cấp 2, dù ko gặp sức ép lớn về kinh tế nhưng mà thích làm, thích tự mình khám phá, tự trải nghiệm. Vào SG học thì cũng lại đi làm tá lả âm binh, cái j có tiền là làm, ít nhiều gì cũng làm, trc để tự nuôi mình sau tất cả, cái được lớn nhất là mối quan hệ, đông bạn bè, anh em.
    - Mình hiểu ý vài bạn đang nói, đang bàn về chuyện 35 tuổi có ít nh thành công hay chuyện giàu nghèo thôi đúng ko? Nhưng mà 1 số thanh niên vào phát biểu thấy ngứa mắt lắm. Kiểu như ng giàu nói j cũng là đúng hết á, xem đó là kim chỉ nam, là kinh thánh. Hay vào topic cmt kiểu bố đời, cứ như là đúng rồi á. Mọi ng đọc sẽ tự thấy đâu là cái cmt chướng, cứ như bố thiên hạ vào phán cứ như đúng rồi á.
  17. skylla25

Mr.Po: cái em muốn nói lên ở đây ko phải là thành quả của ba em hiện giờ. Vì ba em vẫn chưa cảm thấy thỏa mãn và vẫn đang không ngừng phấn đấu. Anh nói đúng, thành quả to hay nhỏ là tùy góc nhìn của mỗi người... Thành công hay thất bại, hạnh phúc hay đau khổ....đều mang tính tương đối.

Cái em muốn nói ở đây là để có được cái "may mắn" như anh nói, thiên thời-địa lợi-nhân hòa... Đúng vậy, thiếu may mắn hay thiếu những cái đó thì ba em không thể vượt lên từ một người phụ hồ mà trở thành như bây giờ được. Nhưng cái quan trọng nhất em vẫn nghĩ đó là sự nỗ lực vươn lên. Máu và nước mắt. Chẳng có con đường nào dẫn tới thành công chỉ với 1 từ "may mắn". Ý em là vậy. Nó có nhiều yếu tố.

Nếu có người chỉ vì may mắn hay COCC mà giàu, gặp thời thì phất lên. Liều lĩnh mà phất lên. Ok mấy cái đó có tồn tại. Nhưng vẫn có người bỏ hết tuổi trẻ, thời gian, máu và nước mắt để đổi lấy "khả năng nắm bắt" khi "cơ hội" tới.

Nếu ta chỉ nhìn vào cái "may mắn" và "cơ hội" đó mà quên đi những gì phải trả giá để nắm lấy nó, thì quả là có hơi phiến diện.

Em không nhìn cuộc đời màu hồng. Ở VN này mấy thằng giỏi thường chết trước. COCC đầy rẫy. Nhưng đừng nhìn vào đó mà mất đi niềm tin rằng một người vẫn có thể từ trắng tay mà vươn lên. Chỉ cần người đó chịu trả giá. Ý em là vậy đó anh huhu. Tại em thấy cũng nhiều bạn comment có vẻ bi quan quá. Nói chuyện giống như may mắn là tất cả.
    Mr.Po thích bài viết này
  18. drax

drax Thành viên cấp 4

ruanguohuan giàu là khi bạn có nghỉ làm chơi cả năm cũng không sao, thích thì nghỉ luôn cũng ok, thằng nào đụng vào bạn, thích thì xử đẹp luôn. còn nghèo là khi đi làm, xe ga đắt tiền, điện thoại đổi liên tục, nhưng lúc nào cũng phải nhìn mặt khó ưa của thằng sếp trực tiếp, nghỉ việc lại phải cắm đầu đi xin việc không thì đói. chỉ cần giàu như m nói thế là ok r, kiếm nhiều tiền mà không dạy được con, thế hệ 2 nó phá nát hết lại còn tự hại bản thân nó nữa.
    Mr.Po thích bài viết này
  19. skylla25

Mr.Po: Đối với em may mắn là random. Là sự việc xảy đến do một chuỗi các sự kiện khác. Trong cuộc đời ai cũng sẽ có lúc gặp may mắn, lúc này hay lúc khác. Cơ hội sẽ xuất hiện đâu đó. To hay nhỏ gì đó. Chủ yếu mình có thấy hay không? Có đủ sức nắm nó hay không?

May mắn RẤT quan trọng, nhưng không phải là TẤT CẢ. Dù gì đó cũng chỉ là một kiểu "nhận định". Một sự việc xảy đến là may mắn hay xui xẻo? Như trong truyện "Tái ông mất ngựa", ta chẳng biết được đó là may mắn hay xui xẻo ngay khi nó vừa xảy ra.

Có người xảy ra việc đó thì gọi đó là may, có người lại gọi đó là xui.
    Có người gặp may, làm theo những cơ hội đó, rút cuộc đi tù (ví du vậy).
    Có người gặp chuyện xui, nhưng từ đó lại càng muốn vùng dậy để phát triển hơn nữa, cái xui đó lại là động lực cho họ. (ví dụ mấy ông chồng có vợ ngoại tình cái tự nhiên nổi điên lên làm việc thành công quá trời =)) )

===> Vậy nên quan trọng cũng vẫn nằm ở con người.
    Rút cuộc may mắn hay xui xẻo cũng chỉ là thứ "được áp đặt tên gọi sau khi mình thấy được kết quả" mà thôi..... Khi anh thành công thì người ta nói sự việc đó là "may mắn", khi anh thất bại thì người ta nói sự việc đó là "xui xẻo"..... Vậy nên sao lại phải quan tâm? Họ nói gì kệ họ. Hehe
    Mr.Po thích bài viết này
  20. sheva229

sheva229 Thành viên cấp 2

muốn làm giàu cũng phụ thuộc nhiều vào tư chất người đó nữa. Nếu k thông minh, k nhanh nhẹn, k tinh quái, đầu óc loạn tưng tửng kiểu nghệ sỹ thì có muốn và cố gắng nhiều cũng không thể thành doanh nhân thành đạt được

Ủng hộ diễn đàn