Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bạn không nên tự trang trí nội thất cho chính mình

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến trúc - Nội thất đẹp' được đăng bởi HOCVIEN-AWE, 27/8/20.

Lượt xem: 3,119

1. HOCVIEN-AWE Thành viên cấp 2

Trang trí cho không gian sống của chính mình là một cảm giác tuyệt vời, tuy nhiên, sẽ rất khó để làm cho ngôi nhà của bạn đẹp hoàn toàn khiến bạn hài lòng. Những gì bạn cần là một chuyên gia!

Trang trí cho mình, không hài lòng?

Trong tất cả các lĩnh vực liên quan đến thẩm mỹ, khó có một quy chuẩn cụ thể nào để gọi là “đẹp”. Vì cái đẹp luôn mang tính chủ quan. Việc đánh giá của mỗi người phụ thuộc rất nhiều vào gu thẩm mỹ, tư duy thẩm mỹ và trình độ thẩm mỹ của mỗi cá nhân. Tuy nhiên, không phải như vậy mà dù lĩnh vực nào cũng “mơ hồ” thì luôn là do có những quy tắc do các chuyên gia chuyên nghiệp đặt ra.

Đối với lĩnh vực Thiết kế và Trang trí nội thất cũng vậy, để tạo nên một không gian đẹp, phù hợp với đẳng cấp gia chủ thì cần nhiều kiến thức về xu hướng thẩm mỹ, đến chất liệu và kích thước, tỷ lệ, màu sắc… của từng món đồ. Chưa bàn đến việc làm sao để kết hợp chúng với nhau một cách hài hòa nhất, để tạo nên một tổng thể phù hợp với phong cách mà bạn hướng tới, toát lên thần thái đúng đắn cho chủ nhân ngôi nhà. Từ đó ta thấy rằng, trang trí nội thất không chỉ đơn giản là xếp bàn ghế, giường tủ vào một căn phòng là xong.

Khi bạn tự tay trang trí cho không gian sống của chính mình, đó thực sự là một cảm giác tuyệt vời. Tuy nhiên, trên thực tế, do chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực này nên người dùng nhanh chóng cảm thấy nhàm chán và muốn thay đổi liên tục. Sẽ rất khó để đáp ứng đầy đủ. Chúng ta luôn mong muốn mọi thứ diễn ra đúng với ý mình, nơi mình sống để thể hiện tâm hồn mình nhưng lại luôn phân vân không biết diễn đạt như thế nào cho chuẩn. Do đó, đừng tự trang bị cho mình, tất cả những gì bạn cần là một chuyên gia!

Tự trang trí và thiết kế nội thất cho ngôi nhà của mình có thể sẽ là một tác phẩm hoàn hảo nhưng cũng có thể trở thành một tác phẩm tệ nếu bạn là một người không có kĩ năng kiến thức về thiết kế nội thất. Tham gia ngay vào khóa học thiết kế nội thất dành cho người mới bắt đầu để trở thành những nhà thiết kế nội thất ngay trong tương lai.

Nguyên liệu tốt, cần đầu bếp giỏi!

Giống như nhà thiết kế Quách Thái Công đã từng đưa ra ví dụ về tinh thần “cần có nguyên liệu tốt, cần có đầu bếp giỏi” rằng người nội trợ bình thường mua rau, mua thịt thì dễ, nhưng nhờ người ta mua nấm truffle ngon. Trứng cá muối, thịt bò Kobe là một vấn đề. Nhưng dù có tìm được nguyên liệu quý hiếm thì tài nấu nướng của người nội trợ cũng chỉ có thể nấu cho gia đình chứ không thể nấu được những món ăn như đầu bếp 3 sao Michelin tiêu chuẩn.

Trong xã hội hiện đại, sự phân công lao động ngày càng rõ ràng, mỗi người sẽ là một chuyên gia trong lĩnh vực mà mình đảm nhiệm, để có thể đưa cuộc sống bình thường trở nên hoàn thiện. Như khi “bạn muốn ăn phở ngon, bạn sẽ tìm một quán ăn ngon để ăn hay bạn sẽ đi học nấu phở? Bạn không có sức khỏe thì hiển nhiên phải tìm thầy giỏi để khám bệnh chứ không thể tự học y mà chữa bệnh được ”- NTK Quách Thái Công chia sẻ. Và hiển nhiên, bạn muốn có một không gian sống hoàn hảo, đẳng cấp, tiện nghi phải tìm đến những nhà thiết kế, thi công nội thất chuyên nghiệp.

Vẻ đẹp là chỉ là bề sâu

Có thể bạn chưa biết, theo một cuộc khảo sát gần đây về “định nghĩa xa xỉ” trong suy nghĩ của người tiêu dùng, chỉ có 25% cho rằng nó đắt tiền. Đa số người tiêu dùng cho rằng chất liệu tạo nên sản phẩm, thương hiệu nổi tiếng hay kiểu dáng sang trọng, tính năng ưu việt mới là yếu tố để đánh giá mức độ cao cấp của nội thất.

...

Ủng hộ diễn đàn