Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai thích DotA thì vào đây!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi rammus, 23/9/13.

Lượt xem: 9,198

1. rammus Banned

DotA là một thể loại game online mà rất nhiều người yêu thích.
    Hôm nay mình mạo muội lập topic này để chia sẻ vài thông tin về cách nâng cấp kĩ thuật trong DotA mong sẽ giúp ích cho các bạn đang tập chơi và mong các cao thủ vào chỉ giáo thêm.

Hướng dẫn cơ bản về cách farm trong DotA (Phần 1)

Farm (lấy tiền từ việc hạ gục creeps) là một trong những điều cơ bản nhưng lại quan trọng nhất DotA. Cầm bất kì loại heroes gì, bạn cũng cần phải biết kiểu farm của heroes đấy và bài viết sau đây sẽ hướng dẫn những người mới chơi một cách tường tận về những gì bạn cần phải biết trong việc "Farm".

I. Những điều cơ bản nhất

1. Last hit là gì ?
    Last hit là nghệ thuật hạ "Phát đánh kết liệu" giúp bạn tăng gold hay deni chúng làm cho địch không có đầy đủ exp và gold. Khi đã thuần thục nó, nó sẽ giúp nâng tầm kĩ năng của bạn lên một mức mới khi các item carry đắt giá trở nên rẻ một cách khôi hài. Có một số yếu tố ảnh hưởng tới tần suất lashit của bạn, tôi sẽ nói về chúng kĩ càng hơn sau này. Mọi game thủ chuyên nghiệp đều nói với bạn rằng đó là từ luyện tập, nhưng tôi tin rằng bài viết của tôi một số gợi ý giúp bạn last hit thành công hơn.

2. Một số điều cần phải biết.
    Exp sẽ được tăng trong 1000 AOE từ chỗ unit bị kill.
    Exp sẽ được chia đều giữa các hero đồng minh trong 1000 AOE đó.

Deny cũng cho EXP ở 1000 AOE. Deny cũng là một việc quan trọng không kém gì last hit vậy nên bạn phải cố gắng để đối thủ giảm khả năng farm tối đa.

II. Những lỗi hay mắc phải

1. Chơi mà không có HP Bar

Điều bạn cần là thấy được hp bar của creep và hero trong range của bạn. Không thể nào last hit được nếu bạn không biết creep còn bao nhiêu máu. Không có HP bar = Khả năng control yếu hơn.
    Cách giải quyết: Khi vào trong game, bạn vào Menu -> Options -> Game play -> Always show health bar

2. Auto Atack

Những người mới dễ mắc sai lầm về vấn đề này. Một khi bạn nhận ra rằng auto atack tệ như thế nào, bạn sẽ mỗi khi thấy ai đó làm. Nói đơn giản hơn, đó là việc để hero tấn công creep mà không quan tâm tới việc có last hit được không hay chỉ dựa vào may mắn.

Hạn chế lớn nhất của auto atack là:
    Dễ bị harass
    Làm cho đối phương deni hết creep
    Chỉ nhận được khoảng 5-10% số gold mà bạn đáng lẽ bạn được nhận
    Cho mọi người thấy rằng bạn chỉ là một kẻ mới chơi "đáng thương"

3. Block creep quá mức
    Block creep quá mức là block creep quá lâu làm chúng đánh nhau gần trụ của bạn. Tình huống này không đáng mong đợi vì bạn sẽ khó last hit và còn dẫn đến việc đẩy cao lane. Vì vậy nếu đi những lane mà đối phương lên cao như Bot của Sentinel hay Top của Scourge thì chỉ nên Block creep trong một đoạn đường ngắn để creep không lên quá cao, sau đó đi ra và để creep chạy bình thường. Như vậy bạn sẽ thấy hiệu quả hơn rất nhiều là chỉ biết cắm đầu cắm cổ vào việc Block creep mà không suy nghĩ.

youtube.com/watch?v=9jMqHoHCPpE
    Việc block creep quá đà như trong đoạn clip sẽ khiến creep giao chiến ở gần trụ gây khó farm và đẩy creep của đội mình lên cao

4. Farm tranh creeps của carrier
    Nếu bạn muốn chiến thắng, bạn không được farm nếu đi chung lane với hero cần nhiều item. Nhìn các trận đấu chuyên nghiệp hay những player có kinh nghiệm lâu năm và đánh có tính đồng đội, bạn sẽ thấy họ không bao giờ last hit mà chỉ deny nếu họ cầm supporter và đi với các carrier. Hãy cố gắng harass hero địch để chắc chắn carry của bạn farm tốt, deny càng nhiều creeps càng tốt để tránh đẩy lane, lure rừng, nếu bạn có kĩ năng disable và carry đang farm trong yên bình - hãy đi gank các lane khác hay check rune. Có rất nhiều cách, bạn chỉ cần kiềm chế cái tôi và thích ứng với những gì team bạn cần hiện tại.

5. Solo mid mà không có đủ kiến thức về last hit
    Solo lane ( Đặc biệt là mid ) là một trong những vị trí khó nhất trong team. Lợi ích đồng nghĩa với trách nhiệm, việc solo thất bại thường dẫn tới thọt level và tiền. Chơi ở lane này giống như một trận đấu trí mà việc last hit chiếm vai trò quan trọng nhất. Nếu bạn không chắc chắn về khả năng của mình, hãy để lane này cho người tốt hơn bởi nếu bạn để người đi mid của team địch có lợi thế, hắn sẽ lên được item một cách nhanh chóng và đè bẹp những người đồng đội ở lane khác

6. Deny

Cái gì ? Sao deny có thê là một sai lầm ?
    Vâng, đôi khi người ta không nhận ra rằng trong một số trường hợp deny quá nhiều xấu hơn là tốt. Đây là một số Ví dụ:

Creep có thể deni khi chỉ còn 40% máu. Không có nghĩa là bạn nên tấn công nó khi số máu vượt qua ngưỡng này. Bạn cần khoảng 2-3 hit để có thể deni chúng và đối phương sẽ last hit dễ dàng.
    Đừng tập trung vào deni khi bạn đánh carry, thay vì đó, hãy cố gắng kiếm càng nhiều gold càng tốt
    Đừng cố gắng deni creep khi chúng có 30-40% lượng máu mà đang tiến tới trụ địch, hãy để trụ làm điều đó dùm bạn. Không có lí do nào để tự đặt mình vào nguy hiểm khi bị trụ tấn công

(còn tiếp)

...
    Liebestraum, Mr. MTHồng Sơn thích bài viết này.
  2. searching

searching Banned

........./............/…...Up…...
    ......./............(.......Qua…..
    ...../'...............\......Up…Lại...
    .../...................\....Cả…....
    ..(,(...................)...Hai…...
    ...\,\...\....\....\,_,/...Cùng.…
    ......\._.\._.) ._)….....Có…....
    .......\._.\................Lợi …...
    ........\._.\ …Cám...Ơn...
    .........\_.)....Rất...Nhiều các bạn tham khảo thêm trang muabanvui.com
  3. BlackIDVDS

BlackIDVDS Thành viên cấp 1

Bữa nay Dota đánh phải có cả lý thuyết nữa cơ à =))
    Viết sách đi bạn :))
  4. Việt Linh

Việt Linh Thành viên cấp 1

mình nghĩ nên làm những bài trên dota 2 vì dota 1 sắp kết thúc rồi (do dung lượng map gần mức tối đa rồi ko thể update thêm đc nữa) :)
  5. Gà Con Lạc Mẹ

Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

k biết chơi dota chỉ ham LOL thôi
  6. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

7. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mình toàn AFK cho máu :">
  8. DTG914000

DTG914000 Mới đăng kí

TONE.Rs add "phờ ren" có được tặng "i tem" ko :">
    bác có lắm đồ ngon thế :))
    TONE.Rs thích bài viết này
  9. cbkratos

cbkratos Thành viên cấp 1

đề nghị lập team dota 2 của vietdesigner giống như bên voz :D
  10. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

last hit/deny là điều cần biết cơ bản, controll lane lại là vấn đề khác :3

Việc deny là quá nhiều là không nên thì không đúng, cái đó là tùy thuộc vào vị trí lane/role của hero mà bạn chơi, và thậm chí là còn tùy vào cái game mà bạn đang chơi. Sở dĩ nói thế vì cách controll lane nếu đi hành pub với đánh LAN hoặc competitive khá khác nhau. :3
  11. BlackIDVDS

BlackIDVDS Thành viên cấp 1

DotA 1 sắp kết thúc =)) bạn kia nói chuyện mắc cười =))
  12. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

BlackIDVDS: DotA sắp kết thúc là đúng đó bạn, vì rất nhiều lý do, nhưng mình cũng ko thích kể làm gì, bạn cứ thử cảm giác được chơi dota2 tầm 3 lần đi, không thể nói 1 lần được vì 1 lần thì có khi DotA bạn cũng ko thấy đam mê chỉ với 1 lần chơi, nhưng bạn cứ thử cảm nhận game play của DotA2 và hệ thống item hero rơi ra sau các trận đánh, bạn sẽ biết tại sao :D
    DTG914000 thích bài viết này
  13. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

DTG914000 : mình trong 1 group trade, và thường có giveaway :))
  14. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

== tên topic phải là ai tập chơi dota thì vào đây, mà đây cũng chỉ là kiến thức cự kỳ cơ bản, nếu bạn đã làm topic kiểu hướng dẫn chơi này thì bạn phải úp hết
  15. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

Dota là trò gì thế, có hay bằng Pikachu không ?
  16. DTG914000

DTG914000 Mới đăng kí

TONE.Rs ngon rồi, kết bạn nhá, thi thoảng mình hỏi giá item để đi trade đỡ lỗ phát :))
    hôm nọ vừa trade con greevil bị lỗ nặng :(
  17. DTG914000

DTG914000 Mới đăng kí

đang bị lỗi này có ai biết bị sao ko giúp phát
    dota-2.vn/showthread.php?t=50214
  18. DTG914000

DTG914000 Mới đăng kí

b0yHN_96 cuối bài có chữ "còn tiếp" mà bạn :)
  19. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Hồi mới chơi chả biết cái gì là last hist toàn đánh lụi, sau này mới thấy chỉ số lính mình thấp so với tướng đối phương quá, nhưng mà mình thấy kĩ năng rỉa máu có lợi nhiều hơn last hit, cứ mỗi lần đối phương định last hit là rỉa thành ra chẳng thằng nào dám cắm đầu ăn lính nữa mà toàn canh me đp.
  20. Liebestraum

Liebestraum Clone Stamp Talent

Mình đã chuyển qua lol nhưng dota vẫn là 1 trong những game hay nhất :-bd Thank bạn đã chia sẻ.

Ủng hộ diễn đàn