Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Apple kỉ niệm 1 năm ngày mất của Steve Jobs

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Ngọc Thạch, 5/10/12.

Lượt xem: 6,227

1. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Chải phải đem ra để sùng bài,.cũng là người cả không phải thần thánh gì,.nhưng đầu óc và tài năng thì không thể phủ nhận,.trong đây cũng chỉ là ý kiến riêng của 1 số cá nhân không thích hoặc không ưa Steve Jobs,..1 vấn đề luôn luôn có 2 hướng đối nghịch,.hay có thể là nhiều hướng,.có nói sang năm cũng không hết,.ai nghĩ thế nào thì nghĩ thế đấy thôi.
    cũng như 1 bức ảnh,.blend màu này thì người này thấy đẹp,.nhưng lại không hợp mắt với gu thẩm mĩ của người kia,.tốt nhất bơ lơ tơ mơ.
  2. MR Chou

MR Chou Mới đăng kí

Khi mọi người nói Steves Jobs tài năng- may mắn và chẳng có j để học tập- sản phẩm chẳng ảnh hưởng gì đến nền công nghệ thì mình thấy buồn cười và phản biện thui. Ko cuồng nhé:P
  3. MR Chou

MR Chou Mới đăng kí

E học Bk a. Thui dừng đại chiến trái táo tại đây quan điểm ai nghĩ sao thì nghĩ :D
  4. faragona

faragona Thành viên cấp 2

Quả táo/trái cấm là hình ảnh ẩn dụ của việc Adam và Eva "ba chấm" và phạm luật nên bị đuổi khỏi thiên đường. Adam vì ăn trái táo bị nghẹn ở cổ nên mới có cái cục gọi là "Adam's Apple", tiếng Việt là yết hầu.
    pitlamgi thích bài viết này
  5. Nguyễn Trọng Hiếu

Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

khỏi phải mọi người mà là mình nói, mình nói ko có gì để học tập là vì chúng ta ko thể học đc gì, hình như bạn không hiểu ý mình :| còn việc nó ảnh hưởng đến công nghệ không thì chưa tính nhưng chắc chắn nó chả ảnh hưởng gì đến nhân loại cả, hai phạm trù hoàn toàn khác nhau mà bạn lái ý đc thì giỏi

bạn cũng vừa nói quan điểm ai người ấy nói mặc dù bạn lại phản biện lại lời nói của mình [-(
  6. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Tree of the knowledge of good and evil

ko fải cây táo :-<
  7. faragona

Cho mình hỏi là bạn đã đọc được bao nhiêu bản của Kinh thánh? Và bạn mới chỉ đọc chứ đã nghiên cứu về nó chưa? Trước khi nói mình sai thì bạn nên đọc một (số) bài phân tích về kinh thánh trước đã nhé :)
  8. pitlamgi

pitlamgi Banned

À cái đó mình cũng chẳng biết nhưng mà thấy BÁo chí hay nói 3 trái táo :D
  9. banbaonylong

bên ngoại mình là Bắc 54, mình đã đc đọc "thư giãn" bản kinh thánh thời VNCH đó bạn :D

... khi lớn tí mình đọc 1 số văn bản giải nghĩa các trích đoạn bằng tiếng Anh và chả có chỗ nào bảo là trái táo cả (dĩ nhiên đọc cho vui chứ mình ko theo đạo)
  10. faragona

11. banbaonylong

biết ngay đưa wiki ra mà, ko biết bạn đọc đc wiki tiếng Anh hay ko

link 1: ko có chữ apple
    link 2:

link 3:

mô tả (depict) và cho rằng (hold) đâu khiến "nó" là trái táo?

ở link thứ 3, bạn có thể thấy "họ cho nó là quả táo" bắt nguồn từ câu chuyện "Quả táo vàng trong khu vườn của Hesperides"

không biết bạn từng làm editor trong wiki chưa nhỉ? Phong cách wiki là họ sẽ đưa tất cả các "gỉả thuyết" vào wiki nếu nó có nguồn
  12. faragona

Qua cách đọc hiểu và trả lời của bạn thì có thể thấy rõ rằng bạn không nghiên cứu sâu về văn hoá nói chung và tôn giáo nói riêng.

Tôn giáo (religion), về bản chất, nó là những đức tin (belief). Mà đức tin thì lại chịu ảnh hưởng từ người truyền giáo và từ xã hội. Một tôn giáo càng huyền hoặc, càng khó hiểu thì càng dễ chịu ảnh hưởng của xã hội, vì những người đi sau luôn tin vào những gì người đi trước truyền lại, đặc biệt là khi những người đi trước bắt buộc phải cụ thể hoá và đơn giản hoá những hình ảnh ẩn dụ, trừu tượng cho trở thành dễ hiểu. Trường hợp của Thiên chúa giáo cũng như vậy. Giả sử bạn là người truyền giáo cách đây 1500 năm, thời điểm mà đại đa số dân cư còn có dân trí rất thấp (thậm chí là ở châu Âu cũng không hơn gì phần còn lại của thế giới), mà bạn giảng đạo lại mang những thứ như "cây tri thức", "cây đời" ra để giải thích thì liệu giáo dân có hiểu? Hay như chỉ hình ảnh ẩn dụ về "nước" (water) thôi mà người ta còn phải viết hẳn một bài nghiên cứu, thì liệu giáo dân có đủ khả năng để tiếp thu?

Vì thế tôn giáo nói chung có xu hướng đem những hình ảnh đó cụ thể hoá bằng những sự vật, sự việc gần gũi với đời sống hàng ngày của người dân, nói cho cùng, mục đích của tôn giáo cũng là để càng nhiều người tin vào càng tốt.

Hình ảnh về "cây tri thức" - "cây táo" cũng là một ví dụ như vậy. Hầu hết các nhà truyền đạo đều miêu tả lại cây tri thức câu chuyện của Adam và Eve dưới hình ảnh của cây táo, dĩ nhiên là việc chọn cây táo để sử dụng có nguyên nhân là những gì wikipedia đề cập đến, và nó thuộc về phạm trù giao thoa tôn giáo (mình xin phép không nói đến ở đây, vì nói đến nó thì bài này còn dài nữa).

Một khi cái gì đó đã trở nên quá quen thuộc, nó sẽ trở thành một đức tin phổ thông (common belief), nó sẽ trở thành điều dĩ nhiên trong khái niệm của mọi người, hay nói cách khác, nó trở thành một phần của tôn giáo đấy. Bạn có thể thấy là trong tất cả các bức hoạ kể từ thời tiền Phục hưng ở Châu Âu đều mô tả "trái cấm" hay "cây tri thức" dưới dạng "quả táo" và "cây táo". Hay thậm chí bạn có thể hỏi bất kỳ một người nước ngoài nào theo đạo hoặc không theo đạo, xem trái cây mà Adam và Eve ăn là trái cây gì, mình đảm bảo rằng trên 80% họ sẽ trả lời là "tainted apple".

Bạn nói rằng Wikipedia sẽ đưa "tất cả các giả thuyết vào" nếu có nguồn, thì có vấn đề gì? Mình chỉ sợ nó không có nguồn, còn một khi đã có nguồn thì nghĩa là đã từng có người nghiên cứu qua và đã có dẫn chứng khoa học cụ thể. Vậy thì cớ gì không được tin vào Wiki khi mà mình có đủ khả năng để tìm đọc và kiểm chứng những nguồn được trích dẫn trong đó?

Còn câu hỏi của bạn "ko biết bạn đọc đc wiki tiếng Anh hay ko" thì mình cho rằng bạn khá là vui tính, vì năm nay là năm thứ 17 mình học tiếng Anh rồi bạn ạ :)
  13. thanhhaisale

thanhhaisale Banned

uppppppppppppppp
  14. banbaonylong

Dựa vào quần chúng (ad numerum). Loại ngụy biện này tin rằng nếu có nhiều người ủng hộ một đề nghị nào đó, thì đề nghị đó phải đúng. Ví dụ như “Đại đa số người dân trong cộng đồng ủng hộ ông Minh, vậy phát biểu của ông Minh ắt phải đúng.”

Điệp khúc (ad nauseam). Loại ngụy biện này cho rằng một lí lẽ càng được lặp đi lặp lại nhiều chừng nào thì nó sẽ được người ta chấp nhận là đúng. Do đó, người ngụy biện thường chỉ lặp đi lặp lại những phát biểu, bất kể đúng sai ra sao, cho đến khi người đối thoại mệt mỏi không còn muốn nghe nữa, như “Đảng lãnh đạo, nhân dân làm chủ, nhà nước quản lí”.

Lợi dụng cổ tích. Đây là một loại ngụy biện cho rằng những gì đúng hay tốt chỉ đơn giản vì chúng là cổ xưa, và những người theo cách ngụy biện này thường nói “hồi nào đến giờ ai cũng vậy.” Chẳng hạn như “Hàng trăm năm nay, Úc chịu dưới sự cai trị của Hoàng gia Anh, và là một nước thịnh vượng. Một thể chế tồn tại lâu dài như thế ắt phải là một thể chế ưu việt.”

Lí lẽ ngờ nghệch (ad ignorantiam). Loại ngụy biện này, như tên gọi ám chỉ, xuất phát từ sự ngớ ngẩn. Một trong những cách nói thông thường nhất trong loại ngụy biện này mà giới ngụy biện hay dùng là nếu một điều gì đó chưa được chứng minh là sai (hay giả) thì điều đó là đúng (hay thật). Ví dụ: “Bởi vì các nhà khoa học chưa chứng minh dioxin có thể gây ra dị thai, do đó dioxin không thể gây ra dị thai,” hay kiểu lí luận của “nền kinh tế phát triển và xã hội ổn định mấy năm nay, không có lý do gì phải cần đến dân chủ”.

vấn đề 80% đó chắc trong Vatican phải ko bạn :)
    faragona thích bài viết này
  15. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Thôi mấy mod đừng tranh luận nữa trời,..mỗi người một ý tranh luận khi nào mới xong,..không phải ngẫu nhiên mà người ta bảo Steve Jobs nói riêng và Apple nói chung có ảnh hưởng đến nhân loại,..có nhiều người phản đối,.nhưng cũng có nhiều người đồng tình,.tranh luận khi nào mới xong trời =..=
  16. Nguyễn Trọng Hiếu

Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

đang tranh luận về quả táo chứ jobs nào vào đây =))
  17. faragona

Cái đó là tuỳ bạn thôi, vì tôn giáo là một vấn đề phi khoa học, bạn thích tin thế nào thì tin. Còn con số 80% đó thì đáng buồn là không nằm trong Vatican bạn ạ, bạn thích thì có thể thử.

Còn mình thì mình vẫn không nghĩ rằng các cô dạy mình môn văn hoá và tôn giáo lại dạy toàn những cái sai đâu :)

Ủng hộ diễn đàn