Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bác nào bị Bác Lộc kiện bản quyền hình ảnh tranh tết thì bơi vào đây

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi nhtuyenbk, 28/3/16.

Lượt xem: 48,250

1. danhloc112

danhloc112 Mới đăng kí

Có lần dùng hình ông đồ kia cho web rồi :)))
  2. nguyen duong 9391

nguyen duong 9391 Mới đăng kí

ko hiểu sao 1 số thanh niên tự nhận designer mà lại có thể tức tối vì chuyện này nhỉ, chửi mình bị lừa, bị thả thính v.v... Một số khác thì lại ngậy thơ theo kiểu mình ko biết, mình thấy down free v.v...
    Bản thân mình chỉ là nghiệp dư, mình chỉ làm vui mấy tờ lịch tranh ảnh xài trong gia đình, và mấy băng rôn tổ chức hoạt động SV ở khoa, nên những nguồn share free với mình rất đáng quý, và những người như họa sĩ lộc cũng ko rảnh hơi để kiện những người như mình.
    Nhưng còn các bạn là người tự nhận chuyên nghiệp, vậy thì hãy tự tao 1 bộ riêng cho mình xài, hoặc ko có thời gian thì hãy mua sản phẩm của người khác, chứ các bạn down free, làm ra sản phẩm ăn tiền, bị kiện thì lại tức tối hoặc đổ thừa người share là ko được. Các bạn khi nộp sp cho khách thì tự hảo khoe mẽ "tôi thiết kế nó", vậy giờ bị bóc mẽ là xài ảnh ko bản quyền thì các bạn tức tối hoặc bảo do down free nên ko biết, vậy các bạn là NGƯỜI THIẾT KẾ hay NGƯỜI RÁP HÌNH. làm ra sp đề ăn tiền thì phải tự chịu trách nhiệm với source chứ.
    Một ví dụ thề này: công ty V nhập thịt heo về làm xúc xích bán cho các bạn ăn, các bạn ăn đau bụng thì đi kiện công ty V, công ty mới bảo do có nguồn thịt heo free nên không biết. Vậy các bạn có bỏ qua cho công ty V không?
  3. minhhungtctn

minhhungtctn Mới đăng kí

vấn đề bản quyền là một phần cũng đau đầu đó, ai làm thì cũng cần được trả công, nhưng nếu 1 bức tranh tính giá khách 300 ngàn, mà phải sử dụng nhiều nguồn tư liệu khác nhau mà mỗi nguồn tư liệu đều tính giá vài triệu/ 1 lần thiết kế thì ai dám làm. mà mặt bằng chung của người Việt Nam thử hỏi có ai dám bỏ ra vài triệu để làm 1 bức chỉ có giá trị sử dụng trong vài tuần đâu (ngoại trừ là công ty lớn). Cũng may là chưa sử dụng hình ảnh của Bác Lộc này bao giờ.
  4. Syter

Syter Thành viên cấp 2

^Sai rồi.
    Khi hợp tác dự án với client phải luôn liệt kê mọi hướng đi cũng như rõ ràng về budget. Anh muốn lấy một tài nguyên từ chợ về để hỗ trợ cho dự án của anh, nếu anh chứng minh điều đó là hợp lý với Client thì họ sẽ đầu tư cho anh ngay lập tức mà không cần anh phải bỏ xu nào. Ngược lại nếu anh chưa chắc chắn về quyết định của mình thì anh là người chịu trách nhiệm. Họ thuê anh để thiết kế và họ chỉ quan tâm sản phẩm thật tốt chứ họ chẳng quan tâm anh làm bằng cách nào cả, vì đó là việc của anh, không phải của họ. Nhưng khi anh cần hỗ trợ thì chắc chắn họ sẽ quan tâm, nếu hợp lý.

Ủng hộ diễn đàn