Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai thích DotA thì vào đây!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi rammus, 23/9/13.

Lượt xem: 9,205

1. malik

malik Banned

ở đây bàn luận dota hả. theo mình deny càng nhiều càng tốt, có điều bạn có đủ sức không thôi, không deny thì mình thọt nó dập cho tung dái.
  2. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

malik còn tùy thôi.
    Ví dụ như trong tình huống mình phải cầm chừng lane, điển hình là solo mid, nếu như các lane khác gặp chút khó khăn đầu game, hoặc là chiến thuật nuôi rùa,... thì hạn chế được solo mid bên địch đi gank được bao nhiêu thì tốt. Lúc này thì deny nhiệt tình là điều cần thiết để ngăn cho solo mid bên địch có được bottle/item cần thiết để đi gank.

Trong trường hợp khác, ví dụ như line up muốn rush thật nhanh một cổng ngay từ đầu, thì deny không cần thiết, thay vào đó là last hit thật tốt, và cùng với support cùng lane, đánh lure các hero đi lane đó khỏi tầm exp/về trụ (thường thì là triple lane). Do tính chất triple lane, nên thường thì sẽ rush tower lane triple sớm để giảm gánh nặng lên vai solo lane khó. (Bạn có thể xem game Na'Vi với Alliance hôm chủ nhật vừa rồi, việc pick Troll chính là mưu đồ rush nhanh trụ của Na'Vi)
    rammus thích bài viết này
  3. rammus

rammus Banned

Bạn nói đúng nhưng vẫn còn rất nhiều người chơi dota 1. Bạn từng chơi dota bạn biết rồi đó, đế chế của dota có thể nói là cực kì hùng mạnh. Không dễ dàng gì mà ngưng được. Có thể dota 2 có nhiều đổi mới hấp dẫn hơn nhưng những ai yêu dota 1 vẫn sẽ còn bám trụ với nó.

LoL dễ chơi hơn dota mà, mình cũng thích LoL. Khi nào có thời gian mình sẽ update vài tuyệt chiêu LoL cho các bạn

Nếu bạn chơi như thế bên LoL dễ bị report và khóa nick lắm đó nha

vote^^

mình cũng nói ở đầu rồi, cái này dành cho những bạn tập chơi dota, còn những cao thủ có thể vào chỉ giáo thêm. Mình sẽ tiếp tục up các phần còn lại. Cái này mình cũng sưu tầm lại thôi.

Mình nghĩ là không hay bằng. Bạn biết chơi dota thì bạn chơi pikachu được nhưng bạn chơi pikachu thì bạn không chơi dota được. Tò mò thì thử đi nhé ^^

Bạn nói cũng có lí đấy. Nhưng mình thì quen last hit rồi

Chính xác. Mình cũng đang chơi LoL. Ai chơi dota thì khi chơi sẽ thấy LoL dễ hơn. Với Dota bạn sẽ khẳng định đẳng cấp hơn ^^

4. rammus

rammus Banned

cảm ơn sự theo dõi của các bạn, mình tiếp tục nhé

Hướng dẫn cơ bản về cách farm trong Dota (phần 2)

III. Hiểu rõ Mechanics

Bạn có bao giờ tự hỏi, creep được tạo ra ở đâu, bao giờ lính xe được tạo hay vì sao số lượng creep tăng lên theo thời gian chưa ? Nếu bạn không biết điều đó, phần này được dành cho bạn.

1. Spawn creep

Mỗi 30 giây, một đợt creep sẽ spawn, xe sẽ spawn mỗi đợt thứ 7.
    Lúc đầu, một đợt creeps bao gồm:
    3 meele creeps
    1 range creep
    1 xe ( mỗi đợt thứ 7 )

sau 999, 1999, 2999 giây từ đợt creep đầu tiên, một meele creep sẽ được tạo thêm
    sau 2699 giây từ đợt đầu tiên, một range creep sẽ spawn

Deny creep cho exp trong khoảng 1000 AOE, exp tùy thuộc vào hero range hay melee

Nếu là hero range, nhận được 18/ số hero trong AOE
    Nếu là hero melee, nhận được 36/ số hero trong AOE

Khi nhà creep bị phá, creep trên lane đó sẽ spawn ra mega creep thay vì normal creep. Khi tất cả nhà creep bị phá, creep sẽ lên level 30.

Tất cả creep được nâng cấp lv mỗi 7 phút 30 giây từ đợt spawn đầu tiên. mỗi lv tằng 19 máu và 2 dame. Max lv là 30.

2. Thời gian creep đến trụ

Phần này dành cho những người có trình độ cao hơn, nếu muốn, bạn có thể bỏ qua phần này

Sentinel Long Lane
    Creep cần 26s và 56s để đến trụ ( Trụ 2 và 3)

Sentinel Short lane
    creep cần 17s và 47 s để đến trụ

Sentinel Mid lane
    Creep cần 16s và 46 s để đến trụ

Scrourge Long Lane
    Creep cần 23s và 53s để đến trụ

Scourge Short Lane
    Creep cần 16s và 46s để đến trụ

Scourge Mid lane
    Creep cần 15s và 45s để đến trụ

3. Atack, Armor và bounty
    Bảng sát thương từng loại gây ra với từng loại Amor

Đây là Amor và Atack Type của từng creeps:
    Druid of the Talon/Necromancer
    attack type: piercing (21-26)
    armor type: unarmored (0)
    hp: 300
    bounty: 43-53​

Treant/Ghoul
    attack type: normal (19-23)
    armor type: unarmored (2)
    hp: 550
    bounty: 38-38​
    Glaive Thrower/Meat Wagon
    attack type: siege (35-46)
    armor type: fortified (0)
    hp: 500
    bounty: 66-80​
    Ancient Protector/Spirit Tower
    attack type: siege (100-120)
    armor type: fortified (18)
    hp: 1300
    bounty: 452-470
    Vì sao bạn cần biết điều này ? Khi last hit bạn cần phải biết bao nhiêu sát thương unit này gây ra đối với unit khác. Nếu bạn không thích bảng, tôi có thể đưa ra những lưu ý nhỏ:

Hero gây 100% dame cho các unit khác ngoài trụ
    Range creep gây 150% cho melee creep và 35% cho trụ
    Siege gây 150% dame cho trụ và 50% cho creep
    Melee creep gây 100% dame cho tất cả creep và 75% cho trụNắm rõ được những điều trên, bạn có thể biết cách giữ những chú creep nào để có thể push trụ nhanh hơn hay quét quái địch nhanh hơn.

(còn tiếp...)
  5. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Tính cả thời gian creep đến trụ nữa :)) không biết nó có lợi ích gì k, mà bên lol hình như tốc độ di chuyển của creep tự thay đổi, lâu lâu mình thấy nếu phiá trc không có vật cản là nó phóng luôn
  6. conqueror

conqueror Thành viên cấp 1

steamcommunity.com/profiles/76561198093531673/blotter

có gì bay pub hoặc try hard vs e, e hay chơi ở vị trí support
  7. Gà Con Lạc Mẹ

Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

có khi 4rum mình cũng lên tổ chức làm team 5vs5 LOL đi nhỉ, nhiều người biết chơi quá :D
    rammus thích bài viết này
  8. rammus

rammus Banned

Hướng dẫn cơ bản về cách farm Dota (phần 3)

Được rồi, nếu bạn đã đọc kĩ 2 phần trên thì bạn có thể hiểu phần chính cũng là phần quan trọng nhất, làm thế nào để last hit. Phần tiếp theo sẽ hướng dẫn thêm về kĩ năng last hit ở một cấp bậc cao hơn.

IV. Đến lúc để farm rồi !

a. Tất cả là nhờ dự đoán

Để Farm nhanh, bạn phải dự đoán nhiều thứ.

Tốc độ đạn và animation của hero mình
    Tốc độ đạn của hero đối phương
    Atack damage của hero đối phương
    Atack damage của creep
    Hero đối phương di chuyển để harass bạn

Những thứ này không thể học chỉ trong 1 ngày hay chỉ qua một bài hướng dẫn. Nhưng có cách để bạn tiếp thu nhanh hơn cũng như hiệu quả hơn:

Chọn hero có animation tốt, tốc độ đạn nhanh hay dame cao. Bạn có thể tìm chúng ở bên dưới.
    Đấu với bằng lv hay cao hơn một tí. Chẳng có lí do nào để bị hành bởi những người có lv quá cao - nó chỉ làm bạn thất vọng hơn thôi
    Mua Stat Item vào đầu game. Nhiều damage đồng nghĩa với cơ hội last hit cao hơn. Đừng mua Empty Bottle Bottle như là item duy nhất bởi đây là sự lựa chọn khác ngu ngốc và bạn sẽ để ý thấy không một game thủ giỏi nào làm như vậy
    Chơi Melee hero, mua Quelling Blade Quelling blade.

b. Cách lasthit

1. Cancel Atack (Độ khó 2/10)
    Cách này phổ biến ở những người ít kinh nghiệm mà thấy dễ dàng để last hit khi huỷ đòn tấn công bằng cách ấn nút Stop. Như vậy, bạn có thể căn khi quái còn ít máu mới ra lệnh tấn công. Tuy nhiên, cách này thường dễ bị harass vì ở một chỗ quá lâu. Hãy thử đừng dùng duy nhất cách này.

2. Di chuyển liên tục ( Độ khó 3/10 )[/B]
    Cách này dùng lệnh di chuyển để chọn vị trí tốt nhất đẻ last hit. Khi bạn thấy creep đã máu đỏ, tấn công nó rồi lại tiếp tục di chuyển. Cách này thì cần dùng nhiều đến chuột hơn là bàn phím so với cách thứ nhất

3. Dùng auto-atack ( Độ khó 6/10 )
    Nếu 2 con Creep đứng quá gần nhau, việc ấn Atack vào creep sẽ rất dễ bị nhầm. Tốt hơn hết là bạn nên di chuyển tới một vị trí thuận lợi (gần creep cần last hit), giữ nút "S", và chờ thời điểm thích hợp để thả ra, làm hero auto-atack creep gần nhất.
    Hãy nhớ rằng càng tới gần thì quãng đường đạn đi càng ngắn, giúp tăng cơ hội last hit. Sử dụng phương pháp này có thể rất liều lĩnh nếu hero đối phương có thể nuke hay tấn công bạn

4. Kết hợp cả 3 phương pháp trên ( Độ khó 8/10 )
    Phương án tốt nhất để last hit và farm là kết hợp cả 3 phương án 1,2,3. Di chuyển liên tục, cẩn thận vị trí, đánh dấu mục tiêu bằng chuột phải, nhấn nút s để last hit. Bạn cũng phải tự nhận biết được phương pháp nào là tốt nhất trong từng trường hợp.

5. Last hit theo kiểu phòng thủ( Độ khó 9/10 )
    Phương pháp này được dùng để đối đầu với các hero dễ dàng harass bạn ( Những hero có orb Effect như CLink, Traxex ) và những cặp hero có thể giết bạn nếu bạn tới quá gần. Trong trường hợp này, bạn muốn tránh xa khỏi chúng và thu thập các nhiều gold càng tốt, bạn phải Last hit theo kiểu phòng thủ. Điều bạn cần là ở phía sau càng xa càng tốt ( Dùng khu đất cao ở mid ) và tiến tới last hit xong lại lùi về. Hãy xem phần "Kéo creep" và "Mind game và một số thủ thuật" để tìm gợi ý giúp bạn farm an toàn hơn. Bạn phải quên hoàn toàn việc deny vì khí đó sẽ dễ dàng bị harass hay là bị giết ngay lập tức

c Last hit gần trụ

Được rồi, vậy là bạn đã đẩy cao lane, đồng đội của bạn đang lure creep hay chỉ là bạn bị đối phương push. Giờ phải làm thế nào ?
    Vào lúc đầu, damage của bạn bé, trụ 3 thì gây ra 100-120 dame. Bạn cần phải biết, creep cần nhận bao nhiêu phát cho đến khi bạn có thể last hit. Sau đây sẽ là ba loại creep cơ bản của DotA.
    Melee Creep:
    youtube.com/watch?v=LeN_6bGcTBM

Lúc đầu, tôi đợi trụ đánh 5 phát và tìm cách last hit. Tôi đã thất bại vì cần 30 dame nữa, trụ đánh phát thứ 6 và giết creep. 40 gold bị lãng phí. Bạn cần đánh creep melee 1 phát và chờ trụ đánh thêm 5 phát và last hit càng sớm càng tốt. Cách sẽ hết hiệu quả sau 7:30 - khi creep được nâng cấp.
    Range creep:
    youtube.com/watch?v=zdAH_mIgp5w

Range creep cần 2 phát đánh của hero và 2 phát của trụ. Cách để last hit là Hero-trụ-trụ-hero hay trụ-hero-trụ-hero
    Xe:
    youtube.com/watch?v=5kSPDABRX7c

Xe cần 3 phát đánh của trụ và 1 phát của hero để có thể last hit. Không may là đôi khi trụ bắn cả 3 phát full damage (120) và cú thứ 3 sẽ phá huỷ xe. Tuy nhiên, xe sẽ chỉ xuất hiện không thường xuyên nên bạn cũng không cần quá lo lắng nếu không ăn được nó.

d. Mind game và một số thủ thuật
    Mind game là gì?
    Mind game là khiến đối phương làm hay ngăn chặn làm việc gì đó.
    Là dùng những hành động để làm đối phương bối rối hay phân tán tư tưởng.
    Mind game cực kì hiệu quả ở mid lane khi bạn cần phải harass, lasthit và deny chuẩn xác
    Một số ví dụ về các thủ thuật hiểu quả:
    1.Quick deny
    Thủ thuật này rất đơn giản và cho hiệu quả rất cao nếu làm tốt. Nó phụ thuộc về việc đối phương đang ở quá xa để phản ứng kịp thời hay không.
    Khi bạn thấy creep phe bạn còn 50% máu, tấn công vào nó nhanh nhất có thể. Khi đó, đối phương sẽ bị bất ngờ và không thể last hit được.
    2. Động tác giả
    Xe của đối phương còn 1/3 cây máu, bạn cần đánh 2 phát để có thê last hit. Vậy cần phải làm gì để last hit được? Động tác giả.
    Để tăng tỉ lệ thành công, hãy di chuyển tới càng gần creep càng tốt và để cho hero bạn tấn công. Khi động tác tấn công vừa được thực hiện, ấn "Stop". Nó sẽ lừa đối phương rằng, bạn sẽ tấn công 2 phát liên tiếp. Hầu như đối phương sẽ tấn công creep ( Khi nghĩ rằng mình sẽ deny được ) và sẽ giúp bạn last hit.
    Hãy nhớ rằng có một vài hero có animation cực nhanh ( Gyrocopter, Sniper ) và bạn sẽ không thể ấn "S" kịp lúc.

3. Tấn công 2 lần liên tiếp
    Ờ, nghe thật ngu ngốc đúng không ? Nhưng thủ thuật này cao hơn thứ mà hầu hết mọi người nghĩ tới. Những người chơi tốt sẽ bất ngờ khi bạn không dừng cú đánh thứ nhất lại, trong nhiều trưởng hợp, gold sẽ thuộc về bạn. Hầu hết sẽ nghĩ rằng " LOL, thằng đó sẽ không ngu đến mức tấn công 2 phát liên tiếp" . Nó sẽ làm rối trí địch thủ.
    Đừng bao giờ xài với hero không phải agi. Thủ thuật này đáng lẽ phải làm đối phương bất ngờ và nếu bạn ra cú đánh thứ 2 quá chậm, bạn không có cơ hội để last hit.

4. Kéo creep
    Nếu bạn đang có một khoảng thời gian last hit tồi tệ, đối phương đã deny đến 80% creep của bạn và bạn liên tục bị harass khi tới gần, hãy kéo creep
    Thủ thuật này rất phổ biến và cũng rất hữu dụng giúp bạn có thể farm dễ dàng hơn. Để creep tấn công bạn, bạn chỉ cần click "A" vào đối phương và lui về một tí. Creep sẽ theo hero của bạn và giúp bạn last hit dễ hơn.
    Đừng dùng thủ thuật này nếu bạn đang đối đầu với một hard carry vì nó sẽ làm cho đối phương được free farm.
    Đừng dùng thủ thuật này nếu bạn đang đối đầu với một lane rất mạnh hay bạn đã solo không tốt, không có cách nào để quay ngược thời gian

5. Deny không hoàn toàn
    Khi bạn biết rằng, sẽ rất khó để deny với hero bạn đang đối mặt, hãy dùng thủ thuật này, nó sẽ làm đối phương khó farm hơn cũng như kém hiệu quả hơn.
    Điều bạn cần làm là tấn công creep vào những thời điểm bất ngờ nhất, sẽ không thể nào deny hay last hit được. Đối phương sẽ nhận tất cả exp nhưng không có gold. Khi bạn dùng thủ thuật này, hãy chú ý tới creep range, khi chỉ còn 3 đánh để có thể last hit. Ấn "A" vào creep của bạn. Nếu bạn tính toán chuẩn, bạn sẽ có 1 pha deny không hoàn toàn.

Thủ thuật này nên dùng khi đối đầu với hero có animation tốt hơn, có double damage rune hay khi đối đầu với 2 hero
  9. rammus

rammus Banned

Hướng dẫn cơ bản về cách farm Dota (phần 4)
    Tiếp tục đến với phần 4 của series Hướng dẫn cách farm cơ bản dành cho những bạn mới chơi DotA nhé.
    V. Quelling Blade
    a. Quelling Blade Quelling Blade là gì ?
    Quelling Blade là một item giúp last hit dễ dàng hơn
    Mua Tại: Weapon Dealer
    Không thể mua nhiều hơn 1 cái
    Không thể được sở hữu bởi Kunkka Kunka
    Công Dụng:
    + Gây thêm 32% dame cho non-hero unit ( 12% Nếu hero là range) Không hoạt động trên xe và trụ
    + Không hoạt động với orb effect trừ feedback ( orb hoạt động, quelling không )
    + Chỉ hoạt động với feedback nếu quelling được sở hữu sau khi có feedback
    + Chỉ hoạt động trên illusion nếu không sở hữu orb ( Trừ feedback )
    + Tăng thêm Dame crit, không tăng thêm dame bash
    b. Khi nào nên mua Quelling blade ?
    Như đã nói, item này giúp tăng khả năng last hit. Bạn nên mua nó khi đang chơi hard carry melee như void, spectre hay sven. Tôi cũng khuyên bạn nên mua nếu quyết định jungle vì sẽ giúp bạn farm nhanh hơn. Cá nhân tôi thích sở hữu nó khi chơi hero có thay đổi animation bởi quelling và cần last hit nhiều.
    Đừng mua nếu chơi range hero ( Đánh đổi 225 gold lấy 12% dame thật sự không hiệu quả, thay vào đó hãy mua branch)
    c. Hero có animation thay đổi khi sở hữu Quelling Blade
    Chỉ có 8 hero có animation thay đổi khí sở hữu Quelling Blade. Dĩ nhiên tất cả đều là melee. Đôi khi Quelling Blade làm animation khó làm quen ( Damage được gây ra tại thời điểm không ăn khớp với animation). Sau đây là bảng:

VI. Sử dụng Skill
    a. Hero nào nên dùng skill ?
    Có rất nhiều hero dùng skill để farm nhanh hơn, sau đây tôi sẽ liệt kê một vài ví dụ điển hình
    Strength:
    Kunkka Kukka: Kunkka có 2 skill AOE( chưa kể đến Ultimate) nên clear creep cực nhanh
    Earthshaker ES: Ông vua động đất này cũng có những skill AOE có sát thương cao
    Tiny Tiny: Không có quá nhiều điều cần phải bàn về bộ skill khủng khiếp này
    Pitlord Pitlord: Hero này sinh ra là để xả skill vào việc farm cũng như harass đối thủ
    Magnus Magnus, SandKing Sandking: Hai heroes này cũng khá giống Kunkka.
    Agility
    Morphling Morphling: Có skill Wave để farm cũng khá tốt
    Gyrocopter Gyro: Hero này vừa cân bằng với khả năng farm và gank
    ShadowFiend SF: Ba phát Raze có khả năng quét creep cực khủng
    Inteligence:
    Có lẽ không phải bàn quá nhiều đến hệ này bởi 70% các heroes Int đều có skill Nuker cực khủng để làm thịt cả bãi creep trong một nốt nhạc như Leshrac Leshrac, Krobelus Krobelus, Ezalor Ezalor...
    b. Làm thế nào để dùng skill ?
    Tuỳ theo từng skill mà bạn cần làm creep máu vàng/đỏ để có thể last hit. Bạn chỉ cần đơn giản đánh vài hit vào creep và dùng skill để kết liễu như video dưới đâ:
    youtube.com/watch?v=NfENLW5F2n8
    c. Khi nào nên dùng skill ?
    Có một vài quy tắc mà bạn nên tuân theo:
    Khi bạn đầy mana
    KHi bạn cần quay về hồ nước ( Hết máu và không có đồ hồi máu) và sử dụng skill sẽ không đặt bạn vào nguy hiểm
    Khi bạn có thể harass đối phương và last hit chỉ với 1 skill
    Khi bạn có đủ mana regen để có thể spam
    d. Những heroes đặc biệt
    Butcher Pudge, The Butcher
    Pudge sở hữu 1 skill giúp farm dễ hơn: Rot
    Mỗi khi bạn cần phải last hit, hãy nhớ ấn "R" trong khoảng 1 chút. Skill này rất quan trọng khi đi mid vì càng nhiêu quả last hit thành công, bạn càng chiếm ưu thế
    ShadowFiendNevermore, Shadow Fiend
    Nevermore tăng +2 damage cho mỗi quả last hit/deny thành công. Điều đó đồng nghĩa với việc người chơi phải có kĩ năng cao. Trên hết là việc có thể last hit với "soulless Shadow Fiend" rất khó khăn bởi animation không tốt (0.5s để tấn công), đạn có tốc độ khá chậm ( 900) và damage khởi đầu cực kì thấp ( 35-41). Tuy nhiên, anh ấy có một trong những skill farm tốt nhất game: Shadow Raze.
    Chỉ với 150 mana, anh ấy có thể clear cả một wave creep. Bổ trợ: Sau 7:30s, bạn cần 1 raze và 1 hit hay 2 raze để giết creep range. Sau 45p, bạn cần 2 raze + 1 hit hoặc 3 raze để giết melee creep. Nếu bạn không thể last hit hay đối phương có kĩ năng cao, hãy giúp team bạn bằng cách ĐỪNG PICK HERO NÀY.

Bloodseeker, Strygwyr

Hero này có một trong những skill passive tốt nhất trong game. "Bloodbath" hồi máu cho anh ta mỗi creep/hero giết được; có nghĩa là bạn có thể bỏ qua mọi đòn harass chỉ bằng cách last hit hay deny. Với Quelling Blade và stout shield, bạn không cần món đồ hồi máu nào để có thể trụ lane. Vì damage khởi đầu và animation tốt, anh ấy là một hero rất dễ làm quen cho noob. Tuy nhiên hãy nhớ bạn nên đọc guide về BS hay biết item nào nên lên trước khi chọn hero này
  10. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

làm bài hướng dẫn LMHT đi bạn :))
  11. rammus

rammus Banned

Hướng dẫn cơ bản về cách farm Dota (phần 5)
    Bạn muốn biết hơn nhiều kĩ năng nữa trong cách farm, hãy đến với bài viết ngay sau đây để mở rộng tầm hiểu biết nhé.
    VII. Nghệ thuật không push
    Đây là phần quan trọng nhất trong guide này. Kiểm soát độ cân bằng giữa creep 2 phe, hay còn được biết đến với cái tên Afk-Farming là chìa khoá quan trọng của tất cả carry hero.

a. Nó là gì ?

Nói đon giản là deny creep nhanh nhất có thể (25% hp) để làm đối phương bị đẩy cao lane hay làm creep chiến đấu ở một vị trí nhất định (Tốt nhất là gần trụ bạn nhưng không ở trong range bắn của trụ) càng lâu càng tốt. Phương pháp này được thực hiện tốt nhất khi không có heroes địch đối đầu vì bạn có thể tự do kiểm soát creeps.

b. Tại sao và khi nào tôi cần dùng nó?

Khi bạn cầm một carrier trong tay và được đồng đội gây áp lực ở lane khác giúp để khiến cho team địch bị phân tán và bạn có thể thoải mái một mình farm, đây chính là lúc bạn sử dụng chiến thuật này. Tuy nhiên, không phải lúc nào ở một mình bạn cũng sẽ "không push" mà nhiều lúc, bạn còn phải nhân cơ hội đó để đập vỡ trụ đối phương một cách nhanh nhất.
    Đơn giản khi muốn thực hiện kế hoạch này, đó là bạn phải biết cân bằng giữa last hit và deny. Hãy cố gắng để creep đánh nhau một cách tự nhiên và bạn chỉ cần last hit và deny thật chuẩn để cho số lượng creep của hai bên gần như không đổi, như vậy đám creeps sẽ mãi chỉ đứng một chỗ và đánh nhau chứ không bị đẩy lên quá cao.

c. Khi nào nên push?

Đôi khi, sử dụng tele di chuyển quanh tất cả các lane để kết liễu những đợt creep lớn rất tốt. Khi bạn nhận ra có 1 lane của bạn bị push, hãy tele ra và dùng skill để quét sạch chúng. Hãy nhớ rằng khi bạn đi push, bạn dễ dàng bị gank khi ở tại lane quá lâu. Hãy nhớ mang theo tele để có thể thay đổi lane và chống những đợt gank. Hero dùng thủ thuật này tốt nhất là Tinker khi có thể clear creep nhanh chóng và cũng không cần đùng tele để chuyển lane

Cũng có nhiều heroes bám lane chỉ để push dần dần chứ không push vỡ trụ luôn như Venom, Pugna, Lycan … bởi skill của họ đều có khả năng rút máu trụ một cách chậm rãi. Tuy nhiên, push vỡ trụ địch cũng đồng nghĩa với việc creep của bạn dễ bị đẩy lên cao nếu bạn không chú ý và khi đó, bạn cũng sẽ phải farm "trong lo sợ" khi ở xa trụ.

(HẾT)
  12. kenxn

kenxn Thành viên cấp 2

E tập dotA mãi k được..Chuyển qua LOL... :D
    LulNlaS thích bài viết này
  13. rammus

rammus Banned

Vậy bạn vào topic này forum.vietdesigner.net/threads/ai-thich-choi-lol-thi-vao-day.37421/ để cùng thảo luận LoL nhé
  14. kkrot85

kkrot85 Mới đăng kí

Các bác cho hỏi mấy món đồ giờ nó cứ báo là recipe + số tiền thì ghép thế nào ạ? Ví dụ em có cái Magic wand: gồm 2 món đồ + Recipe mà em ko tài nào kiếm được cái nào là Recipe thế nào để ghép lại ạ. Mong các bác chỉ giúp, em mới chơi. (kkrot85@gmail.com)

Thanks,
  15. lenm

lenm Thành viên cấp 4

kkrot85 recipe chính là cái item bạn chỉ vào để đọc công thức ghép đó, Đồ của Dota chia làm 2 loại chính là loại cần Recipe và 1 loại không. Loại không chỉ cần mua đủ số item thành phần là được, ví dụ như Tread, còn loại còn lại thì cần Recipe chính là cái Magic wand của bạn, mua item thành phần rồi mua chính cái item đó là được, trong loại này còn 1 loại nữa là loại có thể upgrade, tức là lên lv cho item như Dagon, Diffusal Blade, Secromicon, cái này mỗi lần upgrade là mua lại chính cái recipe để lên lv, tất nhiên là lên lv thì tốn kha khá, thế nên cân nhắc khi up cho những cái nãy, ví dụ như dagon, khá ít hero lên max dagon, với 4x1350 gold họ có thể lên item khác có lợi hơn cho team, vì đa số hero lên dagon là gank, semi-late, hay thậm chí là support. Tư duy lên đồ sẽ tùy thuộc vào game của bạn, role và hero bạn đang chơi. Thậm chí là cả sở thích và lối đánh của bạn. Tuy nhiên 1 số core item thì k thể nào bỏ dc. Đó là thứ gần như nhất thiết phải có
  16. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Còn về farm thì cũng k nhất thiết cứ phải deni, last hit nhiệt tình. Còn phải phụ thuộc đang chơi role gì, vai trò gì trong team, đi lane nào nữa. vả chăng để hoàn thành tốt 1 lane còn khá nhiều kỹ năng khác, cơ bản như nhìn mini map, harass đối phương, lure quái, cao hơn thì là cân đối mana, sử dụng skill hợp lý và để danh skill để phối hợp gank khi mid hoặc roam tới hỗ trợ. Nói chung với newbie việc đầu tiên bạn học là đừng có hổ báo, và cố gằng feed thật ít thật tốt... à tốt nhất mới chơi đừng cầm late =))
  17. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

chài forum design thành forum game hồi nào zậy ;))
  18. pipicodon

pipicodon Thành viên cấp 3

dota 2 đi thím.. chơi cái đó mới hay
  19. LulNlaS

LulNlaS Mới đăng kí

dota 2 đi..tớ mới chơi :D
  20. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

tớ vẫn trung thành vs dota cũ, lâu lâu đánh vs mấy đứa bạn cho nhớ ngày xưa :3

Ủng hộ diễn đàn