Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

9 lý do tại sao dân IT không sửa máy tính cho "người nhà"

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi banbaonylong, 6/7/14.

Lượt xem: 10,990

1. havanphu

havanphu Mới đăng kí

Chuẩn rồi.. nhiều lúc khổ sở đến phát điên :))
  2. TuanLek

TuanLek Thành viên cấp 1

mình không phải dân it mà gặp hoài luôn :))
  3. kakasy2012

kakasy2012 Thành viên cấp 1

hỏi gấu lướt face bằng trình duyệt gì ,gấu bảo dùng laptop ~X(
    nomoreLuffy Mũ Rơm thích bài viết này.
  4. kesitinh_ks

kesitinh_ks Thành viên cấp 2

1 nỗi khổ không nói nên lời :((:((:((:((:((:((:((:((:((
  5. mylove29

mylove29 Thành viên cấp 2

:)) Y mình
  6. Zet_Profeeder

Zet_Profeeder Mới đăng kí

7. marion

marion Thành viên cấp 2

đã bao h các bác gặp phải trường hợp ko biết đăng xuất Facebook để đăng nhập nick mình chưa, mặc dù rất nghiện
  8. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

cài hộ ông anh cái win, ông ý đòi win chuẩn. Cài xong ông ý kêu: 'sao mày cài lâu thế, cái thằng bên cạnh nó cài cho tao có mấy phút thôi à, mày cài gì mà mất gần tiếng. Mà không có word à?'
    đến cài win vs ghost mà không biết thì chịu rồi, trong khi có máy tính những 5-6 năm chứ có ít gì, máy thì bụi tung mù, ram 512 mà đòi office 2010, thật sự nản.
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  9. traigia_1992

traigia_1992 Thành viên cấp 1

Đã từng trải qua rất nhiều lần thế này :-<
  10. pitlamgi

pitlamgi Banned

Anh em rảnh qua đây chơi :))
  11. huyquangforever

huyquangforever Thành viên cấp 1

đang ngủ bố gọi đi sửa máy cho chú :3
    thôi đành dậy đi xem sao. vào đến nơi chú bảo xem cho chú vì sao mất mạng -_- đờ mờ mình có phải dân cài đặt mạng đâu mà mình biết được đây -_-
  12. Văn Hoàng Ngô

Văn Hoàng Ngô Thành viên cấp 2

mình đây cũng vậy, nào là em ơi sang giúp anh coi xem cái file anh tải về giải nén không được, rồi em tải giùm anh rồi giải nén cho anh luôn,, cài luôn mấy cái chương trình đó cho anh luôn nha,
    - sao cái văn bản này đọc không được sai font rồi em tìm cho anh đi.
    -làm sao để tắt cái chuột trên laptop vậy em ?, anh chưa cài driver , vậy cài cho anh đi @@
    - chỉ cho anh kẻ bảng trong word với @@
    -máy in của dì không in ra được giấy, cháu xem giùm dì
    - máy chú không nghe được cháu sửa giùm chú với !
    - anh ơi, máy em không vào được facebook, anh sửa giùm em @@
    ....vv..vv còn nhiều lắm ... không muốn nhưng hàng xóm anh em dì chú nên đành cố gắng sửa chứ chẳng biết sao cả haizzzz^:)^
  13. Megane Senpai

Megane Senpai Thành viên cấp 1

Mình không phải dân IT nhưng từ hồi lớp 9 đã hay nghịch và vọc máy tính, nhất là thằng em hay xài usb vô tội vạ và ko bao giờ biết quét virus và safe remove là cái gì, nên phải cài lại win liên miên. Riết rồi quen nên bạn bè toàn nhờ mình sửa máy, cả phần cứng lẫn phần mềm.
    Hồi năm lớp 12 có thằng bạn nhờ cài lại Win cho nó, mang đĩa Win, Ofice với Driver của mình sang, cài win xong đến lúc cài Office cho nó quay ra mất bố nó cái đĩa cài Win, tìm mãi ko thấy, trăm phần trăm thằng em họ nó chôm (thằng này mình biết nó có tật ăn cắp vặt từ lâu), bực lắm mà ko có bằng chứng gì nên đành chịu.
    Hôm nọ ra cài lại phần mềm cho bạn đứa mình thích, cũng như trên, hỏi nó ổ C có dữ liệu gì cần thiết không, lưu vào đâu đấy đi thì bảo là không, đến lúc cài xong cho nó thì nó kêu mấy cái album ảnh với bài hát nó để ngoài màn hình đâu rồi. Ức chế tập 1. Có đưa mình thích ngồi đấy nên mình cố nhịn.
    Xong rồi nó hỏi mình sao không cóp được cái gì vào ổ D. Lạy trời, cái ổ cứng nó có 320, ổ D có 75 Gb, down chục phim phim HD 1080 về để đấy (màn hình nó có 768x1366) thì đầy cmn rồi, cóp được cái khỉ gì nữa. Ức chế tập 2.
    Nó hỏi mình sao phim xem không nét bằng rạp? Cái màn hình 14 inches độ phân giải 720 p bé bằng cái mắt muỗi mà đòi so với rạp. Ức chế tập 3.
    Nó bảo mở rộng ổ ra cho nó, mình bảo thế mình sẻ bớt dung lượng ổ E sang, nhưng dữ liệu mất hết đấy, mai mình mượn cái ổ cứng di động backup lại rồi phân vùng lại sau, nó bảo cứ làm cho nó, mình bảo dữ liệu mất hết đấy, nóp bảo không sao, không vấn đề gì. Thế là mình cứ làm (lúc ấy bực mình rồi nên chấp), ngồi phân vùng lại 2 ổ đĩa cho nó, xong rồi nó hỏi sao phim với nhạc nó mất hết rồi, mình bảo là mình đã nói trước rồi, nó bảo tưởng phim với nhạc không phải là dữ liệu, mỗi văn bản là dữ liệu. Sốc nặng + Ức chế tập 4. Ngồi restore lại chó nố được độ 30% dữ liệu hộ nó, phim ảnh hỏng hết, mấy bài nhạc với ảnh may được một ít. Mất mẹ nó buổi chiều + nửa buổi tối, éo đưa được đứa mình thích đi đâu chơi (mà lúc ấy khó chịu lắm nên cũng chả còn tâm chí đâu mà chơi với bời), ức chế tập 5.
    Hôm nọ ông bác mình đang ở trọ bảo cài drive máy in cho bác (bác ruột), đến lúc nom thì máy in của ông đời cổ quá rồi nên ko có driver hỗ trợ Win 64 mà máy ông lại là Win 7 64 bit. Mình mất nửa tiếng đồng hồ ngồi giải thích rồi mà ko chịu nghe, toàn quát mình ra kiểu mình ko muốn giúp. Bực cả mình.
  14. Megane Senpai

Megane Senpai Thành viên cấp 1

Mình không phải dân IT nhưng từ hồi lớp 9 đã hay nghịch và vọc máy tính, nhất là thằng em hay xài usb vô tội vạ và ko bao giờ biết quét virus và safe remove là cái gì, nên phải cài lại win liên miên. Riết rồi quen nên bạn bè toàn nhờ mình sửa máy, cả phần cứng lẫn phần mềm.
    Hồi năm lớp 12 có thằng bạn nhờ cài lại Win cho nó, mang đĩa Win, Ofice với Driver của mình sang, cài win xong đến lúc cài Office cho nó quay ra mất bố nó cái đĩa cài Win, tìm mãi ko thấy, trăm phần trăm thằng em họ nó chôm (thằng này mình biết nó có tật ăn cắp vặt từ lâu), bực lắm mà ko có bằng chứng gì nên đành chịu.
    Hôm nọ ra cài lại phần mềm cho bạn đứa mình thích, cũng như trên, hỏi nó ổ C có dữ liệu gì cần thiết không, lưu vào đâu đấy đi thì bảo là không, đến lúc cài xong cho nó thì nó kêu mấy cái album ảnh với bài hát nó để ngoài màn hình đâu rồi. Ức chế tập 1. Có đưa mình thích ngồi đấy nên mình cố nhịn.
    Xong rồi nó hỏi mình sao không cóp được cái gì vào ổ D. Lạy trời, cái ổ cứng nó có 320, ổ D có 75 Gb, down chục phim phim HD 1080 về để đấy (màn hình nó có 768x1366) thì đầy cmn rồi, cóp được cái khỉ gì nữa. Ức chế tập 2.
    Nó hỏi mình sao phim xem không nét bằng rạp? Cái màn hình 14 inches độ phân giải 720 p bé bằng cái mắt muỗi mà đòi so với rạp. Ức chế tập 3.
    Nó bảo mở rộng ổ ra cho nó, mình bảo thế mình sẻ bớt dung lượng ổ E sang, nhưng dữ liệu mất hết đấy, mai mình mượn cái ổ cứng di động backup lại rồi phân vùng lại sau, nó bảo cứ làm cho nó, mình bảo dữ liệu mất hết đấy, nóp bảo không sao, không vấn đề gì. Thế là mình cứ làm (lúc ấy bực mình rồi nên chấp), ngồi phân vùng lại 2 ổ đĩa cho nó, xong rồi nó hỏi sao phim với nhạc nó mất hết rồi, mình bảo là mình đã nói trước rồi, nó bảo tưởng phim với nhạc không phải là dữ liệu, mỗi văn bản là dữ liệu. Sốc nặng + Ức chế tập 4. Ngồi restore lại chó nố được độ 30% dữ liệu hộ nó, phim ảnh hỏng hết, mấy bài nhạc với ảnh may được một ít. Mất mẹ nó buổi chiều + nửa buổi tối, éo đưa được đứa mình thích đi đâu chơi (mà lúc ấy khó chịu lắm nên cũng chả còn tâm chí đâu mà chơi với bời), ức chế tập 5.
    Hôm nọ ông bác mình đang ở trọ bảo cài drive máy in cho bác (bác ruột), đến lúc nom thì máy in của ông đời cổ quá rồi nên ko có driver hỗ trợ Win 64 mà máy ông lại là Win 7 64 bit. Mình mất nửa tiếng đồng hồ ngồi giải thích rồi mà ko chịu nghe, toàn quát mình ra kiểu mình ko muốn giúp. Bực cả mình.
  15. Luffy Mũ Rơm

Luffy Mũ Rơm Thành viên cấp 1

Megane Senpai Nhiều người dùng máy tính mà gà lắm, chỉ biết dùng word với lên mạng lướt net thôi chứ chẳng biết "dữ liệu" là gì, chẳng biết cài cắm phần mềm nào, lại còn nghĩ cứ học IT là phải biết tất tần tật mọi thứ, giỏi tất cả các lĩnh vực (từ cài Office, cài Win, phần mềm, cho đến phần cứng, mạng, lập trình) :)) Mình nghĩ đối với người gà nhưng hiền như bạn gái "ko biết dữ liệu là gì" thì nên giải thích rõ ràng cho bạn ấy hiểu, đồng thời chọn phương án tốt nhất là sao lưu dữ liệu trước khi chia lại ổ cho bạn ấy. :) Còn đối với những người trình còi nhưng hung hăng như "ông bác nhờ cài driver máy in", giải thích rõ ràng mà vẫn ko hiểu thì chỉ còn cách "lượn" thôi. :(
  16. phunv.hust

phunv.hust Thành viên cấp 1

Nhiều tình huống bi hài quá. Mình thì chưa đến nỗi vậy nhưng toàn phải sửa máy qua team viewer.
  17. Vergil

Vergil Mới đăng kí

bonus vài câu hỏi về phần cứng:
    CPU là gì??? thế mấy cái con core i mày bảo con nào khỏe nhất???
    VGA là gì??? Cái card màn hình nào khỏe nhất =)) nó có đắt k?? (thằng bạn hỏi lúc dẫn nó đi mua laptop, giải thích mỏi mồm nhưng nó éo thông ra đc)
    Mày ơi, mày cài lại cho tao cái máy với, k hiểu sao tư dưng nó lag với chậm quá?
    mày ơi, tao tải cái unikey về rồi nhưng k biết ở đâu? mà sao unikey của tao k viết đc tiếng việt (con bạn thân hỏi trong khi cái unikey của nó vẫn "E")
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn