Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai giúp mình nhận biết lỗi này là lỗi già và cách khắc phục được khong help :((

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Hữu Ty, 6/7/17.

Lượt xem: 3,186

1. Hữu Ty Mới đăng kí

Khi mình khởi động mấy lên là bị lỗi này.
    Của minh dùng main Gigabyte H61M

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Cho đĩa CD vào repair đi thớt. Có liên quan tới ổ cứng nữa đấy.
    Hà BơHữu Ty thích bài viết này.
  3. hoangduyanh

hoangduyanh Thành viên cấp 1

• Bạn khởi động lại máy, vào BIOS (nhấn Esc, Del, F2, F8, F10 or F12 tùy máy), nếu là Intel thường là F2.
    • Chọn tab Startup > Boot và chỉnh lại thứ tự boot, cho Hard Drive lên đầu tiên nhé

• Sau đó save lại và khởi động lại.
    • Nếu vẫn chưa được, kiểm tra mục Legacy đang là gì nha bạn, có thể tắt legacy và khởi động lại.
    • Không được nữa thì chụp hình BIOS gửi lên nhé, càng nhiều hình càng tốt :like:
    Hữu Ty thích bài viết này
  4. Hữu Ty

Hữu Ty Mới đăng kí

hoangduyanh màn hình bios mình nó khác nó như thế này bn
  5. hoangduyanh

• Máy tính của bạn trước đó đã cài windows và khởi động bình thường phải không? Nếu vậy thì nhấn ctrl+alt+del để restart máy tính và nhấn F12 vào Boot menu, chọn đúng ổ là khởi động được. Nhớ là Boot Menu không phải BIOS.
    • Đây là máy tính hoàn toàn mới chưa cài win lần nào? Bạn chụp cho mình vài tấm hình nữa về Security Option, Boot Mode Selection, Storage Boot option control.
    • Bạn xem thử 1 vài thông số trong BIOS của bạn có không nhé? Secure Boot đang là giá trị nào? Launch CMS enabled lên. Boot menu enabled lên. Hiện tại vẫn chưa thấy được thứ tự khởi động trong máy của bạn (Boot priority, thường thì ổ cứng ưu tiên 1)
    • Cái nữa là nhìn màn hình BIOS của bạn thấy hơi ... sợ sợ :-??
  6. Hữu Ty

Hữu Ty Mới đăng kí

7. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

tháo ra vệ sinh lại cổng kết nối giữa mainbroad và ổ cứng trước xem có vào được không? Còn không thì bạn dùng hiren boot kiểm tra ổ cứng xem có bị lỗi gì không nhé
  8. hoangduyanh

Hi bạn, mình rất muốn giúp bạn nhưng không thấy được rõ cái màn hình, nó bị nhòe quá. Bạn chưa nói cho mình biết là máy này là mua mới hoàn toàn hay đã từng cài win, trước đó vẫn vào bình thường hay chỉ vừa mới bị lỗi này.

Mình không chuyên về phần cứng , chỉ dựa trên kinh nghiệm đã từng bị. Nếu bạn chờ lâu quá, có thể gọi người đến nhà sửa trực tiếp cho bạn nhé.

Xin lỗi đã để bạn chờ lâu.
  9. Hữu Ty

Hữu Ty Mới đăng kí

hoangduyanh

Máy mình các bộ phận đều ms đã cài wwin chơi r mà r tự nhiên sụp zô màn hình mhư thế thử muợn hdd khác gắn vào thì vào bt kn ổ hdd mình thì k đc
  10. hoangduyanh

Cũng không loại trừ khả năng windows đã bị lỗi. Nếu thử hết cách thì bạn có thể cài lại windows coi sao.

Ủng hộ diễn đàn