Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Băn khoăn về việc chọn 1 trường nào đó để học thiết kế đồ họa (chuyên sâu về thiết kế nhân vật game)

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Việt DŨng, 2/5/14.

Lượt xem: 2,875

1. Phạm Việt DŨng Mới đăng kí

Em năm nay là sinh viên năm nhất trường đại học sư phạm nghệ thuật trung ương(chắc cũng chả nhiều người biết trường này ,nó nằm gần trường đại học kiến trúc hà nội ý ạ )
    Em thì từ nhỏ cũng có chút năng khiếu về vẽ vời nên cũng mong muốn được học một trường nào đó có liên quan tới vẽ ,nhưng do 1 phần không có ai định hướng ,1 phần cũng là do ham chơi game nên mãi đến gần thi đại học năm trước em mới có học 1 lớp vẽ và thầy ở đây có tư vấn cho em vào trường đh sư phạm nghệ thuật tw này.Và em đỗ .Nhưng

Em học vào chuyên nghành thiết kế đồ họa của trường này nhưng thực sự càng học em càng thấy tương lai ở trường này nó mù mịt lắm ý ạ.Các chuyện giảng dậy thì em ko muốn nói đến nhưng nói chung chương trình học ở đây khiến em thấy thực sự phí 5 năm cuộc đời lắm ạ (có ai học ở trường này thì sẽ hiểu nó như nào)
    Mấy hôm nay em có tham khảo trên mạng về 2 trường FPT arena với arena multi
    thấy mọi người nhận xét chương trình đào tạo của 2 trường có phần chuyên sâu vào chuyên ngành em thích( ko thể phủ nhận 1 phần do sự cố gắng của bản thân thì mới mong khá lên được )
    Còn em có quen 1 người bạn nữa học ở vtc academy ,nó bảo ở đây thì về mảng thiết kế nhân vật game có vẻ chuyên sâu nhất ( ai có chơi game dota2 có thể biết đến phần workshop là các người chơi có thể dùng các phần mềm đồ họa để thiết kế ra các trang phục ,vũ khí cho nhân vật trong game .ở đây có cả đào tạo mảng này hay sao ý ạ )

Ai đã từng học ở những trường trên có thể tư vấn cho em được ko ạ tại vì tiền học ở những trường trên là ko hề ít ỏi mà gia đình em cũng ko khá giả gì .CHo nên nếu có đưa ra quyết định thi vào trường nào thì em cũng phải mất thêm 1 năm nữa đi làm để kiếm đc tầm 4/6 vốn tiền đi học ..Đây là 1 việc ko hề dễ quyết định nên em muốn tham khảo ý kiến của các tiền bối đi trước mong mọi người cho em những lời khuyên thiết thực nhất
    Em xin cảm ơn ạ

...
    FMP thích bài viết này
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Phạm Việt DŨng thích bài viết này
  3. iFly

iFly Thành viên cấp 2

học đi rồi về tạo đồ kiếm tiền $$$ :))
  4. HoàngHuy

HoàngHuy Thành viên cấp 2

mình không biết về arena multi, mình từng học tại FPT Arena. Giáo viên rất nhiệt tình, hoạt động dành cho học viên tương đối nhiều. Học về mảng 2D kỳ 1 bạn sẽ được dạy cả về màu sắc, bố cục và quảng cáo, đủ kiến thức chung để bạn bước những bước đầu tiên vào lĩnh vực thiết kế. Bạn biết vẽ thì bạn sẽ có lợi thế rất lớn vì khả năng sáng tạo của bạn hơn những người không biết vẽ, bạn có thể thể hiện ý tưởng của mình lên giấy và sau đó làm việc với phần mềm. Như mình là người không biết vẽ nên chẳng may đôi khi có ý tưởng mình cũng rất khó để phát triển nó.

Đó là về Arena, cái bạn cần xác định thật rõ bây giờ là bạn muốn gì, bạn có thực sự yêu thích ngành thiết kế, có đam mê và sống với nó đến hết cuộc đời được không hay chỉ là một quyết định nhất thời vào lúc này. Không riêng gì thiết kế mà tất cả mọi ngành nghề bạn quyết định theo đuổi nó và chọn nó là sự nghiệp của đời mình thì đều nên có sự đam mê đối với nó. Làm việc không cần phải quá giỏi nhưng phải có được sự thoải mái, niềm vui để có thể gắn bó với công việc cả đời
    FMP, Cris89Phạm Việt DŨng thích bài viết này.
  5. Phạm Việt DŨng

Phạm Việt DŨng Mới đăng kí

HoàngHuy thì việc kiếm 60 củ nó cũng có phải đơn giản nên em đang rất boăn khoăn ..còn đam mê thì cũng có bác ạ..
  6. HoàngHuy

HoàngHuy Thành viên cấp 2

Phạm Việt DŨng bạn có thể đăng ký khóa 1 năm, và hầu như lúc nào cũng có chương trình giảm giá hoặc tặng kèm dành cho người đóng tiền theo kỳ. Như đợt mình là giảm 20%
  7. Phạm Việt DŨng

HoàngHuy căn bản em cũng thấy bên vtc aca cũng rất hay ,bên ý còn ko phải học mấy môn phụ kia nữa nên em đang xem bên ý có giảm học phí gì ko
  8. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

mình thấy fpt arena môi trường khá tốt :) ít ra sinh viên bên đó đông hơn nên làm việc theo nhóm sẽ tốt hơn mấy trung tâm khác :))) ác cmn cảm với bọn arena mutilmedia vì hội thảo game hôm trước nó cao su hơn 1 tiếng :|
  9. Phạm Việt DŨng

iViperious em thì chỉ cần chuyên sâu khoản 3d thôi bác :))) biết nhiều mà ko thực hành đc cái nào ra hồn thì cũng nản lắm :-<
    em thích kiểu về dạng như này ạ

10. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

không phải ai học arena cũng thành tài
    và rất nhiều ng học những tr` vớ vẩn, thậm chí tự học cũng trở thành những designer tài năng
  11. Phạm Việt DŨng

Nighter năng khiếu em có hạn ,sự lựa chọn của em cũng ko hơn người nên em chỉ muốn đi 1 con đường mà nó phù hợp vs khả năng của em :D
  12. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Đang nói môi trường mà bác :) tài năng hay không tự học tự mài dũa đến 90% . chứ trường lớp thì học được bao nhiêu đâu . cơ mà với những ai thực sự không phải quá giỏi thì mô trường là cái cần nhất . thật sự bạn mình học FPT Arena nó bảo cungx chả học được cái đếch gì nhưng so với Ha nội và mấy trường cao đẳng khác ngo ngoe về đồ hoạ thì rõ ràng không thể ăn nổi FPT Arena được .

@Phạm Việt DŨng : mảng game rất hay nhưng rất vất vả . với lại game kiểu như chú thích ở Việt nam họ không chuộng lắm (ý là mấy ông phát triển Game ấy) Chưa đủ tầm để phát triển những Game như thế vì thứ nhất không có vốn thứ 2 nhân tài không có vì đa phần thằng nào tài nó sẽ làm freelancer :) . làm 1 Game từ lúc lên cốt truyện đến tạo hình nhân vật mất đến tiền tỉ đó :). Việt nam cũng có nhưng chất lượng không cao :) . chú phải hiểu ở nước ngoài hơn 50 tuổi người ta vẫn làm code :) còn ở Việt Nam ngoài 30 đã ngại code lắm rồi. chất nó nằm ở chỗ đó đấy .1 ngày không cần làm quá nhiều nhưng chất lượng là được .
    FMPPhạm Việt DŨng thích bài viết này.
  13. Phạm Việt DŨng

iViperious vâng ,em sẽ suy nghĩ ạ :D chứ ngồi đây nói mồm mãi cũng ko giải quyết đc vấn đề gì ,em rất cảm ơn mọi người vì đã cho em những lời khuyên ở trên ^^ em sẽ cố gắng
    iViperious thích bài viết này
  14. Hà Quỳnh

Hà Quỳnh Mới đăng kí

Bạn có thể tham khảo thêm về Hanoi Arena, em mình học bên ấy thấy cũng khen chất lượng tốt, giáo viên nhiệt tình.

Ủng hộ diễn đàn