Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

7 điều kiên quyết mà bạn không nên nên hỏi các designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 4/9/13.

Lượt xem: 33,766

1. vobeco

vobeco Mới đăng kí

Đã từng bị dính số 6 và kết cục là fail dự án đó. :( gặp phải củ khoai củ chuối thật nản. Nhưng cũng thấy đáng nhớ khi nhớ lại ngày chập chững vào thiết kế web.
  2. zxyexz

zxyexz Thành viên cấp 1

=)) hay gặp cái số 7 nhất và cũng khá là cay cú cái đấy.
    thường xuyên gặp trường hợp KH cứ thấy cái nào đẹp đẹp trên mạng là nói : " đấy người ta làm thế này cơ mà " vãi cả beep, mỗi người một kiểu mà mấy cái mà các ông các bà nói thì toàn của designer nổi tiếng. có giỏi sang mà thuê chúng nó xem có chém cho gãy cổ không. < trong lòng thì muốn gào lên là : ..., tiền ít mà cứ thích hít ...>
  3. Bạn có thể gửi thiết kế cho chúng tôi dưới định dang word được không?
    Chuẩn quá :D
  4. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

bài viết hay quá :)
  5. Toàn Văn Vượng

Toàn Văn Vượng Mới đăng kí

Đang bận chuẩn bị đi có việc. Nhưng mà thấy bài quá chuẩn đăng nhập vào like cho 1 cái.
    Đúng thật là nhiều lúc chỉ muốn abc xyz cho bọn nó thôi.
  6. HokoriNguyen

HokoriNguyen Mới đăng kí

số 1: một số khách hàng suy nghĩ rằng tiền họ bỏ ra thì họ có quyền, thực tế nếu mình ko thỏa thuận ngay từ đầu thì họ xin cũng dễ hiểu, mình thì nếu ko thỏa thuận trước, mình cho luôn với lời đe dọa "lấy file gốc rồi thì chia tay hết trách nhiệm"
    số 2,3,4,5,6: là suy nghĩ thường gặp của khách vì thường họ ko có biết nhiều về thẩm mỹ, kỹ thuật, và cũng không biết bắt đầu từ đâu, họ nghĩ rằng nếu họ thấy đẹp, thì khách họ cũng sẽ thấy đẹp. Khách dễ chịu thì tư vấn cho họ. Gặp khách có cá tính bạn còn khổ nữa, họ luôn muốn tỏ ra mình là 1 ông sếp quyết đoán và có chính kiến (kể cả không phải trong lĩnh vực của họ). Mình từng gặp 1 ông vừa trao đổi với mình vừa phán: "em thấy ko, website cũ của anh tuy nó xấu nhưng cái xấu của nó là cái xấu lạ, khách vào 1 lần là nhớ ngay" ^^ cái này tùy vào khả năng ăn nói của mình (rất quan trọng)
    số 7: có lẽ thường gặp nhất, do đặc thù khách làm kinh doanh, họ bị ám ảnh bởi việc muốn mọi thứ (slogan, giảm giá, ch trình khuyến mãi) luôn được nổi bật để khách hàng dễ thấy, nhớ lâu, nhớ dai. Kết quả là "anh muốn cái gì cũng nổi nhưng trang web vẫn phải pro" và họ cho rằng bạn là ông bụt có khả năng chiều hết các mong muốn của họ. Một lần nữa bạn phải ăn nói.

Bổ sung điều 8 dã man nhất mình hay gặp:
    "anh là designer làm sao hiểu được việc kinh doanh"
  7. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

mỗi lần thế này là mất 10 phút ngồi giải thích
  8. Vô Tình Công Tử

Vô Tình Công Tử Thành viên cấp 1

:P chúng tôi có thể k trả tiền k?
  9. leeyue96

leeyue96 Mới đăng kí

dính 2, dính 4 dính 7 rồi
    mà kiểu nhiều lúc kahchs hàng ngâu lắm
    chả biết nói thế nào
    có lúc còn yêu câu vs nội dung sai ngữ pháp nữa =))
  10. Wolres

Wolres Thành viên cấp 1

1 - Mày thiết kế cho anh 500 cái vé gửi xe cho ban bảo vệ .làm thật nổi bật vào nhá .
    2 - Anh thấy web mình nó cứ có cái độ tĩnh . Em ko làm sao cho nó động lên được à.
    3 - Sao anh thấy tờ rơi mình nó cứ dại dại . nhìn bên TCL nó làm nhìn nó có cái độ khôn .
    ... Cái *beep* *beep* *beep* thằng sếp lợn ...
    Yr-Nhưlenm thích bài viết này.
  11. hvthanhtan

hvthanhtan Thành viên cấp 2

thích câu này, nghe rất chi là lớn lao :x
    và đó là ~ gì tôi nghĩ và muốn "chửi" :))
  12. Bống Heo

Bống Heo Thành viên cấp 2

Haizz...Trc làm thiết kế bị thường xuyên luôn @@ Và còn rất nhiều các câu hỏi bất hủ khác =)))
  13. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

đọc xong mà ko thể nhịn nổi cái việc còmmen =))

chuẩn từđầu tới chân =))
    có khách hàng còn wantâm đến nỗi in ra cả 1xấp đưa cho mình tham khảo rùi nói, em cứ chọn 1trong số đó rùi làm cho anh là được 8-}

^:)^
  14. Dan Cooper

Dan Cooper Thành viên cấp 2

Anh có thể đưa cho tôi bản thiết kế có đầy đủ các layer được không =))
  15. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

Câu số 6 mình bị dính ngay vào ông sếp đã làm thiết kế lâu năm nói. =))))
  16. minhoo

minhoo Mới đăng kí

trừ 3 4 còn lại quen quen :))
  17. Vinh Rux

Vinh Rux Thành viên cấp 1

Ghét nhất là vụ file Word x(x(x(x( file PSD nghĩ mần sao mà ra word cơ chứ -_- thánh à
  18. KiiroN

KiiroN Mới đăng kí

2,6,7 gặp rồi... thật nản luôn. kêu thiết kế cái web chỉ nói "em thiết kế giùm trang web đơn giản mà phải đẹp và nổi bật với 3 tông màu A,B,C... nội dung thì bổ sung sau nhé"... cứng họng luôn
  19. Thông Chất Phát

Thông Chất Phát Mới đăng kí

Đã đang và sẽ như thế :))
  20. SuperGấu

SuperGấu Thành viên cấp 2

Mình đã từng thiết kế DÙM 1 cái cataloge sản phẩm 20 trang với số tiền bồi dưỡng là 200k :3
    Điều đó cũng không là gì, cái mắc mệt là cứ 1 ngày phải chỉnh sửa lại chừng chục lần rồi gửi qua cho xem với lý do rất vớ vẩn....canh lại cái chữ này dùm chị -_-, em thử bỏ cái hình A này ra thay hình B vào xem ...ak thôi hình A đẹp hơn em thay lại dùm chị :))
    muadong2312, Ikaros, Dan Cooper1 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn