Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai bảo phải cần máy ảnh xịn mới chụp được ảnh đẹp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Tienthanh2012, 17/1/14.

Lượt xem: 15,845

1. cásấu

cásấu Thành viên cấp 3

2. Tienthanh2012

Tienthanh2012 Thành viên cấp 1

thinhtk : Bác thật là tinh ý, hôm nào e mời cafe như lời hứa với ae nào đoán đc chủ ý bức ảnh #1. Bái phục bác.

Em xin bổ sung tí nữa ạh:

Về màu sắc e chọn màu vàng: cho sự may mắn, sung túc ngày tết.

Về loại hoa: em "vạn thọ".... cho ngụ ý bác đã đoán rồi.

Về bố cục: e đã dành 2/3 chiều cao ảnh để nói "PHÚC" - chiếm 2/3 trong tổng diện tích ảnh.

Về kỹ thuật: để diễn tả mạnh nội dung "TRƯỜNG" - "PHÚC" bức ảnh được chụp với chức năng panorama trên dt với
    Iso = 50
    Khẩu = 2.4,
    Tốc = 1/500s

=>> hàm ý của e là vậy chỉ có điều trình e còn thấp nên người xem chưa thấy dc ý em.
    FMPthinhtk thích bài viết này.
  3. Tienthanh2012

Dạ, câu đó của em ạh. Có điều là hơi khác tí thôi: "Ai bảo phải cần máy ảnh xịn mới chụp được ảnh đẹp?"
  4. anhung408nth

anhung408nth Mới đăng kí

CDSHT àh :)))))))))))))))))
  5. wind_cloud28

wind_cloud28 Mới đăng kí

em cũng xin ủng hộ mấy tấm chụp bằng k800i huyền thoại :))
    P/s : theo em nghĩ thì ai có ji dùng nấy thôi,cãi nhau so sánh làm ji hả các bác,em thì khoái dùng máy film :3

Tienthanh2012FMP thích bài viết này.
  6. Yucatan

Yucatan Mới đăng kí

Ko liên quan lắm tới chủ đề tại vì mình ko phải là dân trong nghề nên mình ko dám ý kiến j` cả. :D Nhưng đọc hết tất cả các page thì mình rút ra 1 điều là... trên diễn đàn này thì phát ngôn loạn 1 tí thì cũng chả sao cả, nhưng ngoài đời chỉ cần bạn ko giữ bình tĩnh đc 1 chút là bị cấp trên hoặc báo chí đớp cái bụp liền, bởi vậy bình tĩnh trong phát ngôn dù quan điểm mỗi người là đúng hay sai :)
    Tienthanh2012 thích bài viết này
  7. tvhungub

tvhungub Thành viên cấp 1

8. chungthanh

chungthanh Thành viên cấp 1

9. tiensc

tiensc Mới đăng kí

cũng được đấy :D ko có đạn mua máy ảnh thì diện thoại cũng ổn rồi
  10. thinhtk

thinhtk Thành viên cấp 2

tienthanh2012, tại câu chuyện này e đọc được trong một lần tìm tài liệu làm lịch tết thôi ak, thấy bác cásấu #78 nói thấy cái bóng hoa ngược nên e đoán đại vậy ý mà. :)
  11. cásấu

cásấu Thành viên cấp 3

12. Đặng Xuân Dương

Đặng Xuân Dương Thành viên cấp 1

Các nhiếp ảnh gia dùng điện thoại quên rằng chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào thời điểm bạn chụp và cách chọn chế độ chụp ảnh ý :v
  13. quanghopx

quanghopx Thành viên cấp 1

bác thử đem mấy bức ảnh này đi in ra xem saO:-)), ảnh dưới 1mb mình kô bao giờ động vào ps:-L
  14. Tienthanh2012

wind_cloud28 thích bài viết này
  15. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

không phải chê bai, nhưng chụp ảnh hiện nay trên điện thoại đẹp nhất là Nokia Lumia 920 trở lên, hỗ trợ tốt ban đêm, iphone có mà gọi bằng cụ nhé. hình bên dưới tôi chụp bằng Lumia 920
  16. nhadep496

nhadep496 Mới đăng kí

"Đó là những lý do ngụy biện bạn tự đặt mình vào trường hợp không có máy mà nói thôi"

Một người chụp hình đẹp là nhờ năng khiếu ... hay canh được góc máy đẹp.

Bạn nói không có máy xịn chụp vẫn đẹp ... là bạn chỉ thiên về một phía thôi.

Mà bạn biết tại sao mình cần đầu tư máy để chụp được những tấm hình đẹp không ... chắc bạn không biết hajz ... :(

Đầu tư máy chụp hình một phần là để giúp mình tác nghiệp được nhanh gọn lẹ, (nhờ sự hổ trợ các tính năng của máy). Một số trường hợp cần góc rộng hay cần chụp nhanh, nắm bắt từng khoảnh khắc đẹp. Bạn nghỉ với 1 cái điện thoại hổ trợ chụp đẹp thì chụp đc à ?.

... bạn cũng có khiếu chụp đấy ... nếu thích chụp hình thì nên đầu tư máy chụp ảnh để trân trọng những tấm hỉnh của mình hơn ^^"!!!
  17. Amigen

Amigen Thành viên cấp 2

1/ Hiểu lầm nhỏ dẫn đến tranh cãi lớn, tranh cãi lớn rồi thành ra chẳng ai chịu nghe ai.

2/ Nói chung tác giả bài viết không hàm ý chê bai những ai xài máy ảnh xịn mà ở đây ý nói là nếu nhà không có điều kiện mua máy ảnh mà chỉ có điện thoại hoặc thiết bị tương đương thì vẫn thể chụp được những bức ảnh có hồn và nghệ thuật.

3/ Đương nhiên mọi thứ sinh ra phải có chức năng của nó chứ đâu thể đụng hàng. Máy ảnh có thế mạnh của nó và chụp hình bằng máy ảnh cũng có cái hay. Điện thoại thì không so về khoản công nghệ chụp hình rồi nhưng nó có máy ảnh tích hợp cũng đâu phải thừa. Thế nên ai tự ái vì lời nói tác giả thì đọc rồi ra, ai theo phe chụp điện thoại thì chia sẻ và nhận xét. Còn những ai thừa nước đục thả câu thì gạch tên thẳng và biến. Đừng làm gì để xích mích không bến bờ giải quyết mà hãy suy nghĩ để hành động đúng hơn.

4/ Mình không rành rọt chụp ảnh nên thì tác giả thấy đẹp thì không thể nào xấu đến mức phải chê. Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ. Cảnh đẹp qua mắt mình thì chụp rồi nó mang cái hồn trong nó nên dù cùi bắp hay pro thì ảnh vẫn là cái sâu xa bản thân lưu lại. Mong tác giả bài viết cứ phiêu theo tâm hồn, thấy là nháy, nhìn là thu và thế thôi cũng đủ lưu lại cảm xúc cuộc sống này. ^^
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/1/14
  18. Mặc kệ

Mặc kệ Mới đăng kí

trong nháy có 1 câu , người ta pro thì nhòe nhiếc đều đẹp , còn mình cứ phải chụp cho nét cái đã ^_^
  19. photoshop90

photoshop90 Mới đăng kí

Do đặt cái " tít" hơi gọi là đụng chạm 1 số vấn đề 1 tí nên nhiều bác vào căng thẳng quá, theo e hiểu ý bác chủ ở đây chỉ là ảnh chụp bằng đt cũng có thể gọi là đẹp, tất nhiên là k thể so đc vs máy cơ rồi vì đó là điều hiển nhiên. Nhiều bác vào nói căng thẳng so máy này máy nọ e thấy là k nên.
    Còn về vấn đề ảnh ở đây đã được gọi là đẹp chưa, e nghĩ đẹp như thế nào là quan niệm ở mỗi người, ví dụ như e gà mờ, mới ra nhập , thấy thế là đẹp rồi,còn các bác siêu cao thủ, thấy bố cục, ánh sáng...k ổn là điểu đương nhiên, tuy nhiên nên góp ý chứ k phải đả kích như vậy.
    Tóm lại là, đây là diễn đàn chính là về design, không phải chuyên về nhiếp ảnh như xóm hay vnphoto,là nơi người ta muốn chia sẻ ảnh của mình với mọi người, thế nên mong các bác có j thì cùng nhau góp ý ạ
  20. echtammua

echtammua Thành viên cấp 2

kinh nghiệm là viết tiêu đề gây nhiều tranh cãi sẽ có nhiều người comment :-j
    Tienthanh2012Austin Nguyen thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn