Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bạn bè xem thường vì không học đại học

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Tiểu trư, 10/6/15.

Lượt xem: 10,897

1. trungvo

trungvo Mới đăng kí

đôi khi chúng ta cần có cái nhìn khác đi về tấm bằng đại học. nó ko phải là thứ để khẳng định mình. ko phải cầm tấm bằng trên tay là đã thành công. nhiều ng vẫn có bằng cư nhân, thạc sĩ, tiến sĩ ấy thôi, nhưng họ vẫn thất nghiệp ấy thôi, đa phần là thiếu kỹ năng, thiết kinh nghiêm. Bạn hãy lấy 4 năm ko đi học đại học của mình mà đổi lấy kinh ngiệm cho bản thân đôi khi lại quý giá hơn
  2. Trungnd

Trungnd Mới đăng kí

Ngành này cầm bằng đại học đi xin việc ng` ta còn chửi cho =))
    Bằng đại học ngành kinh tế đi xin thiết kế đồ họa đây =)) Nhà tuyển dụng nó có quan tâm chó đâu :))
    Hỏi đúng câu , đã làm những gì rồi , show cho xem :v
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  3. Hải Dương Nguyễn

Hải Dương Nguyễn Mới đăng kí

Theo mình thì bằng cấp nó vẫn có giá trị của nó. Nếu bạn không có bằng thì có nghĩa bạn phải cố gắng hơn những người có.
  4. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

Mình cần học DH để miễn nghĩa vụ :)) (thế méo nào sau này ra truờng vẫn fải đi:)) )
    Thứ 2 nữa là dù sao cũng học đúng thứ mình mong muốn :D
  5. trần minh hải

trần minh hải Mới đăng kí

mỗi người mỗi cách nghĩ mỗi định hướng cho mục tiêu và ước mơ của mình mà bạn
    vấn đề là mình có đam mê để theo đuổi việc đó cả đời không thôi
    nói cho bạn mừng - thằng bạn mình học IT trường dh khoa học tự nhiên - lấy bằng ra trường nó phán 1 câu ko đam mê vì hồi năm 3 nó muốn nghỉ rồi mà gia đình chửi quá nó ráng ngậm ngùi theo học !
    lấy bằng rồi ở nhà không đụng gì IT đồ hoạ
    1 thời gian nó đi phục vụ bàn kiếm sống
    rồi qua làm bảo vệ
    đời đưa đẩy giờ nó làm trưởng phòng công ty bảo vệ ****
    và nó nói với mình là giờ nó mới biết đam mê chính là những việc nó đang làm
    thế là cái bằng như tờ giấy vụn thật lun
    Tóm lại bằng đại hoc có quan trọng hay không có giá trị hay không đều nằm ở bộ não của mình :)
  6. thinhlebaoit

thinhlebaoit Thành viên cấp 1

"Bằng" nó chỉ quan trọng với những ngành như kinh tế, điện tử .v.v Còn đối với cái nghề bán thân và đi khách như tụi mình thì nó chỉ để treo tường làm kiễng. Ngày trc mình học, có một số bạn ra trường làm xog portfolio nhưng nợ môn và bỏ "bằng", hiện giờ các bạn ấy đang làm bên Y&R, Soyon... Những cty tóp đầu đấy bạn.

Bạn hiễu ý mình chứ!
  7. dung design

dung design Thành viên cấp 2

Bằng DH đối với các ngành khác có thể nó còn là chiếc vé để bạn đi vào trong nhưng đối với ngành TKDH này ko còn là cái vé giữ xe nữa đâu bạn. Nếu bạn đã biết rõ mục tiêu hay mục nhọt gì đó thì đừng lăn tăng về cái tấm bằng. Quan trọng là bạn làm đc gì và thể hiện đc gì cho nhà tuyển dụng biết thôi.
  8. thulyh2

thulyh2 Mới đăng kí

quan trọng là khả năng của mình thôi.. giờ cái bằng chả nói lên điều j đâu, giờ ra trg, công ty tuyển dụng họ nhìn cái cv của mình, vz năng lực thử việc mấy ngày của mình, còn bằng á, họ còn k thèm ngó, kiểu tượng trưng cho đủ bộ hồ sơ thôi :))
  9. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

Một khi bạn đã dám từ bỏ cái mà nhiều người mơ ước thì chẳng có lí do gì phải quan tâm tới những gì thế gian nói nữa.

Cái bạn cần làm là : Tôi đã có một thứ hơn như thế rồi.

Bạn hiểu chứ ? Bạn cứ im lặng và cố gắng gấp 10 những người cầm bằng ĐH và chỉ có bằng ĐH đi xin việc, sẽ có lúc họ phải ngẩng cao đầu vì bạn. :)

Từ một người giống bạn, 3 năm trước.
    VNB thích bài viết này
  10. 88vn.design

88vn.design Thành viên cấp 1

bằng là cái gì thế =))) ăn đc ko?
  11. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Bằng đại học giờ có 2 tác dụng chính "
    1 - Tấm lót ( Lót chuột hay lót nồi ) (:|
    2 - Làm quạt =P~
    3 - Vỉ đập ruồi :>
    4 - Miếng lót hót rác quét nhà =))
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/6/15
  12. namnh3190

namnh3190 Mới đăng kí

Quan trọng vẫn là năng lực của bạn. Bạn đi làm, cày tiền được bao nhiêu. Còn những người ngoài nghề họ không biết gì đâu. Ban đầu lương 3,4 tr thì ok. Nếu sau 2 năm đi làm lương bạn không qua nổi 6tr thì phải xem xét lại bạn có phù hợp với nghề không. Nếu làm chuyên viên (không lên làm lead không tự lập cty) mà qua 30 tuổi thu nhập trung bình 1 tháng bạn không quá 15tr thì đó mới là vấn đề và bạn có nguy cơ bị bạn bè khinh thường chứ không phải thời điểm bạn đang học hay mới ra trường.
  13. dinhtra53th

dinhtra53th Thành viên cấp 2

mình chuẩn bị có bằng đh CNTT nè, mình cũng đang làm đồ họa luôn nè.
    sự thật thì ngành CNTT ko cần bằng ...... thằng nào nghĩ có bằng mới làm đc việc thì thằng đó ko hề biết CNTT là cái gì
  14. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Cái gì cũng có giá trị riêng của nó, học được cái gì là tốt cái đó. Ngoài ra khi học đại học thì lúc chửi nhau thay vì bị chửi là đồ "vô học" thì sẽ bị chửi thành "có học mà ngu" :)
    dokidoki thích bài viết này
  15. kakasy2012

kakasy2012 Thành viên cấp 1

hãy theo đuổi đam mê , thành công sẽ đến với bạn , trong thời gian học cntt mình đi học thêm thiết kế , chưa tôt nghiệp đi xin việc và được nhận , hiện tại bằng CĐ của mình đang vứt xó :)
  16. kakasy2012

kakasy2012 Thành viên cấp 1

hãy theo đuổi đam mê , thành công sẽ đến với bạn , trong thời gian học cntt mình đi học thêm thiết kế , chưa tôt nghiệp đi xin việc và được nhận , hiện tại bằng CĐ của mình đang vứt xó :)
  17. MichaelDinh

MichaelDinh Thành viên cấp 2

Hahaha giống mình thật, mình không bằng Trung Cấp nữa nói gì Đại Học, mình cũng bỏ đi học Đồ Họa, và bây giờ bạn học câp 3 + đại học lại đang Gato với cuộc sống của mình đây. Đại Học k phải tất cả đâu thớt ơi.
    Bonus thớt câu này học tập từ nhà Tỷ Phú Trung Quốc
    " Nếu là nhân viên cọ tolet, thì tôi là người cọ sạch nhất "
  18. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

Thưa bạn, mình tốt nghiệp Đại học kinh tế, chuyên ngành Quản trị kinh doanh. Ra trường đi làm khoảng được 2 năm thì mình bỏ, vì mình không có cảm hứng với nghề sale, quyết định bỏ hẳn cái bằng Cử nhân kinh tế loại khá ấy qua một bên và quyết định tự học thiết kế. Tính đến thời điểm hiện tại, mình đã tồn tại trong cái nghề này được khoảng 3 năm và được khá nhiều những lời khen dù mình không qua trường lớp nào cả. Mình chỉ tự mò mẫm lên các Diễn đàn thiết kế và học hỏi mà thôi. Và mình sẽ tiếp tục theo con đường mình đã chọn, không bỏ cuộc. Di mình (mình không ở với ba mẹ từ bé, lúc mình mấy tháng ấy) ngày trước không cho mình theo con đường thiết kế, dì bảo sợ không có tiền cho học và cũng không thích mình theo con đường ấy; nhưng giờ, dì lại khuyến khích để mình đi học lại thiết kế vì thấy đam mê của mình với nghề thiết kế là lớn như thế nào...

Qua câu chuyện của mình, mình muốn nhắn nhủ đến bạn rằng : Mình có đam mê thì mình phải theo đuổi nó... Bạn có cơ hội để học và bạn còn trẻ; cơ hội cho bạn thể hiện là rất nhiều....Ông bà cũng dạy : Đường dài mới biết ngựa hay mà...Người đời họ nói là việc của họ, còn cuộc đời của bạn thì bạn cứ sống. Bạn có đam mê thì bạn cứ theo đuổi, theo đến cùng và không được từ bỏ. Chúc bạn thành công với lựa chọn của mình.

PS: Bạn xem phim : "Pursuit of Happyness" chưa nà?
    VNB, nqvinh94, Designer4u2 người khác thích bài viết này.
  19. DatNT

DatNT Mới đăng kí

2012 : đậu khối D ngành CNTT trường Đại học như shjt Hồng Bàng, học đc 1 năm chán nghĩ. Trước khi nghĩ, le bạn :" mày mà bỏ học Hồng Bàng thì sau này chã làm đc cái mom gì !", le tui : " ngày này 2 năm sau t sẽ đi xe hơi dằn mặt tụi bây " (lúc đó thấy gét quá nên nổ cho ra đi trong cao cờ thui)
    2013 : vô Arena Aprotrain học
    tháng 5 2015 : tốt nghiệp, được sư phụ giới thiệu vô công ty làm, tới nơi mới té ngữa ra là công ty xe hơi lớn nhất nhì VN, làm phim quảng cáo lương thử việc 6tr5, lương chính thức 8tr cho 1 thằng vừa mới tốt nghiệp ra trường.

Nhà có papa chạy xe hơi, đang chờ 1 ngày nào đó mượn xe của papa + cái mác nhân viên công ty xe hơi đi gặp bọn bạn bè xưa :v
    vinhdatgn, BIG ColorsMr.idol thích bài viết này.
  20. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

cố gắn lên bạn mình còn lận đận hơn bạn lớp 10 nghỉ học đi làm r học bổ túc ăn may sao đâu CNTT nhưng học dc mỗi kì đầu là ngán ko chịu nổi nẹn mình quyết định nghỉ, (lúc trc mình mún thi đồ học nhưng do ông anh kêu mún đồ họa thì học CNTT trc đi cho có cái nền vì suy cho cùng nếu lên level đồ họa cũng cần tới tính toán và code nữa (mình theo hướng video) vs do ngày làm đêm học nên ko có thời gian đi học vẽ nên thi CNTT lun), mình bỏ thì mình xin vào công ty truyền thông lương thử việc 5tr lúc đó cuối năm 2013 nhưng làm dc vài tháng mình ko công việc đó do toàn dựng tin tức phóng sự ko hợp vs mình mình thích làm phim hơn nên kiếm cty phim làm và h mọi thứ cũng tạm ổn đang làm ở 1 cty h giấc tự do có thời gian đi đánh freelance mấy chỗ khác (mình vừa đánh freelance ở cty kia xong 1 ngày 700k làm dc 8 ngày củng đủ sống r) chúc bác thành công.

Ủng hộ diễn đàn