Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

ATM - Bất mãn vì chi phí 1000 Hay tức vì thu nhập của Ngân Hàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Liebestraum, 10/1/13.

Lượt xem: 8,198

1. hongphi38

hongphi38 Mới đăng kí

đọc câu này là biết kiến thức kinh tế của bạn = 0 rồi :))
    Ngân hàng muốn thu hút vốn thông wa thẻ atm của ng dân thì họ phải đầu tư hệ thống máy atm tốt,có thế ng dân mới xài thẻ atm của họ. Mà tiền mua với bảo dưỡng máy thì đã có phí thường niên của thẻ atm trả rồi, chứ có phải free đâu. Thế h thu thêm phí rút tiền làm gì? Làm dịch vụ thẻ, vừa dc huy động vốn, vừa thu phí định kì là lời quá rồi, thấy lỗ thì cứ dẹp bớt máy atm đi, để ng dân wa ngân hàng có dịch vụ tốt hơn làm.
    Aquarius thích bài viết này
  2. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Thứ 1: Đếu ngân hàng nào trên thế giới thu cái trò này. Quá nhiều thứ phí vô lí, ví dụ:
    Thẻ ATM là thẻ từ, 1 cái thẻ từ chi phí mua phôi cao lắm tầm 8000 vnd, thêm linh tinh cho nó 15k (lẻ ko phải sĩ) Vậy mà ngân hàng thu tới 50k!?

Thứ 2: Ngân hàng ko hề giữ ko công, 1 năm lấy 50-100k còn gì?

Thứ 3: Nếu bạn cho rằng 1000 là ko đáng ko ảnh hưởng thì tốt nhất bạn đừng có đặt ý kiến việc coca trốn thuế, vì nó cũng éo ảnh hưởng gì đến bạn. Đừng nói 1000, nhiều sản phẩm nsx chỉ lời 200 đồng (qua các cấp đại lí giá mới tăng lên) nhưng cứ nhân số lượng cực lớn thì nó là cả khoản tiền đấy.

Nếu bạn ko tiếc 1000 vnd, vậy bạn có bao giờ dám bỏ 1000 vào thùng quyên góp hàng ngày ko?
    Aquarius, Tạ Minh Hảopingpoong thích bài viết này.
  3. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Các Mod tổng hơp ý kiến gửi lên Quốc Hội đi chứ.
    Chúng tớ góp ý tích cực thế này mà :-B
  4. Tạ Minh Hảo

Tạ Minh Hảo Thành viên cấp 2

1000đ cũng là tiền mà 1.000.000 cũng là tiền :D mà tiền mất với 1 lý do vô lý, há chẳng tiếc :)
  5. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bới topic này lên típ nhá :D

http://dantri.com.vn/kinh-doanh/cam-dung-tien-mat-mua-nha-xe-688510.htm

sắp tới xiết lại giao dịch tiền mặt nhá, để xem bọn bay ko xài ATM có sống đc ko? :))
    Aquarius, pingpoongLiebestraum thích bài viết này.
  6. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Đúng là các bề trên biết nhìn xa trông rộng
  7. Mr_V

Mr_V Thành viên cấp 1

ĐKM tụi NH toàn đi ăn cướp của người khác. Bảo sao 300-500tr/1 xuất vào vcb mà đua nhau vào. Dịch vụ thì như cc, ngày trước qua sin 1 time sẵn làm ATM của nó mà ngỡ ngàng với cách mình được đối xử ở VN. Tính lại thì cũng chả sai với cđ đưa nông dân lên làm lãnh đạo
  8. Aquarius

Aquarius Mới đăng kí

Tiền mặt là 100.000đ, 200.000đ, 500.000đ phỏng? @__@
  9. stranger

stranger Thành viên cấp 2

thôg báo cho các bác biết , khi gửi tiền vào tk atm , thì số dư tài khoản không cập nhật ngay đâu , tức lúc đó nh hàng đã chiếm dụng quyền sử dụng vốn của trong tk . bạn nghĩ thử cả triệu triệu người như vậy , nh đã làm lời bao nhiêu. chưa kể tiền trong tk atm là tk tiền gửi thanh toán hầu như ko có lãi , khi để tiền như vậy bạn nghĩ tiền của bạn nh không làm gì àh. đều sinh lời cả đấy. vậy nó có khác j với việc nh đi huy động vốn của dân và trả lãi. việc thu phí danh nghĩa thì nghe có vẻ hợp lí. nhưng đm ko học ko hiểu ko biết , bản chất người vn
  10. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Đọc 1 lượt thấy ngu học rất là nhiều. Cãi theo kiểu cãi cùng mà đách có 1 tý kiến thức về ngân hàng.
    Giờ nói về sài thể trước nha. Thẻ phát hành dù tốn tiền hay free thì cũng phải có số dư tối thiểu 50k-100k, mà thử tính vài chục triệu thẻ ATM cả nước cộng lại là bao nhiêu tiền? Tiền các bạn đưa nó giữ dùm, lãi thì thấp gần như cho ko nó rồi nó cho ng ta vay lại giá cắt cổ (cắt cổ là so vs lãi nó trả cho mình nhé và lãi tiền gửi trên thẻ ATM chứ ko phải tiết kiệm nhé. Ko lại sồn sồn lên cắn). Nó đem đi cho vay, đem đầu tư v.v.v... banbaonylong nói rất đúng về chuyện lấy tiền ng gửi làm đủ chuyện như bầu Kiên và còn 1 cái các bạn chưa biết là nó dùng để tất toán cuối ngày với ngân hàng nhà nước. Các bạn muốn biết thì tìm hiểu thêm khái niệm "tiền gửi qua đêm" hay "vay liên ngân hàng giữa các ngân hàng".
    Thử hỏi tiền bạn, bạn đưa mình giữ, mình đem kinh doanh, lãi mình lấy 10 đồng thì chia cho bạn chỉ 0,1 đồng và còn phải trả tiền cho mình nếu bạn muốn lấy tiền lại....Tức ko?????
    Thằng nào nói rút tiền tốn có 1000 mà làm j ghê vậy? Thì xin nói là 1 lần rút ở cây ATM thì giới hạn có 3-5tr thôi nhé và tốn 1100đ tiền phí nha mấy kung. Thử rút 20tr thì coi phí bn nha. Chưa kể hôm nào buồn thì ATM chỉ có tờ 100k hay 50k trong khi giới hạn 1 lần nhả có 35 tờ (đứa nào muốn biết thì sài BIDV rồi vào đây trả lời ko thì bảo mình nói điêu). Thử rút 20tr thì coi tốn bn phí nữa nha.
    Còn đứa nào nói rút tiền mặt thẻ ATM tại quầy giao dịch ko cần trả phí? Mình dẫn qua VCB nha, nó mà tính phí 20k thì mình xin tán vỡ mồm bạn 1 cái thôi nhé.
    Còn chuyển tiền mặt vào 1 thẻ ATM cùng ngân hàng mà khác hệ thống thì 50k cho 1 lần chuyển 1 khoản dưới 50tr nhé. tức là chuyển 20k thì cũng mất 50k phí nha.
    Còn về tài khoản ngoại tệ thì mình cũng đồng quan điểm với banbaonylong là tiền ngoại tệ sẽ được quy đổi tại thời điểm tiền vào Tk của bạn. Không bao giờ nhận được ngoại tệ nhé. Trừ khi chuyển qua Western union nhé. Ví dụ, lúc tiền về mà tỷ giá 1USD = 21000 mà qua ngày mai bạn đi rút thì USD lên 30k thì bạn cũng sẽ ược tính tỷ giá ngày hôm qua. Và tất nhiên nếu ngược lại thì sao, tức USD hôm qua 1 đo ăn 30k mà tienf của bạn về hôm qua trong khi hôm nay các bạn đi rút là lúc đô còn 1 đo ăn 21k thì yên tâm là bạn sẽ được tính theo tỷ giá 21k nhé. kakaka....đố ai cãi lại ngân hàng.
    Khi cần tiền ra rút đách được, nhất là nước sôi lửa bỏng thì coi có tức ói máu ko?
    Dịch vụ thì như sh*t mà cái gì cũng thu phí. Thử hỏi sao ko tức. Tiền đi làm chảy máu con mắt chứ đi cướp hay sao mà ko tiếc. 1000đ cũng là tiền chứ giấy lộn đâu.

Ủng hộ diễn đàn