Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

35 tuổi mà còn nghèo thì đấy là tại bạn!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 27/4/15.

Lượt xem: 17,760

1. nguoichancuu

nguoichancuu Thành viên cấp 1

Tớ biết mỗi một câu "Bố bạn nghèo không phải lỗi của bạn, nhưng bố vợ bạn nghèo thì 100% là lỗi của bạn" lolz
    Mr.PođỂu thích bài viết này.
  2. npbaodat

npbaodat Thành viên cấp 1

Anh Mr.Po nè, đọc comment của anh thì em thấy hơi nhột (tại em có gì là nói đó à), anh là anh thì nếu nói ai cứ tag vào, đừng nói kiểu phong long trúng ai trúng vậy kì lắm!

Thực ra từ đầu em cũng sai do comment hơi kiểu chợ búa, cách diễn đạt có hơi lủng củng nên có thể người ta đọc hiểu sai ý.
    - Em chưa bao giờ phủ nhận yếu tố "may mắn". Em chỉ nói những người xem may mắn là tất cả, nghĩa là KHÔNG CÓ MAY MẮN THÌ KHÔNG LÀM ĐƯỢC GÌ, như vậy là ko đúng.
    - Đồng ý là người ta hơn mình, người ta nói gì cũng hay, mặt khác anh lại nói nếu được ABC XYZ gì đó chống lưng thì anh phát biểu còn hay hơn => NẾU ANH GIÀU THÌ ANH CŨNG SẼ LÀM ĐIỀU TƯƠNG TỰ NHƯ NHỮNG NGƯỜI GIÀU KHÁC? Vậy thì tại sao lại tỏ ra rất là... (tạm gọi là) khó chịu khi người ta phát biểu vậy?
    - Con người ta hay yếu đuối lắm, cần phải vin vào 1 lí do nào đó để có đủ can đảm làm chuyện gì đó (à có thể là 1 số thôi), đơn giản là họ nhìn người đi trước, người thành công trước, đó cũng là 1 chuyện đáng lên án? là 1 thứ "ảo tưởng vớ vẩn"? Đương nhiên người giàu nào cũng có 1 khoảng tối, nhưng đừng có lấy kính hiển vi mà soi nó lên làm gì.
    Ví dụ như mức sống nhà em đang chỉ ớ mức trung bình so với xã hội thì em phải dạy thằng con là "Nhà mình éo có ai chống lưng cho con đâu, nên đừng cố gắng làm gì cho mệt"? Còn cái thành công kiểu có số có má như anh thì em chưa với tới được nên anh thông cảm :)
    - Vấn đề em nói từ đầu giờ nó đơn giản vậy thôi, nghĩa là ko làm nghĩa là ko tới đích, đích thì do mình chọn, chứ có ai nói là phải giàu như Jack Ma (ngay cả trong bài viết cũng vậy), hay giàu như mấy ông quan chức ăn hối lộ đâu? Còn nếu nói về kinh doanh ko thì mấy cái dự án khởi nghiệp nhiều cái vốn họ cũng ít lắm (chứ anh đừng lấy trăm triệu này trăm triệu nọ nghe hãi quá), quan trọng là họ rất can đảm, có sức trẻ, cho dù họ biết tỉ lệ thất bại có thể đến 90% như mọi người hay nói nhưng HỌ VẪN LÀM => đó là điều cần học hỏi, cần động viên, chứ ko phải cứ ngồi ở mức kẻ trên, rồi lấy cái chuẩn mực, vùng nhìn cao ngất ngưởng ra phân tích, mà đập vào mặt họ hàng tá lí do để thất bại.
  3. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

Vầng! em học giỏi vì em bám sát sách giáo khoa thôi, ko học thêm gì hết
  4. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

npbaodat Ban đầu cũng có tag e vào... Nhưng nghĩ lại là vào đây để nói chuyện chứ ko phải để gây chiến vs ai... Thật sự ban đầu khi thấy e phát biểu a thấy chướng và nghĩ (xin lỗi nếu nghĩ sai về e) nếu tag e vào thì e sẽ lại nhảy vào war qua war lại thành ra mất dzui.... e vào phát biểu 1 câu xúc tích ngắn gọn nghe rất ức chế...
    .
    Ko phải a khó chịu vs cái cách ng ta phát biểu mà là cái cách nh bạn trẻ phát cuồng vì những phát biểu của ng nổi tiếng....hay như cái cách mà họ tin tuyệt đối vào những lời phát biểu đó...mà ko suy xét thấu đáo vấn đề của ng đó......Nói như ng Việt hay nói là "Vai mang túi bạc kè kè - Nói quấy nói quá người nghe rầm rầm/ Trong lưng chẳng có một đồng - Lời nói như rồng cũng chẳng ai nghe"
    .
    Chúng ta cần 1 đức tin hay cần 1 lý do để bước tiếp là ko có gì sai cả.......Nhưng mù quáng đi theo những thứ ảo tưởng thì lại khác....Giống như chúng ta tin vào Chúa hay Phật nhưng phát cuồng theo đó thì sẽ thành mê tín dị đoan...Vậy thôi ah....
    .
    Như a, ai cũng có cái giỏi của mình hết á......Cái chính là chúng ta sẽ nắm bắt cơ hội như thế nào? chúng ta có đủ các yếu tố thiên thời - địa lợi - nhân hòa để bật lên biến cơ hội hay may mắn thành cái đc gọi là thành công hay ko lại là chuyện khác........
    .
    .
    .
    P/s: Mình đến vs 4rom 1 mặt để học hỏi những bạn giỏi hơn mình về 1 số mặt và để chia sẽ và mong muốn lớp sau sẽ tốt hơn mình ngày trc......Ngày trc kiếm ng chia sẽ kinh nghiệm ko ra nên nh khi cực lắm.... Vào đây cũng là mong muốn góp phần nhỏ vào sự phát triển của 4rom cũng như của mọi ng ở đây thôi..ko có ý chỉ dạy hay lên mặt dạy đời gì ai cả.....Nên có j anh chị em bỏ qua nếu mình làm khó chịu....
    npbaodat thích bài viết này
  5. npbaodat

npbaodat Thành viên cấp 1

Em biết rồi, vì từ đầu em cũng ức chế vì 1 phát biểu xúc tích ngắn gọn khác. Với lại em cũng đã xin lỗi nhiều lần về việc mình nói có rất trẻ trâu, cái đoạn cuối của comment thứ 2 của em là nói những trường hợp em đã gặp, chứ ko đả kích riêng ai ở đây hết.
    Chắc do chênh lệch tuổi 1 chút nên có chút hiểu lầm, anh CŨNG nhìn thấy mặt B của vấn đề, em CŨNG nhìn thấy mặt A của vấn đề, vì em trẻ nên em nghĩ mặt B nó to hơn 1 tí nên em bảo vệ nó, anh có kinh nghiệm hơn nên anh thấy mặt A nó to hơn nên anh bảo vệ nó. Nếu không nói đàng hoàng lại chắc mọi chuyện đã to hơn rồi!
    Nếu ai khó chịu thì mình cũng xin lỗi :)
    Mr.Po thích bài viết này
  6. quanvuttc

quanvuttc Mới đăng kí

“Trên đời này chỉ có những việc không dám nghĩ, không dám làm chứ không có việc gì là không thể làm được.”
  7. 650huyphu.com

650huyphu.com Banned

phải cố gắng hơn nữa
  8. socthanh

socthanh Thành viên cấp 1

Mình mới đi làm được gần 1 năm, lương hiện tại 8 triệu, công việc phù hợp sở thích, nhưng mình thấy có cơ hội và muốn nghỉ việc để làm riêng.
    Mình chỉ sợ kinh nghiệm còn ít quá, thậm chí là sợ ban đầu không đủ ăn hàng tháng nữa. Xét 4 yếu tố:
    • Không nhìn thấy cơ hội - mình đã thấy
    • Xem nhẹ cơ hội - vẫn đang 50/50
    • Thiếu hiểu biết - mình không thiếu
    • Hành động chậm - không biết bây giờ mình vẫn tiếp tục đi làm, và không nhảy ra để tập trung thì có gọi là chậm không?
    Rất mong nhận được lời khuyên!
  9. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

socthanh Nếu sợ như vậy thì nên đi làm thêm để tích lũy kinh nghiệm.
    Bạn ko nói rõ là trc khi đi làm chính thức bạn đã làm j rồi? kinh nghiệm ở mức nào? Kinh nghiệm giao tiếp? quan hệ của bản thân? Quan hệ của gia đình? Bạn làm ở lĩnh vực nào? điều kiện gia đình ra sao?
    Câu "Thiếu hiểu biết - mình không thiếu" ==>>> Cái chính ko phải là thiếu hay đủ mà là hiểu ở mức nào???????
    Nhìn thấy cơ hội? nếu như ý tưởng đầy tiềm năng song lại chưa cho ra được một sản phẩm hoặc dịch vụ cụ thể hấp dẫn khách hàng thì sao?
    Cái chính là Thôi việc có làm bạn hạnh phúc hơn? Liệu bây giờ có đúng lúc? Gia đình và bạn bè có ủng hộ? Người yêu có ủng hộ ko? Nếu ng yêu ko ủng hộ mà phương án khởi nghiệp tốt hay quyết tâm cao thì mackeno, sau khi thành công ắc có đứa khác yêu....
    Còn nếu quyết tâm làm thì hãy trả lời những câu hỏi sau:
    1/ Khách hàng tiềm năng là ai? Nhiều hay ít?
    2/ Nhu cầu của thị trường? xu hướng phát triển của ngành? Trong tương lai nếu may mắn phát triển đủ lớn thì ngoài thị trường VN thì có thể tiến vào thị trường nước nào khác ko?
    3/ thị trường chính đã có ông lớn nào làm chưa? Bạn chọn cách cạnh tranh trực tiếp hay tìm được thì trường ngách cho sp của mình?
    4/ Vốn? Cần bn? tự chủ hay vay? vay thì phương án trả ntn? Vốn của bạn đủ bù lỗ trong bao lâu? Hay là mở ra là có khách hàng liền?
    5/ Sp này trên thị trường đã có ai làm chưa hay sp mới? Có cần bảo hộ hay ko? có cần đk sở hữu trí tuệ hay ko? Nếu cần thì phải làm sao? đã bjt cách đăng ký chưa?
    6/ Điều gì chứng minh rằng người dùng sẽ có nhu cầu? Hay làm sao bjt ng dùng sẽ chọn bạn mà ko phải là sp của Cty khác?
    7/ Bạn có thực sự kỷ luật để là sếp chính mình? Bạn có đủ khắc khe vs chính mình chưa? Có thể làm việc với áp lực cao chưa? Áp lực ở đây là từ nh phía, khách hàng, nhà đầu tư hay vs chính mình.....
    8/ Hiện tại bạn đi làm có khách hàng riêng chưa? Hay chỉ làm cv mà Cty giao?
    9/ Bạn đã có kế hoạch kinh doanh chưa? Kế hoạch đó đã tính toán hay giải quyết những câu hỏi phía trên chưa?????????
    10/ Quan trọng nhất là bạn muốn mở Cty để làm j????? Khởi nghiệp để làm gì? Kiếm tiền hay là phụng sự xã hội? Bạn có đủ đam mê để điều hành công việc kinh doanh của bạn không?
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/5/15
    socthanh thích bài viết này
  10. kevinhuynh12

kevinhuynh12 Banned

sống chết có số, nghèo sang do trời. Thằng k làm gì tới thời nó cũng giàu, nhưng làm mọi thứ chưa chắc đã giàu. Nhưng tóm lại là cứ sống và làm việc, tích cực quay tay, vận may sẽ đến.
    Mr.Po thích bài viết này
  11. le thanh ha

le thanh ha Thành viên cấp 1

Chúng ta chỉ thật sự thất bại khi chúng ta thất bại!!! =D> E phán câu này mọi người có thấy chuẩn hơn câu ổng nói ko.
  12. socthanh

cảm ơn Mr.Po rất nhiều, mình xin share dự án, đứa con tinh thần mà mình ấp ủ 2 năm này, đây ạ: http://egreenmotion.com/
  13. leminhcr84

leminhcr84 Mới đăng kí

như thế nào thì gọi là giàu???????
  14. lienlost

lienlost Banned

thằng giàu nó nói chó thành mèo mèo thành chó cũng phải nghe mà :))
  15. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

socthanh Xem qua web của pác rồi. Có xíu góp ý nha. Ko đúng thì bỏ qua nha.
    Khen: Giao diện đẹp, chuyên nghiệp, dễ dùng. Mình dân tay ngang nhìn vào thấy thích. còn dân pro thì nên hỏi ý kiến họ xem sao.
    Góp ý:
    Thứ 1 về ngôn ngữ: theo mình bên làm 2 giao diện Anh việt riêng ra. vì có 1 số từ chuyên ngành, hay nh ng tiếng anh họ có giới hạn. Hay ng khó tính họ ghét anh việt lộn xộn.
    Thứ 2: Đã làm Cty, mình nghĩ nên tạo mail chuyên nghiệp 1 tý. Chứ email mà cu hay củ rồi cải hay cái ghép vs nho hay nhỏ hay nhô hay nhọ? nói chung nhìn email chưa chuyên nghiệp.
    Thứ 3: Ko bjt công sức các bạn bỏ ra ntn. Nhưng đã là sáng tạo, trừ khi sao chép thì giá như các bạn đưa ra mình thấy thấp. KO bjt có xứng đáng vs công sức các bạn bỏ ra hay ko nhưng mình nhìn vào thấy nó bèo quá. KO bjt sp của team này có chuẩn ko? có pro ko? Thật ra sẽ có ng thích rẻ. Tuy nhiên, khách hàng ham rẻ hay tiền ít mà thích hít hàng thơm thì nên next đi cho nó nhẹ đầu chứ chiều chuộng đám này mệt lắm. Tiền ko bao nhiêu mà nó tủn mủn lắm,
    Thà định vị làm hàng cao cấp. giá cao ngất ngưỡng. Ai chấp nhận đc thì xin mời cùng hợp tác làm. Tiền nào của đó, đảm bảo ko đụng hàng, chất lượng tuyệt vời, khách yêu cầu cỡ nào cũng đáp ứng tới bến. Làm vậy nó mới sướng.
    Giá các bạn đưa ra là chỉ dành cho làm nghề kiếm cơm. Còn làm vì nghệ thuật, vì đam mê vì sáng tạo thì thấy thiệt thòi cho các bạn đó.
    Chúc các bạn thành công.
  16. lephuong0807

lephuong0807 Banned

Bán căn hộ ngay Bệnh viện Quận 12...
  17. socthanh

Mr.Po cảm ơn góp ý chân thành của bạn, mình đã remove skype kia rồi, về giá, thì do bọn mình mới làm muốn có quan hệ khách hàng trước, dần dần sẻ nâng giá lên, đúng là giá đó so với công sức sáng tạo bọn mình bỏ vào là bèo thật!
  18. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

socthanh Cá nhân mình từng tham gia gặp khách hàng, deal giá vs khách hàng rồi. Người VN mình mặc dù hay có kiểu là "tiền ít nhưng thích hít hàng thơm"-dạng này khó làm việc lắm vì giá lúc nào cũng đòi rẻ nhưng hay xin thêm, hay đòi đổi qua đổi lại dùm đã hài lòng. Mục đích nh khi là để mình lầm tưởng là mình tệ nên khách họ ko thích để rồi mình mệt mỏi muốn kết thúc sớm dự án của Cty họ. Đây là thời gian rất quan trọng và thích hợp để họ xin những cái bạn đã vẽ, vì dù sao nếu giữ cũng ko làm j mà tâm lý muốn hài lòng khách hàng để sớm lấy tiền nữa.
    Với lại nh ng khi thấy giá thấp sẽ nghi ngờ sự chuyên nghiệp của mình, nghi ngờ năng lực và chất lượng DV mình cung cấp.
    Bạn làm giá cao 1 tý( tất nhiên phải hợp lý) chẳng hạn cung cấp thêm các option về bản quyền để giá cao lên chẳng hạn. Nhiều khi Khách hàng tiềm năng lại thấy thích hơn. Họ sợ chọn bạn làm cho họ thì đối tác hay ng khác hỏi giá sp lại thấy ngại hay xấu hổ vì giá sao rẻ quá khi làm với bạn dù là bạn chuyên nghiệp. Khách hàng tiềm năng của bạn nh khi sợ ng ta chê là ham rẻ, ko chuyên nghiệp vì giá cả càng cao nh khi đồng nghĩa vs chất lượng càng cao. hehehe.......Đôi khi do giá thấp họ sẽ ko chọn bạn dù chất lượng bạn tốt, dù bạn cung cấp DV cho họ vs giá hời.....hehehe....
  19. Frostmire

Frostmire Mới đăng kí

Câu này mấy thằng Amway nó cũng hay nói , cộng với mấy yếu tố thành công , " cơ hội " , blah blah gì đấy ai cũng biết xong hỏi mình có nộp tiền đăng ký thành viên không :-c

Thành công và thất bại được tóm thành 4 cái bullet point thì vãi rồi +_+
  20. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

@skylla25 : em có người yêu chưa :">

Ủng hộ diễn đàn