Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ảnh siêu thực gây tranh cãi của nam sinh ĐH kiến trúc

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bộ ảnh ấn tượng' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 10/4/14.

Lượt xem: 55,916

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Sáng tạo, giàu hình tượng là điểm nổi bật bộ ảnh chân dung siêu thực của Nguyễn Văn Hoàng - sinh viên đại học Kiến trúc - mang đến cho người xem.

Update: model của bộ ảnh cũng chính là 1 thành viên của diễn đàn chúng ta, bộ ảnh đã được chia sẻ trên
    diễn đàn cách đây gần 2 tháng, xem chi tiết tại đây.

Xuất phát từ đam mê nhiếp ảnh, Nguyễn Văn Hoàng, 23 tuổi, sinh viên đại học Kiến trúc đã cho ra đời bộ ảnh độc lạ theo phong cách chân dung siêu thực. Anh mất một năm lên ý tưởng trước khi bắt tay vào thực hiện.

Chân dung siêu thực vốn là trào lưu chụp ảnh rất phổ biến tại các nước phương Tây. Hoàng đã học hỏi không ít kinh nghiệm cho mình từ những bộ ảnh khiến anh say mê. Tuy vậy, chàng sinh viên 23 tuổi vẫn giữ được nét cá tính riêng của mình qua từng góc máy. Cụ thể, anh chọn những địa điểm nổi tiếng, gắn liền với Hà Nội, với người Việt Nam để ghi hình như: cầu Long Biên, đường Kim Mã, Văn Miếu, cầu Vĩnh Tuy...

Để tạo được những bức hình có tạo hình ấn tượng, Hoàng và ê kíp thực hiện phải mất đến hơn một tiếng chuẩn bị. Tất cả các bức ảnh đều do tự tay Hoàng - nhân vật chính cũng là người lên ý tưởng bộ ảnh, chỉnh sửa, cắt ghép và dàn dựng.

Bộ ảnh chân dung siêu thực nhận được khá nhiều lời khen ngợi, ủng hộ của cộng đồng mạng. Nhiều người cho rằng ý tưởng và chất lượng hình ảnh do Hoàng thực hiện không thua kém các tác phẩm nước ngoài.

Với độ công phu và tính nghệ thuật cao trong mỗi bức ảnh, trong một ngày, Hoàng và ê kíp chỉ bấm máy được một vài kiểu ảnh. Để có trọn bộ chân dung siêu thực, nhóm phải bỏ nhiều thời gian và công sức.

Đam mê chính là động lực thúc đẩy Hoàng mang đến cho người xem những hình ảnh ấn tượng này.

Con rắn thật được đặt trên người Hoàng. Anh đã rất vất vả để giữ con rắn nằm yên và canh đúng góc chụp. Tấm ảnh được ghi lại bằng điện thoại.

Bộ chân dung siêu thực của Hoàng đang tạo sóng trên các diễn đàn nhiếp ảnh Việt.
    Ma Kết

Ảnh: Tuấn Anh, Hoang Yuen, Đăng Khoa
    Theo: Zing
    Người thì khen, người thì chê, còn bạn thì sao?

...
    thienhuong12, jackypham, MissScorpio21 người khác thích bài viết này.
  2. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Bộ này trước có bạn up lên rồi thì phải :O
    muoiduongHoàng PRD thích bài viết này.
  3. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

Trên zing toàn ếch ngồi comment :))

Bộ ảnh này post trên forum rồi mà, rất đẹp và công phu mà chả hiểu sao mấy con ếch nó cmt ngứa lỗ mũi thật. :|
    Nguyễn Việt Đức, JihaHoàng PRD thích bài viết này.
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Up hồi nào nhỉ? Sao search ko ra? Ai có link gửi mình phát!
    Hoàng PRD thích bài viết này
  5. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Konoko ái chà chà, thì ra tác giả bộ ảnh là thành viên của diễn đàn chúng ta luôn :))

Mà bọn báo làm ăn chậm nhỉ, bộ ảnh up từ tháng 2 mà giờ mới lên báo :D
    PNThiên, Thần Zeus ProHoàng PRD thích bài viết này.
  7. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Ảnh đẹp vậy mà cũng chê cho bằng được, kêu mấy thím ấy tự tạo kiểu chụp xem có được bằng người ta hông =))
    skyblue-picture thích bài viết này
  8. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

Bộ này đồng chí kia post vào group "Blend and Retouch", được các bạn khen nhiều nên đồng chí ấy hỏi "có cách nào cho báo chí nó biết không?". Các bạn tư vấn là post lên haivl. Đồng chí kia làm theo và bây giờ nó như thế. :D

À, mà theo lời đồng chí ấy ở bên group kia là đồng chí ấy quen chụp FF và L rồi nên "cầm crop" nó làm sao đó. Rồi đồng chí ấy P.S là "em chưa có máy ảnh"???!!!

----------
    https://www.facebook.com/groups/ble...d=222184121314337&offset=0&total_comments=114
    Hoàng PRDvsea thích bài viết này.
  9. Nguyễn Gia Khang

Nguyễn Gia Khang Thành viên cấp 2

Bộ này trc có up trên diễn đàn mình rồi em thấy thích follow Filckr, fải nói là góc chụp màu ảnh ý tưởng rất hay. Những tấm đầu của bộ ảnh chưa thực sự đẹp nhưng những tấm sau hoang toàn cuốn hút các bác ợ !!!
  10. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Ở VN là vậy, hễ có 1 tài năng nổi trội là bị chặt chém, bị dìm xuống bùn lầy, bị mấy con ếch tìm mọi cách làm cho ngang hàng với chúng
    Crocslee, Nguyễn Việt Đức, HANQ19294 người khác thích bài viết này.
  11. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Đây là nghệ thuật.
  12. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Cãi hoài, mà toàn cãi cái gì không đâu á .
  13. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

(:| ko hiểu siêu thực là cái gì chỉ thấy màu đẹp thôi à :v :v
    Katy2309 thích bài viết này
  14. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Chỉ có 1 vấn đề nhỏ là em ko hiểu nội dung mấy bức ảnh trên !
    FMP, Katy2309tienvu1993dn thích bài viết này.
  15. gangsta113

gangsta113 Thành viên cấp 1

Đã có nhìu khởi đầu, cũn có nhìu bộ ảnh tương tự, nhưng những hình ảnh mà tác giả post lên đây, khiến mình bị lôi cuốn và ham muốn, có thể ai cũn đã từng hay quá rõ về trường phái siêu thực này, hay còn thấm chí là chưa nghe thấy, nhưng những gì bạn đang và đã làm cho nghệ thuật, đó là 1 điều thật tuyệt, tiếp tục phát huy nhé bạn, "thiên hạ dèm pha,mặc,ta là ta!"
    ....quyết thắng!
  16. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:-w đọc mớ định nghĩa kia thấy lùng bùng quá, nhiếp ảnh cũng là hội họa á?
  17. Hoàng PRD

Hoàng PRD Thành viên cấp 3

Xin chào mọi người , ass min Phạm Hữu Dư mình xin tự gới thiệu mình là Hoàng ,tác giả và cũng là nhân vật chính trong những bức ảnh trên, lời đầu tiên ,xin được cảm ơn tất cả mọi người :) ..mình tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi,rất thích diễn đàn và luôn gắn bó với nó ,thường xuyên vào diễn đàn xem có gì " hot" không để học hỏi để tìm hiểu thêm, nhờ diễn đàn mình cũng học hỏi đc nhiều thứ .. trên đây không phải 1 bộ ảnh mà là 1 seri ảnh,, 1 sớm 1 chiều không thể nào chụp đc bộ ảnh như thế, phải có thời gian và lên ý tưởng, nói về ý tưởng thì chắc có nhiều bạn sẽ có suy nghĩ khác nhau,,Mình lên ý tưởng đôi khi cũng dựa trên những bức ảnh mình yêu thích , việc lên ý tưởng là thế, chọn nhân vật chính cho ý tưởng lại càng khó vì những gì mình muốn truyền đạt vào bức ảnh chỉ mình hiểu nhất vì thế tại sao không phải chính mình là nhân vật chính cho những bức ảnh của mình .nhiều bạn chắc đã thấy những bức ảnh của các nhiếp ảnh gia nổi tiếng, mình cũng bị ảnh hưởng từ đó,, các bạn nó là mình đạo ý tưởng ,bắt trước, cũng ok.. nhưng mà thật sự các bạn có thể đặt mình vào vị trí của mình và suy nghĩ rằng ,,nó đã được việt hóa, nó là của 1 bạn trẻ đến từ việt nam. nhìn thì nhiều bức có vẻ khá đơn giản nhưng thời gian và sự chuẩn bị khá tốn công các bạn biết không .muốn được hoàn hảo,thật sự cuốn hút và không có gì để chê như những tác giả nốit iếng thì mình đã không còn phải ngồi đây giãi bày với các bạn :) .. ví dụ điển hình : bức ảnh chụp với con rắn, mình khẳng định luôn, con rắn đó là thật, mình đã có gắng đặt nó nằm trên người và chỉnh cơ thể nó sao cho hợp lí nhất để chụp, nó đâu nằm yên và nghe theo ý mình đâu mà đặt cái rồi chụp đc và bức ảnh đó được chụp = một chiếc điện thoại,, mất khá lâu các bạn à,,, 2. bức ảnh mình nằm úp lửa cháy xung quanh,, minh cần phải nhờ các em của mình hỗ trợ,mình set góc,, địa điểm nhờ các em đốt lửa và 1 em cầm máy chụp.. chỉ có vậy thôi mà tốn cả 2-3 tiếng đồng hồ đó . Môn nghệ thuật ảnh siêu thực thì ở Việt Nam mình thấy khá ít,, mình thích phong cách này từ rất lâu nhưng điều kiện không cho phép..
    có thể các bạn chưa biết : photoshop, lightroom, nhiếp ảnh là hoàn toàn do mình tự học tự mày mò ,tìm kiếm ., không một ai dậy, kể cả cách cầm máy, cách lấy nét. vv...Mình định nghĩa siêuthực là gì , đơn giản lắm , mọi người có thể hiểu nó những bức ảnh của mình đó là : "con người hòa vào với thiên nhiên " và cũng có nhiều bức ảnh là do ngẫu hứng,, trả mang thông điệp gì ....chắc hẳn sẽ có nhiều bạn sẽ có cảm nhận và cảm nhận là chán nản với những bức ảnh chụp gái xóa phông ,hoặc khoe vếu khoe mông...Mình chỉ muốn mang đến 1 là gió mới, dù gì thì cũng chỉ là 1 bức ảnh, nhưng nó có thể mang đến cho người xem nhiều cảm xúc khác nhau, người thích người ghét.. còn nhiều điều mình rất muốn chia sẻ.. nhưng từ từ ,có gì mình sẽ tâm sự cùng mọi người,,,

điều các bạnchắc chắn chưa biết và nên biết.." MÌNH CHƯA CÓ MÁY ẢNH, MÌNH ĐI CHỤP CHO MẪU CHO KHÁCH LÀ MÌNH PHẢI ĐI THUÊ CẢ BỘ" .. có rất nhiều khó khăn khi bạn phải đi thuê máy, như thời gian, tiền bạc. vv. chắc nhiều bạn sẽ hiểu,,. giả dụ bây giờ mình có máy thì mình dám chắc chắn vs các bạn rằng những bức ảnh sẽ hoản hảo hơn như thế bởi thời gian chuẩn bị và thực hiện sẽ thoải mái hơn .

Cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm, mình xin ghi nhận tất cả những lời khen và lời chê trách của mọi người, nhờ nó mình sẽ có thêm kinh nghiệm cũng như ý tưởng cho những bức ảnh sắp tới, mình sẽ chú trọng hơn về ý tưởng cũng như cách thực hiện để mang đến cho các bạn những bức ảnh hoàn hảo nhất.. mình sẽ luôn hướng đấn 1 mục tiêu đó là khi nào ảnh mình chụp không một lời trê trách thì thôi :) cảm ơn mọi người nhiều,, Mình rất yêu frum, đây là 1 nơi thật sự lý tưởng để học hỏi và trau dồi kinh nghiệm :)
    TrungDe, Mochi, Trang Chan37 người khác thích bài viết này.
  18. santazero1

santazero1 Thành viên cấp 2

Em khoái nhất tấm #1
    Bác Hoàng PRD làm sao mà lá bay dc như thế vậy :D
  19. Hồ Ly Rập Rình

Hồ Ly Rập Rình Mới đăng kí

Cái cuối nhìn kiểu bị kích động luôn :O
    thanhhuy_ thích bài viết này
  20. Hoàng PRD

Hoàng PRD Thành viên cấp 3

@santazero1 .. lá là ghép bạn à, chỉ được mấy cái nó bay qua trước mắt thôi ,do thằng đồ đệ nó tung quá mù giở :)).. chụp mấy phát không dính cái lá nào luôn. về ngồi cắt ghép đó :D
    Furinsantazero1 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn