Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

ATM - Bất mãn vì chi phí 1000 Hay tức vì thu nhập của Ngân Hàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Liebestraum, 10/1/13.

Lượt xem: 8,274

1. nguyen_anh5410

nguyen_anh5410 Thành viên cấp 1

copy cái này trên link fb này, cũng là ý kiến cá nhân như của chủ topic
    Võ Hoàng SangBạn này chỉ có lý do chủ quan chứ không có lý do khách quan . Và chắc hẳn bạn này cũng chỉ là sinh viên và chưa hiểu được nỗi khỗ của các anh chị công nhân mỗi tháng làm ra 2 triệu đồng và ăn uống tằn tiện để gởi tiền cho gia đình.

Bạn nên biết là thế này: Bạn gởi tiền qua ATM là 1 hình thức gởi ngân hàng hay mặt khác nó là 1 hình thức huy động vốn của ngân hàng. Vì vậy mặc nhiên ngân hàng có thể sử dụng số tiền đó để sinh lời. VD: 1 cơ quan nhà nước có 200 nhân viên. Mỗi nhân viên có lương 4 triệu đồng. Như vậy cứ cho rằng nhân viên không rút tiền trong vòng 2 ngày thì trong 2 ngày đó ngân hàng huy động được tới 800 triệu tiền mặt. Như vậy tầm 10 công ty đã là 8 tỷ đồng. Tất nhiên 1 ngân hàng lớn thì không làm việc với 10 hay 20 công ty và mức lương trung bình của 1 công ty không chỉ là 4-5 tr đồng mỗi tháng.

Giả sử rằng trong 2 ngày đó giám đốc ngân hàng lấy số tiền đó đầu tư. VD như vàng hoặc chứng khoán. Thì số tiền lời là rất lớn. Bạn nào học kinh tế chắc biết được là luôn lấy tiền sinh ra tiền, và giám đốc ngân hàng cũng không phải là ngồi không chờ ng ta gởi tiền hay vay ngân hàng. Mặc nhiên số tiền lời đó phải trang trải cho những chi phí phát sinh của dịch vụ ATM.

Như vậy, số tiền 1000 đồng thu ATM có ý nghĩa gì? Có rất nhiều giả thiết đặt ra. Nhưng theo mình, nó có ý nghĩa thế này: Ngân hàng đang rất thiếu tiền. ( bằng chứng là TechCombank không thưởng tết cho nhân viên, và vừa rồi Ngân Hàng Nhà Nước đã phải tung tiền cứu trợ 2 ngân hàng của Bầu Kiên chứng tỏ lượng tiền mặt trong ngân hàng là không đủ ứng biến với 1 biến cố lớn như vậy của nền kinh tế.)

Nhìn thì có vẻ ít, nhưng mà số tiền này sẽ tăng theo thời gian khi người ta nhìn nhận như chủ topic: 1k không còn là vấn đề nữa.

*** Nhưng thực tế là việc thu tiền thế này sẽ gây hại cho ngân hàng nhiều hơn là có lợi: Khả năng huy động vốn từ ATM sẽ không còn. Người ta sẽ có tâm lý chung là rút hết cho đỡ tốn. Mỗi ngày mất 1 tỷ tiền mặt vốn huy động không phải là ít. Vì vậy chiến lược này của Ngân Hàng có vẻ sai lầm nhiều hơn.

(Bài comment theo quan điểm và nhìn nhận cá nhân)
    madmanmoney, Hạnh, thanhtb121 người khác thích bài viết này.
  2. TrungNT

TrungNT Banned

Rút tiền mặt trực tiếp từ TK thì k tốn phí em trai ạ! chỉ khi nào khác địa bàn hoặc khác hệ thống ngân hàng mới tính thôi, mà có 0.03% phí thôi =)))
    Hạnh thích bài viết này
  3. Pandore

Pandore Thành viên cấp 1

bác này nói chuẩn, thằng ku kia nói còn chủ quan và còn chưa đủ kiến thức lĩnh vực này
  4. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

ko in hóa đơn à cưng :-/chưa kể lúc nào cũng fải ở nhà để rút tiền, ko đi học đi làm à cưng?
    Mr.Po thích bài viết này
  5. Cui_Kho

Cui_Kho Thành viên cấp 2

dài quá, lười đọc
    ừm, zdậy cũng mừng :v :v
  6. TrungNT

TrungNT Banned

Nãy giờ ngồi đọc cmt thấy chỉ mình bạn này là nói đúng! Còn lại toàn mấy cha trẻ trâu ăn bám thấy buồn cười quá! đek biết gì mà cứ lôi ba cái sách vở ra chém gió!!
    Ngân hàng đek thu phí thì lấy cái quái gì mà ăn??
    - Người ta kiếm lợi nhuận từ những khoản vay, nv ngân hàng phải chạy khắp nơi để hoàn chỉnh một bộ hồ sơ vay, qua biết bao công đoạn để rồi chúng bay vay tiền của họ được vài bữa rồi có tiền thì đem trả, nếu k tính phí tất toán thì lấy ở đâu ra lãi?? Chúng mày thử nghĩ chúng mày bán 1 cái máy ảnh giá 10tr, KH mua về chụp đã đời vài bữa rồi đem trả, chúng mày trả đúng y số tiền người ta mua chứ???
    - Rút tiền, chuyển tiền k thu phí thì ngân hàng ra đời làm cái quái gì để đi phục vụ chúng mày k công???
    - Bán ngoại tệ k thu phí thì thằng quái nào rãnh để quy đổi cho chúng mày???
    Ngu học!
  7. TrungNT

TrungNT Banned

Đối với kh cá nhân thì hóa đơn đưa ngay lúc hoàn tất giao dịch e trai ạ! k lấy phí.
    Đấy, đấy là lúc e trai phải cần đến ATM, 12h đêm vẫn phục vụ em trai đấy thôi, ai rãnh phục vụ em trai vào giờ đó?? phí 1k là vậy đấy!!
  8. banbaonylong

trẻ trâu à cưng, đ5oc hiểu kém thì về cấp 1 học lại nhé :v

- hợ hợ, chú em lấy ví dụ buồn cười thế? rút tiền có trong tài khoản bản thân thì làm ếu j lại bảo đi vay? :O và ku học kinh tế ko? bảo NH VN kiếm lợi nhuận bằng khoản vay :v ếu biết nó lập NH để cho công ty nó vay lấy tiền dân đi chơi chứng khoán và bất động sản à? vụ bầu kiên còn sờ sờ đấy! :-" NH vn nào kiếm đc lợi nhuận nhờ cho vay chỉ jùm phát ;;)

- :-" phí thường niên làm ếu j (:|? chưa kể nó hút tiền vào để kinh doanh, kinh doanh ngu thì đc phép thu phí bù lỗ à? ;;)

- tôi chả bảo j việc mua bán ngoại tệ thu phí! tiền tôi từ đức về là ngoại tệ Euro sẵn chứ ếu fải giấy lộn vnđ
    Mr.Ponguyen_anh5410 thích bài viết này.
  9. banbaonylong

NH hàng ko lấy phí thế ;;) à, chưa kể 0,03% của cưng, nó còn thòng thêm phí rút tiền tối thiểu nữa, tưởng dễ ăn free của ngoại à :-"

cưng cứ đánh đồng là thế nào? nếu bảo khuya cần thu phí sử dụng, sao ko thu ai xài ATm từ 10h tối đến 7h sáng thì áp phí 2k, còn lại thì ko? ;)) chẳng lẽ thằng ko bao h rút khuya lại fải gánh chung thằng rút ko đúng giờ?
    Aquariusnguyen_anh5410 thích bài viết này.
  10. nguyenhainam

nguyenhainam Banned

ông này cái gì cũng biết 1 tí
    cứ như kiểu bittuot đấy
    chắc lại hỏi anh gugo mà hỏi anh ấy thì cũng phải
    ghi rõ nguồn ,địa chỉ chứ :))
    không ghi người ta lại tưởng ngày xưa anh làm kế toán nhà nước
    chuyên mảng phụ trách thống kê
    giờ về quê làm chân chạy bàn cafe ở gần con đê đầu Nàng
    và chuẩn bi Sản Suất bộ phim Giài tập " 1 cõi đi về " :))=))

Mình họ thích
    tên là troll
    lên ace cứ gọi mình là thíck thì Trôn =))
  11. banbaonylong

trình độ google kém thế, troll cũng ngu

http://phapluattp.vn/20110115112338706p0c1014/cac-may-atm-se-van-hanh-tot-trong-dip-tet.htm

trang này đủ uy tín ko? :-"
  12. nguyenhainam

nguyenhainam Banned

13. TrungNT

TrungNT Banned

Em trai đúng là trẻ trâu đọc k rõ ( hoặc k hiểu được )mà cứ chém gió rõ to!! Các bé trẻ trâu ở đây đáng chém gió về vấn đề ngân hàng có những khoản thu mà các bé cho là vô lý điển hình như phí tất toán nên a giải thích rõ. CÒn chuyện của chú em a đã nói phía trên, rút tiền trong tài khoản cùng hệ thống, cùng địa bàn k hề thu phí.
    Người k học kinh tế ( hoặc có học mà như ko) là em trai đấy, NH cho vay k kiếm lãi thế cho vay làm cái quái gì???? ( Trả lời cho được câu này nhé).

Câu nói này vô nghĩa quá!! Cứ đem vụ bầu Kiên ra vơ đũa cả nắm như vậy thì về nhà mà chém gió nhé!
    Vậy thì cầm Euro của em trai mà đi mua hàng nhé!!! Đừng đổi qua "giấy lộn vnd" làm gì để bị thu phí nhé!!!
  14. Aquarius

Aquarius Mới đăng kí

Trả lời cho bạn Hạnh ở trên đầu topic:

Xin lỗi tại sao 1000đ tiền phí rút ATM nếu chúng tôi tiếc là hạng rẻ rách?

Bạn giàu thì kệ bạn nhưng những người khác họ chắt chiu từng đồng bạc chứ không phải thích vung gì thì vung.

Mục đích sử dụng ATM của mọi người chủ yếu là gì?
    - Là để tiện lợi cho việc giữ gìn tiền bạc cá nhân, khi cần thiết mới rút ra tiêu xài.

Giả sử tôi mỗi tháng rút tiền trong tài khoản (nhà xa nên xài ATM) tầm 7-8 lần vì tiết kiệm, xài bao nhiêu rút bấy nhiêu. Nếu tôi rút một lần 1.000.000đ chẳng hạn, bảo đảm số tiền đó sẽ "bay" đi nhanh hơn là nhiều lần rút mà tiêu xài. Vì vậy tiền tiêu hàng tháng ít nhất cũng mất 7000-8000đ '__'

Nếu áp dụng phương pháp trốn cái mức 1000đ dai dẳng đó thì rút hết một lượt trong tháng. Và rồi đùng một cái tôi bị cướp, hay nhỡ đánh rơi ví, thế là mất trắng!

Bạn thấy đấy rủi ro cao cho chính mình và cái con số 1000đ đó là không thỏa đáng. Trong khi rút tiền ở nơi không phải thuộc thành phố mình làm thẻ ATM đã bị mất phí một khoảng không đáng kể, nhưng tích tiểu thành đại đấy bạn ạ!

Có lẽ bạn không hiểu được giá trị của đồng tiền. Thời buổi này lạm phát nhiều quá nên bạn nghĩ rằng 1000đ đối với bạn cho hoặc làm rơi rớt dễ như bỡn, đúng không?

Tiền mãi mãi là tiền.

Cho dù rớt đồng cắc 200đ tôi vẫn cúi xuống nhặt lại! Vì 5 đồng cắc 200đ đã là 1000đ!!!
    nguyen_anh5410 thích bài viết này
  15. Hạnh

Hạnh Thành viên cấp 2

Chuẩn, ngoại tệ mà đổi sang giấy VNĐ ko muốn mất phí thì cho lên bàn thờ rồi cho theo ông bà ông vải :)) =))
    TrungNT thích bài viết này
  16. TrungNT

TrungNT Banned

E gái ạ!
    Thứ nhất: Ai rãnh giữ tiền k công cho e hoài vậy??? Ai rãnh mà cho e rút tiền 24/24 ???
    Thứ hai : e và các bạn trẻ trâu sồn sồn nên đọc kỹ 1k/ 1 lần rút là phí tối đa!! TỐI ĐA là 1k. đọc cho kỹ đi!!
  17. nguyenhainam

nguyenhainam Banned

bác này làm gì mà manh động và nguy hiểm thế muộn rồi đi ngủ đi không
    lại có người bảo bạn là hê dô cây bờ roát =))
  18. thanhhuy_

thanhhuy_ Thành viên cấp 3

em ko bít ngân hàng khác thế nào chứ Đông Á em gửi tiền vào nó cũng đòi 5k phí j ấy :v :v... mà lấy 1k ấy nâng cao chất lượng đc cũng vui.... có những lúc cần tiền gấp chạy hết cả thành phố chả có cái trụ nào rút đc :v :v các bác cứ thử vào mấy trụ ATM dọc đường khoảng 10h trở đi xem có cho rút ko :))
    Aquarius thích bài viết này
  19. banbaonylong

2 ku này nghe nói chắc chưa mở acc ngoại tệ bao h =)) chỉ giỏi cắn trộm

đúng là anh hùng bàn phím đã ngu còn nguy hiểm

tôi bảo cả 2 thằng mở thử 1 acc ngoại tệ rồi rút ngoại tệ nó ra xem được ko? hay chỉ bị buộc rút bằng vnđ với cái giá rẻ mạt :v
    Mr.Po thích bài viết này
  20. Panbeo

Panbeo Thành viên cấp 4

1k là mức phí tối đa 1 lần rút. Và biết đâu bất ngờ ngân hàng sẽ giới hạn số tiền được rút tối đa 1 lần :))
    Cứ thử nghĩ xem bây h có cây cho rút 3tr/ lần, có cây 2tr, có cây 1tr. Vậy xuống 500k thì sao :-ss
    Mình học KT cơ mà mình chưa đủ kiến thức để nhìn nhận mấy vấn đề chuyên sâu này nọ :))
    Nhưng ai đảm bảo là sau khi thu phí, chất lượng đảm bảo hơn. Mình dùng thẻ viettin, cuối tuần đa số các cây quanh khu vực Ngã tư sở- Lê Trọng Tấn đóng cửa, 10h đêm thấy im lìm r.
    Mình là sv, k hay rút tiền 1 cục vì quản lý chi tiêu khó.
    1k là tiền bố mẹ làm và mình tiêu, mình tiếc cho công bố mẹ đấy.
    1k mình vẫn mua được gói bim bim =)) Nhé!
    Đúng là k thể ăn k mãi, nhưng cần tính toán sao cho phù hợp, cần đảm bảo cho khách hàng về việc phục vụ như thế nào trong tương lai.
    Nói thẳng là làm ăn hai phía, k thể bên nào có lợi mãi được, nên nếu khách hàng phải chịu phí thì ngân hàng sẽ thế nào?
    Aquarius, nguyen_anh5410, thanhhuy_1 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn