Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

5 bí quyết chụp hình đẹp bằng điện thoại

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Phạm Hiếu, 5/5/13.

Lượt xem: 13,472

1. Phạm Hiếu Thành viên cấp 3

Cùng nắm bắt những khoảnh khắc ấn tượng với dế yêu của mình.
    Có hàng triệu bức ảnh đẹp trên mạng được chụp bằng di động. Không cần tốn quá nhiều tiền cho việc sắm máy ảnh xịn, bạn vẫn có thể chớp được những khung hình ấn tượng với chú dế của mình. Mỗi sản phẩm đều có điểm mạnh và điểm yếu riêng. Khi nắm bắt được điều này thì bạn thỏa sức sáng tạo và nên tham khảo thêm một số bí quyết dưới đây.

1. Tới gần vật được chụp

Trong hầu hết các tình huống, vật thể sẽ trở nên rõ ràng và sáng hơn nếu bạn đưa ống kính lại gần. Khoảng cách gần sẽ đem tới cho bạn một bức ảnh có chiều sâu và chi tiết rõ nét hơn. Đồng thời, bạn cũng có khả năng kiểm soát tốt hơn với thiết bị mà không sợ thiếu chi tiết trên hình ảnh.
    Vật thể sáng hơn và rõ nét hơn khi được chụp với cự ly gần.

Chụp bằng Sony Xperia S.

2. Hạn chế sử dụng tính năng zoom

Đa phần smartphone đều hỗ trợ tính năng zoom điện tử (zoom số). Đây là hạn chế lớn của những thiết bị di động khi sử dụng phần cứng trong việc xử lý ảnh thay vì cơ chế quang học như trên máy ảnh kỹ thuật số chuyện dụng chính. Bởi vậy, khi zoom trên điện thoại thì bạn thường nhìn thấy các chi tiết bị vỡ.
    Ngoài ra, khi zoom khoảng cách xa, chúng ta cũng khó lòng điều chỉnh nếu muốn tìm được góc chụp ưng ý. Bạn hãy chụp trước và cắt lấy khung hình mong muốn trên phần mềm chỉnh sửa ảnh (tính năng crop). Qua đó, chúng ta sẽ thu được bức ảnh chi tiết hơn, mịn hơn và không bị rung. Những điện thoại cao cấp được trang bị camera độ phân giải cao, nên dù crop thì vẫn đảm bảo hình ảnh không quá nhỏ.
    Khi chụp xa các chi tiết mịn hơn và không bị vỡ.

Tahir Gholizadeh chụp cảnh hoàng hôn bằng Galaxy S II của Samsung.

3. Hạn chế sử dụng các phần mềm chỉnh sửa sẵn

Người hâm mộ Instagram có thể không hài lòng với điều này. Thế nhưng nếu bạn muốn sở hữu một bức ảnh độc đáo thì nên tự mình chỉnh sửa độ sáng, độ tương phản hoặc độ nét của bức ảnh thay vì những cấu hình chỉnh sửa có sẵn. Cách thức tùy chỉnh này giúp khả năng sáng tạo của bạn thêm phong phú hơn bao giờ hết và bức ảnh không trở nên nhàm chán.
    Tự chỉnh sửa để bức ảnh độc đáo hơn.

Đóa hoa khổng lò được chụp bằng Sony Ericsson Hazel.

4. Chọn một ứng dụng chụp ảnh thật tốt

Luôn luôn tìm đến những ứng dụng chụp hình có khả năng kiểm soát cao. Chẳng hạn như tính năng khóa lấy nét, chụp liên tục, tính năng chống rung hoặc hẹn giờ chụp. Sau đó, bạn hãy sử dụng phần mềm thật thành thạo để nắm được hết các tính năng quan trọng. Điều này rất hữu ích nếu bạn muốn chớp lấy những khoảnh khắc bất ngờ.
    Một bức ảnh đẹp cũng phụ thuộc vào phần mềm chụp hình.

Chụp bằng HTC ThunderBolt.

5. Giữ cho ống kính luôn sạch

Đây là điều hoàn toàn chính xác. Một ống kính sạch luôn giúp cho bức ảnh rõ nét hơn. Thường xuyên lau ống kính bằng khăn vải mềm, tránh làm cho ống kính bị xước hoặc ẩm mốc, bởi một chi tiết nhỏ trên ống kính cũng gây ảnh hưởng chung tới bức ảnh của bạn.
    Ống kính sạch sẽ làm cho bức ảnh sáng hơn, rõ nét hơn và loại bỏ các chi tiết không đáng có.

Chụp bằng Samsung Galaxy S III.

...
    seiryu7429, b0yHN_96, u_chwan6 người khác thích bài viết này.
  2. hakhanhbk2008

hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

Nói chung cũng có khá nhiều bài viết với nội dung tương tự, bí quyết thì có nhiều hơn thế :)
  3. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

Cái này xem tinhte.vn hình như cũng có 1 bài trên youtube nói về vấn đề này nhưng có vẻ trên đó nói kĩ và chi tiết hơn ạ :)
  4. robean

robean Mới đăng kí

để mai thử với con nokia 6300
  5. Mộc nhĩ

Mộc nhĩ Thành viên cấp 1

mình cũng hay táy máy với cái đt để chụp ảnh, nhưng mà nó không cho mình tự lấy nét =.=, nó tự chọn vùng, mà cái camera này đôi khi muốn chụp gần không đc, nó không chịu bắt nét vào đấy :(( (như kiểu kiểu pic 1 ấy =.=, cứ phải chụp xa xa chút :(... mình cũng thử để yên lâu lâu chút xem nó có đổi vùng chọn không... cơ mà ứ đc =.=.....
  6. hungry

hungry Thành viên cấp 1

Mộc nhĩ : bạn lấy nét trước rùi đưa vô vật thể là được thui à
    ^^
    Mộc nhĩ thích bài viết này
  7. uncelvel

uncelvel Thành viên cấp 1

Xí muội toàn điện thoại loại ngon rồi còn chê gì nữa! Bác chụp giùm e vài bức = Nô dưới 3.2px giùm e cái nó có đẹp đc không :)). Ca này hơi khó!
  8. Image Decor

Image Decor Thành viên cấp 1

hình đẹp quá.....
  9. quachquach

quachquach Thành viên cấp 1

Điều cuối cùng là điện thoại phải xịn chút, mình chém cho vui thui, mấy tấm ở trên toàn điện thoại top hiện nay :v
  10. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

1200 thì chụp kiểu gì ta :-s
  11. lemy201

lemy201 Thành viên cấp 1

nói chung là điện thoại phải ngon :D
  12. _RainyDay_

_RainyDay_ Thành viên cấp 1

1202 không thích điều này. giơ tay đầu hàng ^:)^
  13. Mộc nhĩ

Mộc nhĩ Thành viên cấp 1

hungry: Máy không cho tự mình chọn vùng lấy nét mới buồn =.=..........
  14. hungry

hungry Thành viên cấp 1

Mộc nhĩ : ý bạn là vd bạn lấy nét 1 cái bé tí nhưng mà nó chọn được phải k

___
    máy nào bây giờ hình như cái nào cũng có 2 giai đoạn chụp ( 2 nấc chụp )
    1 là ấn nhè nhẹ lấy net
    2 là ấn mạnh 1 cái để chụp
    nói chung là cách của minh chỉ đúng với máy có 2 nấc thui

___
    bạn kê sát ống kính vào lòng bàn tay cho nó lấy nét được từng cái nếp nhăn rùi giữ im ở nấc 1 ( lấy nét )
    bước tiếp theo bạn mới đưa ra chỗ cần chụp và nhấn nấc 2 nhé
    ___
    chúc bạn thành công
    Mộc nhĩ thích bài viết này
  15. NetworkBlend

NetworkBlend Thành viên cấp 2

Nói chung với mình thì quan trong nhất vẫn là góc chụp với giữ sạch ống kính
    Sản phẩm từ samsung charmp CK 3303 1.3 mp

16. rometotalwar2

rometotalwar2 Thành viên cấp 1

chụp = đt thì màu ko đẹp lắm, cứ chọn bố cục tốt 1 tí rồi về pts cũng đc dc
  17. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Cũng khoe tí. Ảnh chụp bởi N8 chưa chỉnh sửa gì hết [​IMG]
    quachquachMissMabu thích bài viết này.
  18. quachquach

quachquach Thành viên cấp 1

Mình cũng chụp bằng N8 lúc đó trời hơi âm u - Chỉ dùng PTS click 2 click auto tone + auto contrast.
    Bạn nào có ảnh của 808 Pureview thì up mình coi với, đang mê em đó mà chưa có điều kiện :D
  19. apachi0205

apachi0205 Thành viên cấp 2

6. Mua điện thoại hơn từ 500-600 $ trở lên để chụp.

Ủng hộ diễn đàn