Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ảnh chụp từ điện thoại( macro)

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi amateur, 9/1/13.

Lượt xem: 66,840

1. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

tốc độ là một chuyện, còn khả năng bắt nét chuyển động :O mình thì ko có đủ thông tin xác thực nên ko dám kết luận là fake hay thật, chỉ là có vài điểm suy luận :))
    amateurcudyandem thích bài viết này.
  3. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

Để cho nhanh, bạn phản biện gì nào?
    amateur thích bài viết này
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

cudyandem thích bài viết này
  5. xuangiang1011

Ảnh mình chụp bằng Canon 60D nhé, ai bảo exif ko thể fake ? :3 :3
    ngoohairamateur thích bài viết này.
  6. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Chồi ôi, ý hth02x1 chuẩn ý mình thôi rồi 8-}.
    Gửi anh em đã vào đọc topic này đôi lời:
    Mình chưa có khả năng kiểm chứng toàn bộ thông tin, chưa xác thực được về khả năng từ cái điện thoại này nhưng có 1 số điều này mong anh em lưu ý khi comment:
    1. Trừ những người đã từng cầm DSLR để chụp chuyển động, đã am hiểu thế nào là DOF, tốc độ, khẩu độ thì hẵng lên tiếng bình luận. Các bạn chụp compact, cầm dslr mượn chụp ful auto đừng bàn luận phí database lắm.
    2. Về kĩ thuật, mình chỉ bàn về mấy tấm macro và chuyển động. Với macro thì khó nói còn về chuyển động thì dám chắc 1 điều là 1/15s không bao giờ bắt đứng được chuyển động. Ai dám phủ định điều này với mình thì mình nói luôn là không biết đừng múa rìu qua mắt thợ, đừng để ngta cười cho vào mặt. Đúng như hth02x1 nói, ở tốc 1/30 thậm chí 1/50 trở xuống thì nếu lens k tích hợp chống rung, tay k vững đảm bảo hình nhòe dù chụp vật đứng yên chứ đừng nói chụp giọt nước rơi :)
    Tiện đây tí mình show cái ảnh chụp nước ở tốc độ tối đa trong đêm với flash cóc trên 50D.
    3. "Nếu" cái điện thoại này làm được điều này, mình thiết nghĩ những người chụp hoa lá cây cỏ vui chơi khỏi mua dslr làm gì cho tốn tiền, nặng nề và còn khó sử dụng!
    nghiadun, amateur, hth02x11 người khác thích bài viết này.
  7. than-dieu

than-dieu Mới đăng kí

ảnh như trên thì điện thoại chụp được, nhưng bảo là ảnh nguyên zin thì ko dc, về màu sắc độ nét, độ trong.....
    Mình chơi trên SE-cafe, và dùng đủ các thể loại đt huyền thoại chụp ảnh: từ sony phổ thông : k800i, k810i, k850i, C905, C901 ... có mod cam...
    đến các dòng điện thoại Nhật với cảm biến CCD huyền thoại 903sh, 904sh, 930sh, cả S001, S003...
    tuy có thể kinh nghiệm ko nhiều bằng 1 số bạn chơi sâu hơn, nhưng mình nhận xét là C901 chụp đẹp, màu sắc đậm chất sony,dòng Sony có cái hay là mod cam nên sẽ có nhiều khả năng ngạc nhiên, sony chụp macro rất tốt, nhưng về tổng quan thì cũng bình thường, nên mình chỉ xài con này dc hơn 1 tháng thì đổi ...
    Tóm lại ảnh của điện thoại sẽ có thể làm nhiều bạn bất ngờ, nhưng bảo ảnh zin như thế kia thì ko nổi đâu bạn :)
    mrsomjtamateur thích bài viết này.
  8. cudyandem

Bạn biết chụp ảnh k? biết iso là gì, dof là gì, tốc độ màn trập chụp chuyển động bao nhiêu là vừa? bạn có biết cách để chụp làm mượt 1 dòng suối để tốc bao nhiêu k?
  9. Yuuchan

Yuuchan Thành viên cấp 2

Có tút tát phô tô shốp mà :D Đâu zin đâu =))
  10. xuangiang1011

Có PS đi chăng nữa thì ở cái tốc 1/15s chỉ có "hên" mới chụp đc giọt nước rơi tự do như thế 8-} =))
    bimbomamateur thích bài viết này.
  11. cudyandem

Đây, ảnh nguyên gốc còn chưa chỉnh sửa đây, và cũng là tốc độ tối đa chụp bằng canon 50D khi chụp với flash cóc luôn. (1/250s)

12. than-dieu

than-dieu Mới đăng kí

1 . là mình chưa bao giờ nghĩ những cái điện thoại kia đắt tiền bạn à, thậm chí rẻ và cùi nữa đó bạn
    2 . bạn cầm chơi ảnh được bao lâu? Nếu tự tin để nói rằng là "thợ" thì chắc trình độ cao lắm rồi, vậy mình ko dám so đâu bạn, bạn nói như thế chắc mọi người đọc toppic này, họ đều biết trình độ của bạn cao siêu đến như thế nào :)
    3 . cũng có thể bạn chơi DSLR quá lâu và trình rất cao, nhưng " vô tình " chưa bao giờ chụp dc 1 tấm ảnh như thế , nên bạn thật nhiệt tình phô tài năng và trí tuệ để chứng minh 1 điều gì đó
    4. Đây là 1 toppic show ảnh của điện thoại, trên 1 diễn đàn, mình nghĩ mọi người tham gia, vui vẻ, chém gió, nhận xét, góp ý .... thoải mái đi bạn.
    Còn nếu bạn thick, bạn có thể sang những sân chơi lớn hơn cho DSLR, và xin thưa với bạn, bạn muốn, mình cũng có thể vác máy ảnh đi theo hầu bạn để học hỏi thêm. Cảm ơn bạn nhiều về những lời góp ý! Thân.
  13. Mới Cầm Máy

Mới Cầm Máy Thành viên cấp 1

đây mới chỉ là close-up
  14. cudyandem

Thứ nhất là mời bạn lội lại từ đầu các comment và xem xét ảnh thật kĩ trước khi phát biểu nhé! Bạn không tỏ ra nguy hiểm thì mình chả thèm lôi vào làm gì.
    Thứ hai là ở trong topic này mình đếm sơ sơ có cỡ chục ông cầm DSLR mòn tay muốn đập máy ảnh rồi chứ mình chưa đủ đẳng cấp để làm thợ 8-}
  15. xuangiang1011

Bạn cứ chứng minh với tốc độ màn trập là 1/15s có thể chụp đc hạt nước rơi tự do thì mình tin đó là ảnh từ C901. Trong cả bộ ảnh thì mình cũng tin là có ảnh từ em nó :3 :3
  16. love_hatred

love_hatred Thành viên cấp 2

Bác nc nguy hiểm quá
  17. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

khi chụp chuyển động của "Giọt nước" thì có vài yêu cầu cơ bản như sau:

• Macro Lens (not essential, but will produce the best results)
    • Tub/Bucket/Sink (for Water)
    • Tripod / Cable Release
    • Pipette (to drop water into pool)
    • Light Source (lamp/window/flash)
    • Food Colouring (just in case you want to spice things up a bit!)
    http://photo.tutsplus.com/tutorials/shooting/13-steps-for-shooting-the-perfect-water-droplet/

Giọt nước rơi nhanh hơn tốc độ phản xạ của ng nên ko thể là canh rồi bấm mà là chụp liên hoàn nên phải có remote vì khi bấm sẽ gây lực làm rung body dẫn đến out nét. đt thì bé mà nút bấm cũng nhỏ, khi bấm sẽ gây rung còn nhiều hơn là dùng body. Mình đã test thử với d80 + 50 f.4D + flash cóc + f2.8 + iso 100, điều kiện gần tương đương và tốt hơn set up của chủ thớt thì ảnh noise dã man, nước thì nhìn chẳng rõ gì vì nhòe. Mình có xem vài ng chụp nước thì họ dùng tận 1d mark IV + L thì mới bắt được nước như vậy
    cudyandemxuangiang1011 thích bài viết này.
  18. cudyandem

1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
    9
    10
    11
    12
    13
    it's me!
    Nào chúng ta cùng đập 8-}
  19. than-dieu

than-dieu Mới đăng kí

Bạn nghĩ gì khi cầm DSLR ???
    DSLR có lẽ là 1 thứ kinh khủng lắm bạn nhỉ, nào là máy to, ống to, đèn đánh choành choạch ......chắc ảnh đẹp ghê lắm...có lẽ thể....nhưng mình nghĩ cái đáng nể nhất là con mắt, cái tay bấm và cái đầu của kẻ cầm máy bạn à :)
    Chứ còn nhiều kẻ có tiền, mua sắm đồ nghề khủng khiếp lắm...nhưng mà....cái ở đằng sau cái máy lại ko khủng tương đương cái máy :D
    Bạn cầm dc nhiều năm chưa bạn ?
    Xin bạn up giùm những tấm ảnh tâm đắc nhất của bạn lên để mọi người chiêm ngưỡng và thấy được sức mạnh của 1 cái DSLR :)
    Mình cũng xài 1 cái máy ảnh ống kính rời, dc vài năm thôi, cùi thôi, và mình chẳng thấy có gì đáng fải đập máy bạn à ?
    À quên, cảm ơn bạn vì lời khen mình nguy hiểm, đúng...nguy hiểm quá :P
  20. cudyandem

Bạn không hiểu hay cố tình không hiểu? bạn không nguy hiểm mà khoe bạn chơi đủ các thể loại điện thoại huyền thoại chụp ảnh? điện thoại mình dùng 2 năm nay thậm chí còn không có cả chức năng chụp chứ đừng nói là chụp "huyền thoại". Bạn bảo chụp tính năng bất ngờ! uh mình không những bất ngờ mà còn sốc. Mà không chỉ mình sốc mà những ng mình quote trên kia sốc cũng không kém! Sốc không phải vì ảnh đẹp đến mức sốc, vì mình công nhận là nó đẹp, tất nhiên chưa phải thực sự nổi bật gì nhưng nếu ở mức điện thoại chụp thì không thể chê nổi!
    Nhưng mình xin bạn đừng nói thêm để người khác phải cười. Bạn bảo bạn cũng dùng 1 máy ảnh ống kính rời vài năm, thế chắc bạn biết ở tốc độ bao nhiêu thì chụp đóng băng được giọt nước bắn lên hoặc rơi xuống chứ? Hay bạn đừng bảo là 1/15s đóng băng bằng hên xui nhớ 8-}

Tiện đây mình show 1 tấm theo ý bạn, nó chẳng phải là tâm đắc nhất, chỉ là những gì mình yêu thích và hay chụp, và bạn lưu ý giùm tấm này chụp ở tốc độ 1/1600s bằng 1 shoot bấm chứ không phải từ chế độ chụp liên tiếp.
    nghiadun, LangTham, _HoaCongTu_3 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn