Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai có tài liệu về thiết kế layout web không ạ ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Eren, 4/11/14.

Lượt xem: 2,773

1. Eren Mới đăng kí

Mình muốn tự tập thiết kế giao diện web nhưng tìm tài liệu không ra. Bạn nào có thể chia sẻ cho mình được không ạ. Quy trình làm, rồi thấy người ta dựng khung trước nữa, rồi nguyên tắc, có những loại web nào......rất nhiều và khá là mơ hồ...Có tài liệu từ A-Z hoặc 1 diễn đàn hay trang nào đó để học cũng được. Mong đc giúp đỡ ạ..Cảm ơn rất nhiều.

...
  2. Adobe vu

Adobe vu Mới đăng kí

Bạn lên Templatemonster.com

download hay chụp ảnh màn hình rồi vẽ lại như thế.
    theo kinh nghiệm của mình chỉ vài lần làm giống như vây là bạn đã khá cứng tay trong việc copy rôi..
    Eren thích bài viết này
  3. Eren

Eren Mới đăng kí

Vâng mình cảm ơn nhưng đi làm Design web chỉ cần sửa lại cái khung của người ta như thế là đủ rồi à bạn...Ai cũng làm thế hả?
    Adobe vu thích bài viết này
  4. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Ngoài việc sáng tạo, phải cần "cảm hứng" để cho ra đời 1 sản phẩm thì việc lấy 1 thứ có sẵn và biến nó thành của mình mà người ta ko thể bắt bẻ mình mới là đỉnh cao của sáng tạo bạn à.

Giống như việc hệ điều hành MAC có nhiều điểm riêng của nó nhưng giả dụ như 3 cái nút tắt / thu nhỏ / gom gọn của nó thì cũng từ ý tưởng 3 nút trên window mà ra thôi. Khác ở vị tri nó nằm bên trái và nó dùng 3 màu thay vì các ký hiệu - hay X như window.

Vậy đó, nếu bạn muốn tạo ra 1 thứ gì đó hay ho của riêng bạn, ngoài việc sáng tạo ra 1 thứ có thể chẳng ai hiểu và cũng kén người thích thì bạn có thể dựa theo 1 thứ được nhiều người thích để tạo ra sản phẩm cho mình, mang dấu ấn của mình.

Bạn ở trên chỉ muốn bạn học hỏi cách sắp xếp bố cục, phân bố màu sắc của các trang web mà học hỏi để rồi tự sáng tạo ra mẫu của mình. Bạn biết đấy, thiết kế 1 website ko phải là việc của 1 người, ngoài việc layout phải đẹp, sáng tạo thì nó còn phải tương thích với các tính năng của code nữa. Trong phạm vi các coder của bạn có thể mà bạn thiết kế 1 ý tưởng trên trời thì cũng chịu, vì vậy học theo các mẫu có sẵn để tiện cho việc phối hợp của desiner và coder là 1 điều rất cần đó bạn.
    Eren thích bài viết này
  5. Eren

Eren Mới đăng kí

Vâng, mình hiểu mà...Mình cũng học design ra giờ muốn đi theo mảng web nhưng tự học ban đầu rất mơ hồ không biết có những nguyên tắc như thế nào, các bước tiền hành ra sao cho đúng quy trình... nên mình muốn học hỏi những người đi trước...chứ bê của người ta vào thì thực sự công việc quá đơn giản và nhàm chán...
  6. Adobe vu

Adobe vu Mới đăng kí

Vâng mình cảm ơn nhưng đi làm Design web chỉ cần sửa lại cái khung của người ta như thế là đủ rồi à bạn...Ai cũng làm thế hả?
    Eren đấy là việc đầu tiên bạn có thể làm với câu hỏi của bạn.
    và cũng theo kinh nghiệm của mình việc đó sẽ rèn luyện cho bạn rất nhiều điều quý giá, và nó cũng tao cảm hứng cho bạn rất nhièu đấy.

Việc tiếp theo khi bạn cứng tay để thành tạo các công cụ...hãy đọc sâu hơn về UI/UX khi đó
    bạn có thể làm nên tác phẩm của riêng mình.
    Eren thích bài viết này
  7. HanTal U

Layout bên web nó dễ hơn nhiều so với trên điện thoại, bạn có thể tự do thể hiện sự sáng tạo rất nhiều. Việc bạn cần chú ý là căn pixel cho chuẩn, có thông số đàng hoàng và bảng màu để báo cho bên coder, chứ nếu chỉ thích to, nhỏ bao nhiêu mà làm thì bên coder bó tay luôn.

Như đã nói, chỉ cần mọi thứ rõ ràng, bạn có thể thoải mái sáng tạo, miễn nó "vừa mắt".

Mới tập, bạn có thể thiết kế các website dạng phẳng, đơn giản, tuy đơn giản nhưng lại đc rất ưa chuộng bởi vẻ đẹp thanh nhã của nó, ko cần quá nhiều hiệu ứng, cái chính là bố trí bố cục cho nó đẹp mắt là ổn.

Có 1 vài nguyên tắc tớ thường dùng như: Looking room, Golden Ratio, The rule of thirds và Spacing. Các nguyên tắc này bạn có thể search dễ dàng trên Google. Chỉ cần đừng phạm các sai lầm căn bản thì bạn có thể tự do sáng tạo. Ko có 1 khuôn mẫu nào về kích thước, tất cả đều dựa vào óc thẩm mĩ của bạn.
    Eren thích bài viết này
  8. Eren

Eren Mới đăng kí

Vâng cảm ơn 2 bạn...Mình thấy sáng ra nhiều điều...Sẽ cố gắng và có gì hỏi thêm sau :)
  9. bind9x

bind9x Banned

Eren thích bài viết này
  10. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Là như này bạn ạ. Trong thiết kế web nó có 1 thuật ngữ là wireframe.
    Định nghĩa về wireframe >>> http://office365vn.net/?p=314
    Ngoài ra layout nó còn 2 yếu tố để khởi nguồn layout web nữa là UI (Giao diện người dùng) và UX (Trải nghiệm người dùng)
    Định nghĩa về UI và UX >>> http://forum.vietdesigner.net/threads/ui-va-ux-khai-niem-ngan-gon-de-hieu.42827/
    Bạn có để ý các trang web đều tuân theo các quy tắc và nhiều khi là các mô típ nhất định chính là xuất phát từ những điều trên.
    Từ đó bạn lên Google search các thuật ngữ như F-layout, Z-layout bạn sẽ bắt đầu đi sâu hơn về layout web. Vì mình nghĩ thực ra không có sách nào viết đc hết về layout đâu vì nó muôn hình vạn trạng. Tất cả đều tuỳ vào cái wireframe bạn vẽ ra. Ngay cả cách chia cột cho layout cũng có hàng chục cách dùng code rồi.
    Nếu cần đàm đạo về web bạn có thể nói chuyện với mình nhé :)
    blacklarson, Eren, Vũ Việt Hùng1 người khác thích bài viết này.
  11. boy1tn8x

boy1tn8x Thành viên cấp 1

Vl bạn Hantalu cop ở đâu dài ngoẵng ra chả ai bùn đọc xong vào tỏ ra chỉ dạy lên mặt. Chả có tí thiết thực cho chủ đề cờ lo gì :))))))
  12. HanTal U

À, đó là chút kinh nghiệm cá nhân thôi bạn ^^ Bạn có thể ko buồn đọc, nhưng tớ hy vọng nó có ích cho chủ topic, và hình như nó có ích thật thì phải ^^ Có lẽ đây là topic của bạn ấy nên bạn ấy ... buồn đọc 1 chút ^^
  13. boy1tn8x

boy1tn8x Thành viên cấp 1

Bạn ý buồn đọc vì bạn cmt thôi. Chứ thật ra tính thiết thực thì bạn cmt chả lq gì. Hỏi chủ topic xem bạn ý làm như bạn nói ko? Hay đọc xong để đấy rồi cmt vì bạn đã tl bài viết :)
  14. bind9x

bind9x Banned

Tóm lại muốn học thiết kế layout, đầu tiên học tí pts, html, css, đủ dùng thôi
    sau đó đi từ trang này tới trang kia, qua trang nọ xem thử cấu trúc thường gặp là như thế nào và thử làm theo bằng pts, sau đó chuyển sang html vs css, vậy là xong, tất cả là thời gian thôi
    Eren thích bài viết này
  15. Eren

Eren Mới đăng kí

Thực sự là ai góp ý mình đều rất trân trọng...Vì mình chưa biết gì nhiều nên mình không đánh giá được ý kiến của ai là có thiết thực hay không nhưng mỗi bạn bỏ ra 1 ít thời gian để giúp đỡ mình thế là quý vô cùng rồi...
    Cảm ơn bạn Texture, đúng là thứ mình cần...Đó là sự tổng quát để mình hình dung ra nên học từ đâu đến đâu...
    À, cho mình hỏi thêm là nếu đi làm thì người thiết kế web phải kiêm luôn cả mấy thứ khác như banner, bộ nhận diện thương hiệu, hình ảnh này nọ...phải không ạ
  16. HanTal U

Ông sếp nào cũng thich 1 nhân viên đa năng mà bạn, nhưng đa năng trong lĩnh vực của bạn thì tốt hơn. Bạn nên tìm hiểu thêm về những thứ phục vụ cho trang web của bạn để có gì còn thảo luận và hỗ trợ những người chuyên thiết kế về banner, logo, ....

Còn những trường hợp "đa năng" đúng nghĩa như vừa code, vừa đồ họa, vừa làm seo, vừa lo nhân sự thì tớ rất khâm phục nếu có thể lo tốt nhưng ko khuyên bạn cố gắng vươn đến đó tí nào :))
    Eren thích bài viết này
  17. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

nghiemthanhdungEren thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn