Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

ATM - Bất mãn vì chi phí 1000 Hay tức vì thu nhập của Ngân Hàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Liebestraum, 10/1/13.

Lượt xem: 8,264

1. Aquarius

Aquarius Mới đăng kí

Họ rãnh giữ tiền không công nhưng tiền nếu tôi không rút ra vẫn để nguyên trong tài khoản thì chính số tiền tôi có trong Ngân Hàng họ huy động vốn làm gì là chuyện của họ. Không phải họ làm ăn, mở tài khoản ATM ra là không tính những đường lợi cho họ từ số tiền mà họ "giữ" của khách hàng, ok?

Nếu cái điều lệ này nó áp dụng cho thời gian hoạt động của máy ATM là khoảng thời gian 23h - 4h sáng chẳng hạn nghe còn hợp lý. Dù sao thì điện đâu cho xài free mãi mà không thu, đã vậy còn phục vụ 24/24. Cái này thì tôi không bàn tới.

1000đ tối đa thì sao?

Cơ bản là bản thân người gửi tiền vào tài khoản đã phải chịu phí gửi tiền rồi! Tôi nhớ không rõ lắm nhưng thường thì 1.000.000đ thì thu cỡ 11.000đ trước rồi.

Tiền mỗi tháng gia đình gửi lên bao gồm luôn tiền học, ăn ở, điện nước chi tiêu các thứ coi như 10.000.000đ là cao nhất. Nếu rút một lần hết số tiền đó là phải rút 2 lần là ít nhất vì loại ATM tôi hiện đang dùng chỉ cho rút 5.000.000đ/lượt => 2000đ cho 2 lần. (tổng ít nhất là là 52.000đ vì tính chẵn là 50.000đ <=> 10.000.000đ gửi vào tài khoản)

Tôi nghĩ 10.000.000đ là con số không nhỏ nên số tiền phí chắc chắn không thể nào dưới 1000đ được, rút trực tiếp ngoài ngân hàng thì bị tính phí tầm vài chục.

Quan điểm của tôi ở đây là không phải ai cũng có đủ điều kiện mà xài hoang, coi đồng tiền rẻ mạt như nhiều người tôi thấy ở đây.

500đ cũng là tiền để mua rau thơm, 1000đ mua được bó rau, 3000đ mua vài trái chanh,..v..v.. Tiền nào cũng là tiền cả thôi! Ai chẳng tiếc!

Bạn không tiếc tiền đó là chuyện của bạn. Còn những người làm công mệt nhọc kiếm được vài ngàn một ngày tích cóp gửi lên cho con cháu ăn học thành tài đối với họ vài trăm đồng bạc nhỏ nhoi đó nó cũng quý giá lắm.

Như những bạn trên cùng quan điểm với tôi đã nói: "Làm ăn thua lỗ hay nhồi nhét tiền ăn dộng với nhau hết tiền bù vào thì đừng có lôi dân chúng ra mà thu phí!" Đã có làm ăn thì phải có chịu thua lỗ chứ đừng có viện cớ chuyện này chuyện kia lấp liếm cho mục đích chính.

Và thôi ngay cái từ "trẻ trâu" tởm lợm đó đi! Cứ học đòi theo thói internet hở cái phun ra cái từ đấy :|

Cái gì cũng sồn sồn lên reply người khác chẳng khác nào một thằng đàn bà cả!

Đọc, hiểu và cảm nhận những gì người khác suy nghĩ ấy chứ đừng có cái kiểu đọc sao hiểu vậy rồi nhảy vào chụp mũ một cách ngu xuẩn ấy đi!

Bạn có chắc bạn lớn hơn tôi hay không mà gọi tôi là "em gái"? Bạn có chắc tôi là con gái hay không mà gọi "ngọt xớt" như thế?

Thôi bỏ cái tính đó đi nhé, đoán mò không tốt đâu.

p.s: Tiền không mọc trên cây để hái xuống đâu bạn, hãy nhớ điều đó!
    Tạ Minh Hảo, Eminem, Mr_V3 người khác thích bài viết này.
  2. thanhhuy_

thanhhuy_ Thành viên cấp 3

rút 1 cục rùi chắc 1 tuần là hết tóa :v :v cầm tiền nhìu ko có tốt :)
    Aquarius thích bài viết này
  3. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Mọi người tranh luận vấn đề này thì vui lòng nhớ rõ:
    - Khi làm thẻ nó đã thu phí làm thẻ (trừ khi có chương trình khuyến mãi) và tiền tài khoản gốc 50-100k.
    - Hàng năm Ngân hàng vẫn trừ phí ATM của mình (trừ trực tiếp vào thẻ)
    Vì vậy không thể nói là mình xài chùa được.

Tất nhiên khi có thông báo thu phí, NH sẽ nói tối đa là bao nhiêu tiền đó. Nhưng với bạn, bạn sẽ chọn trừ vài trăm đồng hay trừ hẳn 1k ?

Đang định nói gì nữa mà quên mất tiêu. Thân chào các bạn đáng mến. :-H
    AquariusPanbeo thích bài viết này.
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ai chả muốn cái lợi về mình,.2 người đứng gần nhau mà 1 thằng có 10000 sợi tóc,.thằng kia 10001 sợi thì cũng ganh tị nhau cũng nên ấy chứ,.ai cũng muốn lợi về mình cả thây .__. haizzzz
    Thôi thì nó ra sao thì làm theo,..ý kiến lên phường cũng = thừa.
    Với mỗi cá nhân thì việc mất đi 1000 cũng ko quá ảnh hưởng tới kinh tế,.nhưng bù lại với ngân hàng,.1 người/1000
    Triệu người/triệu
    Triệu người + nhiều lần rút/ nhiều triệu.
    Cho vuông là ai cũng muốn cái lợi về mình cả.
    Hạnh thích bài viết này
  5. n0b0dyvn

n0b0dyvn Mới đăng kí

Thấy mấy bạn trong này tranh luận là 1 mà cãi lộn là 10.
  6. pingpoong

Yêu nhau lắm cắn nhau đau mà bạn <:-P
  7. Aquarius

Aquarius Mới đăng kí

Đồng quan điểm với bạn thanhhuy_

Tôi xài thẻ ATM của Vietcombank dạo gần đây tôi đi tới tụ ATM ở Tân Kỳ Tân Quý, Q.Tân Phú và ở Lê Quang Định, Q.Bình Thạnh (cả 2 đều là chi nhánh ngân hàng!) nhưng không thể rút tiền được vì tụ ATM bị hư hay hết tiền gì đấy. Mỗi nơi khoảng 2-3 tụ nhưng KHÔNG TỤ NÀO SỬ DỤNG được!

Nếu đây chỉ là bị tạm thời thì còn chấp nhận được vì sau đó sẽ có người làm việc với nó để nó tiếp tục phục vụ mình.

Nhưng nếu tình trạng kéo dài mãi thì tôi không biết có phải đó là chiêu bài các Ngân hàng đang sử dụng để "ép" người dân phải-chấp-nhận-chấp-hành cái chuyện tiền phí 1000đ đó không nữa. <~ Cái này là suy đoán cá nhân thôi :">
    thanhhuy_ thích bài viết này
  8. nguyenhainam

nguyenhainam Banned

em chưa được học qua trường lớp gì nhưng cũng xin mạnh dạn phát biểu 1 câu
    là những Thằng nghĩ và họp ra quyết định thu phí 1k này
    là do nó đọc cuốn sách " làm giàu không khó của những tỷ phú thế giới"
    nội dung của cuốn sách đơn giản là :" thà dùng 1/100 % sức lực của nhiều người
    còn hơn dùng 100% sức lực của mình để làm 1 điều gì đó to tát =))
    nguyen_anh5410, thanhhuy_, pingpoong1 người khác thích bài viết này.
  9. thanhhuy_

phòng kế bên em đang mở radio cún sách đó :3
  10. Mr_V

Mr_V Thành viên cấp 1

Nếu không phải là được ăn lương của ngân hàng mà vẫn bênh ngân hàng VN thì đúng là ếch ngồi đáy giếng, những con cừu ngoan. Mọi thứ xung quanh có sao để vậy không có 1 chút ý thức gì. Đọc cmt mà thấy mình vẫn còn hy vọng khi xung quanh mình vẫn còn lắm đứa chưa (cũng có thể sẽ không) khôn
  11. nguyenhainam

nguyenhainam Banned

sách đó năm 20013 mới sản xuất mà bạn :))
    mà tác giả đã xinh đâu :))=))
    nguyen_anh5410 thích bài viết này
  12. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Hay đấy, tiếp đi, mình đang đọc các comment của cao nhân.
  13. pingpoong

Có khi lại nhầm sang cuốn Làm giàu không khó đấy bạn.
    Nghe nói hay lắm, nhưng mình giàu sẵn rồi nên mua mấy cuốn đấy về đọc thì tiếc tiền quá :-<
  14. thanhhuy_

dạy còn làm giàu :D her her đọc thấy cái j giàu giàu là nhớ nó :D
  15. nguyenhainam

nguyenhainam Banned

thôi bùn ngủ roài mai em còn phải theo mẹ lên núi
    chạy tập thể giục buổi sáng
    giạo này đói ăn lên tăng kân nhanh quá :)):-H(:| G9
  16. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

mai làm ảnh thým nhóa :*
  17. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Dìm hàng vãi :v
    chúc bạn ngủ ngon :)
  18. Aquarius

Aquarius Mới đăng kí

Hihi thật chứ nhà mình chỉ là bình dân thôi. Ba ăn lương nhà nước, má thì tự làm ăn. Nhưng mà thời buổi này kiếm tiền khó lắm~ Mình mà xin tiền tiêu vặt là ba má mình lại ca bài ca: "Thời buổi này kinh tế khó khăn lắm con ơi! Làm cho nhà nước mà còn phải chật vật cực khổ lắm mới kiếm được đồng lương đó con! Thôi, cho con một ít mà tiêu, ráng tiết kiệm nha~" hoặc "Tiền không tự bay vô túi đâu ở đó mà xài hoang!", đại khái thế.

Kể một chuyện mới đây thôi, về chuyện tiền bạc :D

Hôm qua mẫu thân mình đi mua chén dĩa để vài bữa nữa làm giỗ ông bà. Mama mình đã trả giá cho chẵn và được người chủ "duyệt" nhưng khi tính tiền họ không biết là giả-vờ-quên hay là quên thiệt nữa lại tính giá cũ cho mama mình, chênh nhau có 6.000đ thôi các bạn ạ!

Và bạn biết không?

Mama mình ca bài ca tiếc 6.000đ đó nguyên ngày hôm qua với mình. Nghe nhiều thì có vẻ mệt thiệt nhưng mình hiểu là những người lao động cực khổ kiếm tiền khó thì vài ngàn đồng hớ hênh "mất" đã phải tiếc lên tiếc xuống rồi! Nếu là mình mình cũng ca cẩm mãi thôi ~__~

Cả đời dù có làm ăn ra tiền nhiều đi nữa, do chính tay mình làm ra thì phải tiếc thôi *nhúng vai*

Còn tùy việc mình sử dụng đồng tiền cơ mà cái nào thấy thỏa đáng và hợp lý thì chẳng ai cằn nhằn hay phản bác đâu~

Giống như bạn làm một chuyến đi du lịch mà không chịu chi tiền để có được các khoảng dịch vụ như khách sạn, phương tiện, đồ ăn ngon hơn,... thì... thôi tạch rồi mình không biết đỡ bằng đường nào hết :v

Hic, lâu rồi mới tranh luận đó, mà hết người để tranh luận rồi. Tiếp đi tiếp đi nào máu dồn lên não ngủ không được!!!
    pingpoong, Panbeobanbaonylong thích bài viết này.
  19. pingpoong

Uống 1 ly nước và đi ngủ nào. Mai sẽ có người tranh luận tiếp.
    P/S: uống ít nước thôi kẻo tè dầm nhé :*
    Aquarius thích bài viết này
  20. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Hay, toàn cao nhân, nhưng vẫn thấy ý kiến của banbaonylong, Pingpoong và Aquarius hợp lí và đồng ý kiến hơn.

Ủng hộ diễn đàn