Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bạn là ai trong thế giới Photographer?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Linh Dang, 16/6/13.

Lượt xem: 10,978

1. Crz

Crz Thành viên cấp 3

CK Gaamaru Phải có mẹo vặt chứ !
    Ví dụ như chụp bà bán phở vào buổi sáng, canh đúng frame mình muốn đặt mod vào, chờ lúc bả không để ý thì chụp, nếu bị phát hiện thì bảo rằng chụp nồi súp, chụp cây cột, hay chụp bầu trời đang sáng. Ai bảo "thật thà" nói ra làm chi ? XD
    Linh Dang thích bài viết này
  2. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

mình là người cầm máy ảnh :))
    Linh DangCrz thích bài viết này.
  3. Thanatos CK

Thanatos CK Thành viên cấp 3

Crz người ta đã ko thích và nhạy cảm với ống kính thì biện minh j cũng vậy thôi :))
    có lần em lang thang trên cầu Long Biên, đang giơ máy loăng quăng test thử (đi gần chỗ bà bán ngô chứ ko có ý định chụp bà ta) bị bà ta cầm cái ngô dọa: "Chụp cái *beep* gì mà chụp, tao lại cho ăn cái ngô vào mặt bây giờ" =((
    quá buồn =))

Cơ mà cũng nhiều người rất thoải mái cho chụp :D còn tạo điều kiện cho chụp đúng như mình muốn kìa =))
  4. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Nói cũng phải, gặp người như vậy thì xin phép cái đã, nói rõ ràng ra, không cho thì thôi. Không khéo cậu gặp phải dân bán rong buôn gánh, tưởng cậu là phóng viên tới chụp ảnh, phản ánh vấn đề lấn chiếm lòng lề đường nên mới xíu nữa "được" ăn ngô miễn phí đó chứ.
    XD
  5. Thanatos CK

Thanatos CK Thành viên cấp 3

Crz cái vụ vấn đề khi tác nghiệp thì thường xuyên gặp T____T người ta bất hợp tác mà mình ko làm gì đc haizzz
  6. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

những bức ảnh của mình hay kéo lại ánh sáng, dù là ảnh đg phố, hay thiên nhiên, kéo lại 1 chút để bức ảnh có thêm màu mè, nổi bật hơn, chắc 50 50
  7. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Hê. Chả biết. Chắc mình 50-50
  8. DINH laminate

DINH laminate Thành viên cấp 2

nôm na là thợ chụp hình, phó nháy thôi chứ chưa đến mức ptg gì :))
  9. imalonelyboy

imalonelyboy Thành viên cấp 2

0-100
    ko có máy ảnh. đi ra :D
  10. toilaboyvui

toilaboyvui Mới đăng kí

đọc xong chả biết mình thuộc loại nào cả , ảnh mình chụp ra chỉ là máy kts, nhiều tấm thì để mộc , nhiều tấm thì sửa muốn toét con chuột. Mà cũng chẳng biết đẹp hay xấu. ng thì đẹp, ng thì cũng đc . ng thì ns ko bik máy ảnh là zì (.). nhưng vui nhất là ảnh mình chụp ra tuy ko bằng ng khác nhưng đc đón nhận và có ng khen.... hôm nào post thử mấy tấm mình chụp mộc mọi người ý kiến nhé !!!
  11. tthantuyet

tthantuyet Thành viên cấp 2

Đọc ko hiểu gì hết trơn :-s
  12. le ngoc hung

le ngoc hung Thành viên cấp 1

Sách xây dựng mới chết . Thép "))
  13. PeterCrosS_1412

PeterCrosS_1412 Thành viên cấp 1

Mình thì thích chụp cảnh, lang thang đâu đó thấy cảnh nào đẹp đẹp thì lựa góc làm vài ba tấm rùi về chỉnh lên.(chắc cũng tầm 50-50 hoặc 70%pts + 30) ;;)
    Máy thì thường, kinh nghiệm và kỹ năng chụp thì ít nên cũng chẳng bao giờ dám coi mình là photographer cả, chỉ là một người có hứng thú, coi việc làm ra 1 tấm hình đẹp là một điều thú vị thui!!!:P
  14. setgon

setgon Thành viên cấp 2

à, theo mình dc biết thì 70 năm về trước làm quái gì có photographer :))
    chỉ có "thợ ảnh" thui máy bác ạ ^^
    nếu ai nói 2 thứ đó là 1 thì mình cũng bó tay ^^!, mà gì chứ mình thấy những người tự nhận mình là thợ ảnh lun lun ăn dứt máy thèn loi nhoi tự NỔ là photographer :-<
  15. hoangthaitoan

hoangthaitoan Mới đăng kí

mih đang ở mức 70%pts và 30% ptg :))
  16. megathuan

megathuan Thành viên cấp 2

ủa có ảnh mình kìa :O

mà theo mình, photographer ám chỉ người chụp ảnh thôi, có thể gọi là chuyên nghiệp [ kiếm tiền toàn thời gian ] và nghiệp dư [ chụp cho vui hay bán thời gian ], ai cũng có thể tự gọi mình là photographer nhưng để được mọi người công nhận danh xưng đó kô là 1 vấn đề khác ;)

và theo mình, hậu kỳ cũng gọi là nghệ thuật vì blend ảnh sao cho đẹp kô hề dễ :-B, vd như chụp ảnh theo style retro là blend màu retro chứ kô phải quăng đại vài cái máu xanh xám đỏ lên ;), có thấy 1 anh VN thắng giải ảnh kỷ xão gì đó của Sony cơ mà :D
    bong bong mua heLinh Dang thích bài viết này.
  17. Linh Dang

Linh Dang Thành viên cấp 2

setgon: Mình không hiểu làm sao mà bạn lại có thể nói là thợ ảnh và photographer là 2 thứ khác nhau. Như kiểu bạn nói con gà không phải chiken ý?

Thêm nữa em xin bonus cho các bác biết thế nào gọi là 1 PTG. Nó chả có cái gì gọi là hoa mỹ lắm đâu.
    Theo wiki:
    Nhiếp ảnh là quá trình tạo ra hình ảnh bằng tác động của ánh sáng với phim hoặc thiết bị nhạy sáng. Nhiếp ảnh dùng một thiết bị đặc biệt để ghi lại hình ảnh của vật thể thông qua ánh sáng được phản chiếu từ các vật thể lên giấy hoặc phim nhạy sáng, bằng cách căn thời gian phơi sáng. Quá trình này được thực hiện bằng các thiết bị cơ học, hóa học, haykỹ thuật số thường được gọi là máy ảnh hay máy chụp hình.
    Vậy nhiếp ảnh gia đơn thuần chỉ là một người sử dụng máy ảnh và tạo cho mình được những bức ảnh bằng chính tiềm năng và tư duy của mình.

Trước nay em vẫn tự coi mình là một photographer, đơn giản là em thích chụp ảnh và có thể tự tạo cho mình những bức ảnh. Chỉ thế thôi. Làm gì mà cái từ PTG các bác cho lên cái tầm cao đẳng cấp quá em thấy nó cứ thế nào. Với em cái từ PTG ấy chỉ như một cái tên để mọi người biết mình làm nghề gì thôi.

Em đang tưởng tượng 2 thằng tây gặp nhau và hỏi nhau về nghề nghiệp của nhau ntn:
    - Hello
    - Yep, hi
    - What'r u doing?
    - m a photographer
    - what the f***? Photographer? haha? You are too arrogant
  18. Linh Dang

Linh Dang Thành viên cấp 2

megathuan thích bài viết này
  19. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

Mình thuộc loại Lòe loẹt 50-50 :))